[Funland] Tuổi già học lập trình

danleduc

Xe điện
Sao mà khó quá các cụ.

Thật ra em chỉ mới trung niên thôi. Cũng có nhiều kinh nghiệm lập trình rồi. Nay muốn học thêm ngôn ngữ mới, framework mới mà chưa đến đâu cả.
Học syntax hay những cái đơn giản thì không khó với em. Tuy nhiên để kiếm được cơm thì khó quá.
Cụ nào cho em lời khuyên đi, em muốn học Rust, hoặc Python, NextJS,... hay Oracle, SQL Server gì đấy cũng được. Hoặc cụ nào nhận em làm intern thì inbox em nhé. Em có thể làm ít nhất khoảng 2h/ngày, 20h/tuần ạ.
Cụ không cập nhật Trend rồi....:))

CEO Nvidia: 'Không cần học lập trình, nên học ra lệnh cho AI'

.

Em nghĩ xu hướng này được định hình khá rõ đấy : 1 Kỹ Sư phần mềm hoặc trở thành Chuyên gia lập trình thật giỏi để lập trình cho AI....hoặc bỏ tiền mua 1 App GPT (AI), ra lệnh cho nó viết Code cho mình.

Em thấy cả cái nghề Dịch thuật nữa....có lẽ sau này sẽ nhờ các App GPT (AI) dịch thuật cho....:))

Chỉnh sửa cuối:

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận cái app đấy em chả hiểu hay chỗ nàoi
Trước em viết app games mà con hàng phở nó phán game này có máy chơi được, cần gì phải chơi bằng tay, chán hẳn :D
Hóa ra nhà nó cạnh nhà ông giáo, mà ông giáo thì biết 3 laị chưa biết đủ 7, em xem đồ án tốt nghiệp sinh viên của trường đấy hướng dẫn thì ra thế :D
Lý thuyết đấy cụ ạ
Code bục mặt, giờ có mấy cái AI chuyên trợ giúp giải thích code, autocomplete: Llama, github copilot , TabNine có như không.

XeChuaCo

Xe tăng
Cụ không cập nhật Trend rồi....:))

CEO Nvidia: 'Không cần học lập trình, nên học ra lệnh cho AI'

.

Em nghĩ xu hướng này được định hình khá rõ đấy : 1 Kỹ Sư phần mềm hoặc trở thành Chuyên gia lập trình thật giỏi để lập trình cho AI....hoặc bỏ tiền mua 1 App GPT (AI), ra lệnh cho nó viết Code cho mình.

Em thấy cả cái nghề Dịch thuật nữa....có lẽ sau này sẽ nhờ các App GPT (AI) dịch thuật cho....:))
Ông ấy chém thôi cụ à, chứ còn lâu lắm mới được như vậy. Muốn dùng AI trong ngôn ngữ lập trình cũng phải biết được về ngôn ngữ đó, lúc đó mới biết để ra lệnh cho nó được, rồi mới biết nó làm đạt hay không.

Bây giờ đơn giản như cụ giao cho 1 thằng đề làm 1 cái feature nào đó đi, cụ mà không nắm được về nó thì cũng khó mà biết nó làm đạt đến đâu.

Hiện tại em đang dùng copilot, công nhận nó generate code tốt thật, tuy nhiên đến một mức tự đọng end to end thì còn lâu lắm cụ ạ.

danleduc

Xe điện
Ông ấy chém thôi cụ à, chứ còn lâu lắm mới được như vậy. Muốn dùng AI trong ngôn ngữ lập trình cũng phải biết được về ngôn ngữ đó, lúc đó mới biết để ra lệnh cho nó được, rồi mới biết nó làm đạt hay không.

Bây giờ đơn giản như cụ giao cho 1 thằng đề làm 1 cái feature nào đó đi, cụ mà không nắm được về nó thì cũng khó mà biết nó làm đạt đến đâu.

Hiện tại em đang dùng copilot, công nhận nó generate code tốt thật, tuy nhiên đến một mức tự đọng end to end thì còn lâu lắm cụ ạ.
Thì đúng rồi.
Em hiểu ý cụ CEO NVIDIA đó là, các Kỹ sư đương nhiên biết 1 hoặc vài ngôn ngữ lập trình. Và không cần lập trình giỏi, chỉ cần biết cách "lợi dụng" các App GPT - AI.

Cũng giống như các cụ lợi dụng Google dịch để dịch thuật 1 văn bản từ tiếng Việt sang tiếng Anh. Nếu các cụ không biết chữ tiếng Anh nào thì làm sao các cụ biết Google nó dịch đúng hay sai ??? :))
Nhưng nếu các cụ đã có 1 nền tảng tiếng Anh ở 1 Level nào đó, các cụ sẽ hiệu chỉnh được bản dịch của Google dịch.
Cái ý nghĩa nó là như vậy.

danleduc

Xe điện
Học lập trình đơn giản không mà. Nhất là đối với các Kỹ sư đã tốt nghiệp các trường ĐH Kỹ thuật.
Nhiều ngôn ngữ lập trình mới ra đời những năm gần đây rất dễ học....1 ví dụ điển hình là Python. Nếu các cụ đã biết các Ngôn ngữ họ C ( Turbo C, C++...) thì học Python chỉ vài ngày là thông thạo.

Điểm mấu chốt của việc lập trình không phải là Ngôn ngữ lập trình, mà là Thuật toán và Giải thuật.

Ngôn ngữ lập trình cũng chỉ là 1 công cụ để hiện thực hóa Thuật toán mà thôi.

danleduc

Xe điện
Cụ thông minh mới học đươc chứ như em là chịu
Đương nhiên, những ai đi theo nghề lập trình, coder....thì điều kiện cần đầu tiên là phải có tư duy Toán học tốt. Thường những người thông minh sẽ có lợi thế.

Như em đã nói, mấu chốt của lập trình nằm ở Thuật Toán.

Cùng 1 chương trình phần mềm để giải quyết cùng 1 bài toán, Thuật Toán nào tốt nhất thì khi viết Code sẽ trơn tru và ít lỗi nhất. Phần mềm viết ra sẽ chạy ổn định và ít lỗi. Thuật toán nào kém, đoạn code viết ra sẽ dài dòng, rối, tốn nhiều tài nguyên, chương trình cồng kềnh và chạy sẽ kém ổn định.
:)

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung code ko bỏ đc
Nếu tính từ lúc trong trường đến giờ em code 30 năm hơn rồi
Em ko phải dân dev hay code, kiếm sống bằng code, hay cdoe liên tục
Mà em thích thì code nên hầu như cái quái gì cũng code đc theo hiện tại
Cữ nghĩ nó lâu thì quên, có khi 3 4 năm bận ko quan tâm, rảnh mó tay vào, lại vẫn ngon
Nên cụ nói cũng có ý đúng
Ý tưởng quan trọng chứ kỹ thuật ko quan trọng bằng ý tưởng :D
Em ví dụ vụ VND bị fang vừa xong
1 phần thành công của hacker là dùng ý tưởng BitLocker 3.0, chỉ mã hóa vài chục KB đầu tiên của file
Nếu mã hóa cả file như thông thường thì rất dẽ bị lộ vì gây ngẽn CPU, treo hệ thống với từng đấy dữ liệu, hoặc rất rất lâu
Em vừa đọc thì BitLocker 3.0 mô tả gần như 1 cuộc đột phá của hacker.
Nên chúng xây dựng cả nên tảng cho thuê dịch vụ ransomware dựa trên BitLocker 3.0
Cụ ko có chuyên môn cũng tống tiền con mồi đc ;D

Chỉnh sửa cuối:

XeChuaCo

Xe tăng
Đương nhiên, những ai đi theo nghề lập trình, coder....thì điều kiện cần đầu tiên là phải có tư duy Toán học tốt. Thường những người thông minh sẽ có lợi thế.

Như em đã nói, mấu chốt của lập trình nằm ở Thuật Toán.

Cùng 1 chương trình phần mềm để giải quyết cùng 1 bài toán, Thuật Toán nào tốt nhất thì khi viết Code sẽ trơn tru và ít lỗi nhất. Phần mềm viết ra sẽ chạy ổn định và ít lỗi. Thuật toán nào kém, đoạn code viết ra sẽ dài dòng, rối, tốn nhiều tài nguyên, chương trình cồng kềnh và chạy sẽ kém ổn định.
:)
Nói chung, trừ một số nnlt như Rust, còn lại học syntax thì không có gì khó. Cái khó là master được framework. Chẳng hạn học cơ bản PHP thì đơn giản, nhưng học xong có làm được Symphony không? Hay drupal, Joomla,.. Thậm chí mấy cái đó có thể học được, nhưng khi làm thực tế vẫn chưa ăn thua, vì phải làm sao cho gọn gàng, dễ hiểu, dễ sửa, DRY, rồi viết tests.

Do đó học lập trình nhanh nhất đó là làm thực tế.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nói chung, trừ một số nnlt như Rust, còn lại học syntax thì không có gì khó. Cái khó là master được framework. Chẳng hạn học cơ bản PHP thì đơn giản, nhưng học xong có làm được Symphony không? Hay drupal, Joomla,.. Thậm chí mấy cái đó có thể học được, nhưng khi làm thực tế vẫn chưa ăn thua, vì phải làm sao cho gọn gàng, dễ hiểu, dễ sửa, DRY, rồi viết tests.

Do đó học lập trình nhanh nhất đó là làm thực tế.
hay cụ học edit video, cái đó em thấy có khi kiếm cơm nhanh hơn lập trình

rav4_2010

Xe buýt
Học lập trình đơn giản không mà. Nhất là đối với các Kỹ sư đã tốt nghiệp các trường ĐH Kỹ thuật.
Nhiều ngôn ngữ lập trình mới ra đời những năm gần đây rất dễ học....1 ví dụ điển hình là Python. Nếu các cụ đã biết các Ngôn ngữ họ C ( Turbo C, C++...) thì học Python chỉ vài ngày là thông thạo.

Điểm mấu chốt của việc lập trình không phải là Ngôn ngữ lập trình, mà là Thuật toán và Giải thuật.

Ngôn ngữ lập trình cũng chỉ là 1 công cụ để hiện thực hóa Thuật toán mà thôi.
Python lâu đời lắm rồi cụ. Mấy cái Máy học cho AI toàn python mà cụ bảo mấy ngày thông thạo.

danleduc

Xe điện
Python lâu đời lắm rồi cụ. Mấy cái Máy học cho AI toàn python mà cụ bảo mấy ngày thông thạo.
Chính thế cụ.
Python nó dễ học, đơn giản và nhiều thư viện....nên được dùng nhiều nhất trong lập trình AI.
Để học lập trình Python căn bản, đối với người đã thông thạo 1 ngôn ngữ lập trình nào đó, thì chỉ tốn vài ngày thôi.
=))

rav4_2010

Xe buýt
Chính thế cụ.
Python nó dễ học, đơn giản và nhiều thư viện....nên được dùng nhiều nhất trong lập trình AI.
Để học lập trình Python căn bản, đối với người đã thông thạo 1 ngôn ngữ lập trình nào đó, thì chỉ tốn vài ngày thôi.
=))
He, em thì ko nghĩ thế. Nó là ngôn ngữ mạnh về toán học nên được dùng nhiều trong ML.

Thông thạo nó em nghĩ cứ phải vài năm.

rav4_2010

Xe buýt
Chia sẻ các cụ câu chuyện em đến với Python ( em ko phải dân CNTT) .

Em có khoảng 400k mã số gọi là label. Khi đưa 1 label vào thì cần tìm những labels gần giống nhau về ký tự. Trước giờ toàn so sánh bằng hoặc khác, gần giống là nghe thông minh hơn rồi.

Lọ mọ em tìm được 1 bài nói về biểu diễn 2 tài liệu thành 2 vector đa chiều rồi tính cosin góc giữa nó. Cosin = 1 là giống nhau. Từ đó em tập tành biểu diễn nhiều thứ dưới dạng vector để so sánh...

Bài viết cũ em không tìm thấy, có 1 bài tương tự, em copy ví dụ của họ ra thử và học dần :D https://datastax.medium.com/how-to-implement-cosine-similarity-in-python-505e8ec1d823

sonph232

Đi bộ
Cụ lên Upwork.com, Toptal.com, Guru.com,... thì đầy mà cụ.

Thì em biết là khó, nhưng phải pro đã mới dễ kiếm. Bởi thế nên em chấp nhận làm free hoặc lương thấp.
Cụ đang trung niên rồi mà lại bắt đầu học ngôn ngữ mới, kể cả sau một thời gian cụ thành thạo đi chăng nữa thì mình cũng đâu có cạnh tranh được với tụi choai choai cũng có độ thành thạo tương đương. Ý kiến cá nhân của em: sao cụ không đào sâu thêm ngôn ngữ mình đã quen thuộc rồi, xong mở rộng thành fullstack, 1 mình cụ cân được cả 1 dự án chẳng hạn, thì cơ hội em nghĩ sẽ nhiều hơn.