[Funland] Ủng hộ quỹ mua vac xin

Trạng thái
Thớt đang đóng

yeecoo

Xe buýt
Phải tiêm miễn phí và thúc giục toàn dân tiêm thì mới hiệu quả cụ ạ
Còn bán nhỡ có mấy ông cùn ông ý chả mua thì cũng không hiệu quả.

--Lamborghini--

Xe lăn
Có mua được đâu mà bán hay không.
Tầm này mới thấy vị thế và tiềm lực quốc gia nó như nào chứ không phải chỉ là lời nói.

nvh_hn

Xe container
Cái cột điện bây giờ mong chạy về VN....bolobala.Bố khỉ lũ ngáo.
Bên anh Mẽo giãy chết đang tiêm fre cho mọi người.Đã thế nó còn treo thưởng cho người tiêm vaccin may mắn trúng cả triệu Bi Đen.
Giờ thì đủ các thể loại cột điện đang mong tới Hoa kì!
Em cũng ủng hộ. Cái bọn ăn cơm rau muống mà bi ba bi bô, cho hết vào công ten nơ cho khuất mắt;)

DrH2012

Xe buýt
1. Muốn mua cũng không mua được ngay. Astra thì đang đàm phán nhưng số lượng ko nhiều. Hàng Tàu thì các cụ ko thích, Moderma và Biotech thì ko mua được, hàng Nga đang đàm phán. Các cụ đừng chê trách chính phủ trong việc này, dịch covid nước nào cũng dính, nên họ phải lo cho họ, cho ae nhà họ trước rồi mới đến bạn thân, bạn gần thân, đối tác.... VN mình vẫn đang đàm phán. Hơn nữa dịp này cũng là cơ hội tốt để các nước có vacxin đổi lấy quyền lợi khác kèm theo, nên ko phải muốn là mua được, tính toán chán.
2. Giả sử mua về được mà bán dịch vụ, giá trung bình tầm 300k-500k/mũi, tiêm 2 mũi, với các cụ thì ko lớn, chứ với nhiều người dân thì lại ko nhỏ. Khả năng cao sẽ không đi tiêm, ko đạt dc hiệu quả mong muốn. Đơn vị nào mà trúng được vụ vacxin này thì lãi to, chẳng may có gì ko cẩn thận lại làm bạn Juventus, nên tốt nhất là nhà nước mua được số lượng đủ, nhiều loại, tiêm free toàn dân, ai có nhu cầu tiêm dịch vụ có thể chọn loại khác.
3. Hiện tại đánh giá Biotech là ổn nhất, Astra thì đang phổ biến nhất nhưng dính vụ lùm xùm tai biến ở châu Âu nên cũng đang gây tâm lý hoang mang, Spunik V thì e ko rõ lắm, nhưng hàng Nga ngố chất lượng cũng ổn.
Dịch covid chỉ có 2 hướng giải quyết: Chờ vacxin, hoặc kệ nó. Nhưng phương án kệ nó thì mạo hiểm. :D

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian gần đây thấy NN kêu gọi các cá nhân, tổ chức ủng hộ quỹ mua vắc xin chống covid. E chưa hiểu sao NN ko mua rồi bán lại cho dân, ai khó khăn thì có chính sách riêng như vậy bài toán chi phí sẽ giải quyết nhanh mà và dân sẽ đc tiêm sớm.
Cụ ra bầu cụ lên làm thủ được, làm ăn kinh tế nó phải thế chớ!

alceste

Xe điện
Cụ nào cảm thấy cần thiết và vui vẻ thì đóng góp. Âu cũng là giúp mình giúp người, giúp cả nhà nước.
Cụ nào cảm thấy ko ok thì thôi. Nhà nước vẫn cứ sẽ tiêm miễn phí cho các cụ (nếu các cụ thích tiêm).
Thế thôi, mà vào thớt đập vào mắt là 2-3 ông tỏ vẻ nguy hiểm, bóng gió về chiến lược này nọ, rồi ý là lỗi do chuyện này là của Nhà nước.

Buồn cười thật.
Công nhận bác ạ. Lại còn ra cái vẻ, được tiêm ngay thì tôi tiêm. H đến Thái Lan còn nhập Sinovac về tiêm đại trà rồi, và ngay cả châu Âu muốn tiêm thì tiêm ngay cả, vẫn còn phải chờ xếp hàng đến lượt chán.

Nhiều người, trong đó có em, nghĩ rằng, ít nhất mình tự góp tiền phần vaccin của nhà mình và gia đình (tôi góp 1 khoản đủ bằng số người trong gia đình nhỏ + gia đình lớn * giá vaccin), đơn giản chỉ là, tôi đủ đk làm việc đó và nếu nhiều người như tôi, chúng ta sẽ sớm có vaccin hơn, và nhà nước sẽ còn tiền để làm việc khác.

Các bác cứ hình dung nhà nước như ông bố bà mẹ, lương và thu nhập có hạn, xong nào tiền học nào tiền ăn nào tiền khám chữa bệnh, rồi lai phải đi sửa nhà, làm cái sân, mua cái xe máy. H đổ hêt tiền vào trông con, giữ trẻ và đưa con đi viện thì sẽ nhanh kiệt quệ hơn hay ít ra sẽ ko có tiền vào việc khác. Có thế thôi.

Nó giống hệt kiểu, đi cách ly thì có người rất hiểu biết, tự nguyện đóng tiền vào quỹ coi như tự trả tiền cơm cho mình, có người thì gào ầm lên đòi phải vào khách sạn miễn phí cơ. Xong chẳng biết mấy bác ở trên cả đời đã đóng được tý tiền thuế thu nhập nào cho nhà nước chưa.

alceste

Xe điện
Báo cáo cụ khói lửa, từ năm ngoái ngay từ khi cac hãng thông báo vaccin thử nghiệm được đến bước 3, Việt Nam đã xác định ngay từ đầu là sẽ mua và tập trung mua rồi cụ ạ. Nhưng nó có bán cho mình éo đâu. Vì nó vẫn theo cơ chế cấp phát, và nó vẫn duyệt xem có đủ đơn hàng hay ko, đặt cọc hay ko. Cụ chắc ít xem VTV1 ạ. ngày nào cũng nói ra rả năm ngoái đó cụ. Nhưng lúc đó theo cụ, Mỹ yêu cầu 1 tỉ liều, Nhật 300 triệu, đặt cọc 2 tỉ luôn, mình có tiền để làm như mấy nước đó ko, cạnh tranh ko.

Hơn nữa cụ nên nhớ mình kể cả đến giờ vẫn là nước có nguy cơ thấp, tỉ lệ số ca, lây nhiễm kể cả tính tuyệt đối hay tương đối mình vẫn cực thấp so với mặt bằng chung hay các nước trong khu vực, cho đến ngày 29.5 này. Nên kể cả về lý hay về tình mình cũng ko được ưu tiên cụ a.

money -talk: Cụ xem lại đi, cp bảo là sẽ tiêm toàn dân, nên mấy câu hỏi của cụ éo có câu nào valid hhết.
Thỉnh thoảng đầu cũng nên dùng để nghĩ, ko phải để mỗi dùng để đội mũ hay gội đầu đâu cụ.

Sazi

Xe điện
Thời gian gần đây thấy NN kêu gọi các cá nhân, tổ chức ủng hộ quỹ mua vắc xin chống covid. E chưa hiểu sao NN ko mua rồi bán lại cho dân, ai khó khăn thì có chính sách riêng như vậy bài toán chi phí sẽ giải quyết nhanh mà và dân sẽ đc tiêm sớm.
Chống dịch như chống giặc nên NN nước mua súng đạn cấp cho dân

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Công nhận bác ạ. Lại còn ra cái vẻ, được tiêm ngay thì tôi tiêm. H đến Thái Lan còn nhập Sinovac về tiêm đại trà rồi, và ngay cả châu Âu muốn tiêm thì tiêm ngay cả, vẫn còn phải chờ xếp hàng đến lượt chán.

Nhiều người, trong đó có em, nghĩ rằng, ít nhất mình tự góp tiền phần vaccin của nhà mình và gia đình (tôi góp 1 khoản đủ bằng số người trong gia đình nhỏ + gia đình lớn * giá vaccin), đơn giản chỉ là, tôi đủ đk làm việc đó và nếu nhiều người như tôi, chúng ta sẽ sớm có vaccin hơn, và nhà nước sẽ còn tiền để làm việc khác.

Các bác cứ hình dung nhà nước như ông bố bà mẹ, lương và thu nhập có hạn, xong nào tiền học nào tiền ăn nào tiền khám chữa bệnh, rồi lai phải đi sửa nhà, làm cái sân, mua cái xe máy. H đổ hêt tiền vào trông con, giữ trẻ và đưa con đi viện thì sẽ nhanh kiệt quệ hơn hay ít ra sẽ ko có tiền vào việc khác. Có thế thôi.

Nó giống hệt kiểu, đi cách ly thì có người rất hiểu biết, tự nguyện đóng tiền vào quỹ coi như tự trả tiền cơm cho mình, có người thì gào ầm lên đòi phải vào khách sạn miễn phí cơ. Xong chẳng biết mấy bác ở trên cả đời đã đóng được tý tiền thuế thu nhập nào cho nhà nước chưa.
Cảm ơn cụ! Đây cũng đúng là suy nghĩ của em.

Một vài triệu nếu mình lo được thì đóng góp sớm cho nhà nước (em chủ quan rằng quỹ này rất nhạy cảm và được quản lý chặt, không thể thất thoát hay sử dụng sai mục đích), một nhà thì ít, nhưng nhiều nhà cùng hành động thì sẽ giảm tải cho nhà nước được phần nào, nhanh có vắc xin hơn, ít tính mạng phải ra đi hơn, thế là đủ rồi.

Grandtouring

Xe điện
Sau sự kiện 28/1 (80 ca ở Hải Dương) được xử lý ổn, dịch lắng xuống, trong bữa lòng lợn trưa, em và mấy sếp ngồi chém về việc mua vacxin. Em nêu quan điểm, NN cần mua ngay vacxin của Nga hay TQ (đại ý là mình có quan hệ tốt) để dự phòng. Mấy sếp thì cười, bảo là mấy vacxin đó chưa được WHO thông qua, đố ông nào dám nhập về... Em cãi, bảo là họ đang tiêm cho dân họ rồi, có hiệu quả đấy thôi; đánh giặc thì cần súng, không có súng thì dùng dao, gậy gộc...
Hôm qua xem tivi nói, bên Nga bắt đầu tiêm vacxin cho động vật, nghĩ mà cay.

alceste

Xe điện
Sau sự kiện 28/1 (80 ca ở Hải Dương) được xử lý ổn, dịch lắng xuống, trong bữa lòng lợn trưa, em và mấy sếp ngồi chém về việc mua vacxin. Em nêu quan điểm, NN cần mua ngay vacxin của Nga hay TQ (đại ý là mình có quan hệ tốt) để dự phòng. Mấy sếp thì cười, bảo là mấy vacxin đó chưa được WHO thông qua, đố ông nào dám nhập về... Em cãi, bảo là họ đang tiêm cho dân họ rồi, có hiệu quả đấy thôi; đánh giặc thì cần súng, không có súng thì dùng dao, gậy gộc...
Hôm qua xem tivi nói, bên Nga bắt đầu tiêm vacxin cho động vật, nghĩ mà cay.
Cụ nên đọc thêm hay xem Thế giới hôm nay, hay VTV 1 để thấy, tỉ lệ tiêm ở Nga hiện rất ít.

Nhà nước mình ko suy nghĩ ko thấu đáo như bác đâu. Vaccin của Nga thì còn ok, nhưng vaccin của TQ, nhập về thì ai tiêm? tâm lý bài TQ của nhà mình thì cao, dân trí thì thấp. Chưa kể bản thân câu chuyện vaccin h vẫn chưa nghiên cứu xong, những nguòi đã tiêm đợt đầu h vẫn chưa biết bao lâu họ phải tiêm lại, đến bên kia họ cũng vừa tiêm vừa theo dõi, nghiên cứu để chỉnh dose và khi nào cần tiêm lại/nhắc lại. Vì như cúm thì hàng năm anh sẽ phải tiêm lại, chứ kp tiêm 1 lần là xong

Grandtouring

Xe điện
Cụ nên đọc thêm hay xem Thế giới hôm nay, hay VTV 1 để thấy, tỉ lệ tiêm ở Nga hiện rất ít.

Nhà nước mình ko suy nghĩ ko thấu đáo như bác đâu. Vaccin của Nga thì còn ok, nhưng vaccin của TQ, nhập về thì ai tiêm? tâm lý bài TQ của nhà mình thì cao, dân trí thì thấp. Chưa kể bản thân câu chuyện vaccin h vẫn chưa nghiên cứu xong, những nguòi đã tiêm đợt đầu h vẫn chưa biết bao lâu họ phải tiêm lại, đến bên kia họ cũng vừa tiêm vừa theo dõi, nghiên cứu để chỉnh dose và khi nào cần tiêm lại/nhắc lại. Vì như cúm thì hàng năm anh sẽ phải tiêm lại, chứ kp tiêm 1 lần là xong
Vâng. Em hiểu chứ. Vấn đề là thời cơ có mà không làm ngay được. Quân tử phòng thân mà.

Chỉnh sửa cuối:
Em thì chỉ théc méc là cột điện Mỹ có muốn chạy về VN nữa hay không. Chứ giờ khối cột điện VN đang muốn sang mà không được 🤣🤣🤣
Riêng em thì cứ 5k mà áp dụng thôi chứ cho em cũng chẳng tiêm.

alceste

Xe điện
Em thì chỉ théc méc là cột điện Mỹ có muốn chạy về VN nữa hay không. Chứ giờ khối cột điện VN đang muốn sang mà không được 🤣🤣🤣
Riêng em thì cứ 5k mà áp dụng thôi chứ cho em cũng chẳng tiêm.
Số lượng người thực sự muốn tiêm cũng ko quá nhiều đâu. Vì anh tiêm anh chỉ làm giảm khả năng khi nhiễm virus sẽ trở nặng, chứ anh vẫn dương tính và anh vẫn là vật chủ mang virus, vẫn lây nhiễm được cho mn. Vì thế, trừ khi tất cả mn đều tiêm, còn nếu ko, việc tiêm và vân tiếp tục ở VN, thì tiêm xong mà anh + thì mời anh vẫn vào điều trị và cách ly tập trung nha.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em thì em ủng hộ Các doanh nghiệp tự tổ chức mua Vắc xin để tiêm cho Nhân viên của mình.

Đây là cách nhanh nhất, hiệu quả nhất để toàn bộ Giới công nhân viên của nước ta tiếp cận được vắc xin nhanh chóng.

Vấn đề còn lại là phải có 1 hành lang pháp lý và mô hình quản lý thật hiệu quả đến từ Chính phủ.

Lúc đó, chính phủ có thể rảnh tay để giúp đỡ các thành phần còn lại được tiếp cận vắc xin nhanh hơn.

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu thì nghĩ do cơ chế ạ.

Chi tiêu bằng NSNN, thủ tục sẽ phức tạp, khâu xét duyệt sẽ khó khăn hơn nhiều lần so với chi tiêu từ quỹ xã hội hóa. Muốn nhanh có vacxine thì xã hội hóa có thể là nhanh nhất.

Nhà nước mua tập trung, đơn lớn còn khó khăn, doanh nghiệp tự mua đơn nhỏ chắc là ko thể, trừ hàng trôi nổi, hàng lậu giá cao.

Chỉnh sửa cuối:

xe mo cau

Xe buýt
Có cụ nào nắm đc tình hình vắcxin việt nam thế nào ko? Thấy nói là cuối tháng 5 tiêm thử nghiệm giai đoạn 3. Vậy từ giai đoạn 3 tới lúc đạt kết quả để tiêm đại trà là bao lâu? Nếu dùng đc thuốc tự sản xuất thì chính phủ đỡ đc khá tiền.

trinhpcl

Xe tăng
Giờ đúng chỉ có giải pháp Vaccine này là nhất.
Mua lẹ Pifzer và Moderna và nhập về VN thì dân mình đi tiêm gấp ngay cho xem.
Dập dịch kiểu như bây giờ vừa mệt vừa tốn sức, tốn nhân lực, tiền của bao nhiêu😢

Trạng thái
Thớt đang đóng