Vá xe xong là phải thay... Răng côn

tung043

Xe đạp
Hôm trước xe e bị xịt lốp trên đường Giải Phóng (ngay chỗ AUTO-GP) nên em mang xe vào cửa hàng 345 Giải Phóng để thay xăm. Khi thay xong thì e dắt xe ra nổ máy nhưng vào số, gia nó ko đi. E gọi hỏi cái thằng sửa xe, nó đi ra bảo là xe e bị lệch chân số. Nó bảo mang vào nó tháo ra chỉnh cho chỉ mất 10phút thôi. Tháo ra thì nó thế này đây:

và...

và nữa...

Cái thằng sửa xe nó gọi em vào và bảo e là bị vỡ răng côn. Nó bảo e là cái này do đi ép số, vào số ko đều tay với chân nên thế, mà e ngoan có ép số bao giờ với lại e vào số thì cũng tương đối khéo.

Nó bảo e phải thay với giá là 1155k, e thấy nó đắt vãi nhưng mà 9h30 rồi với lại xe nó tháo tung máy ra nên đồng ý thay, chứ thuê xe chở về thì quá tội.
Vì e mang thiếu tiền nên để lại giấy tờ hôm sau chuộc. E bảo nó đưa e cái côn vỡ kia để e mang về, mục đích của e là mang đi mai hỏi lại rổ giá thế nào. Đầu tiên nó ko cho, sau e phải nói là mang về cho người mượn xe e xem đi thế nào mà vỡ nó mới đưa cho e.

Sáng hôm sau e mang ra chỗ cửa hàng mấy ông anh e hay sửa xe để hỏi xem giá, ở đấy người ta bảo là tầm 700k hix...
Rồi e lại mang tiếp ra HONDA-VN ở chỗ đường Giải Phóng (gần chỗ cầu Khỉ) ở đấy giá cả công thay là 380k hix hix...

Đang cầm cái bánh côn vỡ kia thì có bác thợ ở HD-VN hỏi "đi vá xe ở dưới kia ah?". E gật mình hỏi lại thì ra mới biết đó là thủ thuật của bọn sửa xe.

Chỉ cần vặn con ốc bên phải máy gần chỗ cần đạp là côn nó tự rời ra ko vào đc số nữa. Khí đó thợ nó bảo là lệch chân số rồi tháo máy bẻ gẫy cái răng côn. Ai gà như e thì bị mất tiền ngu.

Cái côn ốc e đánh dấu màu đỏ nếu vặn nó là nó rời côn ra ko vào đc số

E quay lại chỗ 345 Giải Phóng bắt nó tháo cái nó thay cho e ra vì e sợ là đồ nó thay đểu và giả lại tiền e. Nó nhất định ko chịu. E lấy điện thaọi gọi mấy ae nữa tới hỗ trợ thì nó bảo là giảm tiền cho e còn 550k. E ko chịu vì e ko muốn lắp đồ đểu vào. Nó bảo đó là đồ của HD và bảo e mang ra HD kiểm tra nếu ko phải là HD thì nó tháo ra cho e. May cho e là mang ra kiểm tra là đồ thật.

Ko có bằng chứng nào chứng tỏ nó bẻ côn của e nên e quay lại chỗ 345 Giải Phóng lấy lại đc tiền thừa và giấy xe hix hix hix.......

Tổng thiệt hại 550k tiền côn + 70k ra Hd kiểm tra. Nhưng theo mấy bác ở chỗ HD gần cầu Khỉ thì có nhiều người đen hơn e, bị thay cái kia hơn 1tr + nó thay đồ đểu lại phải thay lại mất vài trăm nữa.

E rút ra một số chú ý sau cho các bác:

1. Nghe mấy bác ở HD nói là có rất nhiều người đi trên đường Giải Phóng bị thế, rất nhiều chỗ sửa xe làm bậy. E bị ở chỗ 345GP.
2. Theo các bác ở HD và e hỏi thêm một số người thì cái côn kia tự dưng ko thể vỡ được, cho các bác ép số thỏa mái.
3. Nếu vào số mà ga xe ko đi thì các bác xem lại cái con ốc mày đỏ ở trên nhé. Ko thể là do vỡ côn vì vỡ thế kia sao mà máy chạy được.

E nhờ các bác:
-Các bác có kinh nghiệm cho biết tên gọi của mấy cái bộ phận trên.
-Có ai bị như e ko, ở đâu.
-Bác nào tham gia các forum khác up hộ e bài này, e tức lắm. E bị lừa rồi e ko muốn bọn nó lừa đc ai nữa, cho chúng nó khỏi làm ăn luôn.

at2009

Xe tăng
Nếu đúng thế thì bọn này láo thật. Thanks bác đã chia sẻ kinh nghiệm!

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Hình như e cũng bị y như pác, nhưng đoạn QL51 Vũng Tàu.
Hôm đấy e hứng chí lái xe tơn tơn ra Long Thành, ghé café giải khát. Chạy đi toalet phát ra nằm ngắm pà kon đi chơi, làm xong chai coke trả tiền, ra đề máy thì máy nổ mà vào số thì cứng ngắt. Thằng bán café có cả tiệm sửa xe, nó bảo phải mở cái nắp máy ra thay gì đấy... Bí quá e ừ, thế là nó tháo cái nắp ra, rồi mở tiếp phía trong nhưng mở hoài ko được vì cứng quá, nó lại lấy tay gẫy gẫy cái lẩy -> số lại vào, nó đóng nắp máy thay cho e chai nhớt, máy đề phát thì nổ mà số lại chả vào -> lại mở, nó gẫy cái lẩy phát nữa -> lại vào được số, đóng nắp, cho nhớt lại. Lúc này thì đề ko nổ, nó lại bảo tại cái IC :'(, nó giựa pặc 1 phát từ trong cái sườn xe e ra... Nó bảo thay hàng Tàu hết 170 gì đấy... Thay xong đề được... Tổng cho vụ NGU của em là 680 ngàn :'( Chỉ thay nhớt, nó gẫy cái lẩy và làm gì cái IC của e bắt thay :'(
Thế mà vừa ra được 500m, máy tắt lịm, đạp chít luôn cũng ko nổ, số đạp trơ ra chả ruệch roạc gì :'( E dắt bộ đâu 200m thấy có 1 tiệm bác già sửa xe, hỏi xe bị sao, bảo đề chả nổ, nổ thì khực khực tắt, số thì vào chả được... Pác í lấy cái tuột-nơ-vít xoay xoay ngoài cái nắp máy 1 tẹo, rờ mó 1 tẹo, đề ngon, số ngon :'( Pác ấy lấy em có 5 ngàn :'(
E tức nhưng chả làm gì được cái thằng sửa xe trước đấy :'(

Chỉnh sửa cuối:

tuananh88vn

Xe hơi
em vào HEAD bảo dưỡng chúng nó bẩu là phải thay chổi than đề, em bảo ko cần thay và h đi 1 năm vẫn chưa thấy đề bị làm sao...

hvd88h

Xe đạp
Chổi than cũng nên chú ý vì nếu nó mòn đến chân quá rồi một là ko thể đề được--> thay là đề ngon,hai nó mới chết :vẫn đề được nhưng mômen đê yếu,nó ăn vào cổ góp,lâu ngày cổ góp bị mòn hết-->hỏng cổ góp--> nếu thay thì fảii thay cả cụm vì ko chỗ nào nó bán mỗi cái cổ góp ko,chỉ có các bác sửa xe cũ mới có đồ cũ ăn ra thui

diamondhn

Xe tải
Em cũng 1 lần bị tráo IC ở ngã tư Bạch Mai, Lê Thanh Nghị, nhưng bây h cửa hàng đấy phá sản và người khác đến thuê rồi, nghe nói 2 thằng sửa xe cho e hôm đấy bị nghiện

meoluoi

Xe điện
Đúng là làm gì cũng cần có cái tâm các cụ nhỉ - Bọn này đúng là vô lương tâm thật

baobaopg

[Tịch thu bằng lái]
kiểu này mà hỏng xe dọc đường thì sao bây giờ

siuga

Xe tăng
kiểu này mà hỏng xe dọc đường thì sao bây giờ
Thì cụ gọi cứu hộ. Nhà em chỉ trung thành với 1 hiệu trên Phủ Doãn thôi. Hỏng gọi thợ đến, phí dịch vụ chỉ 20k thôi cụ ợ.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
em đi Fx thì đừng bao h kiếm đựoc xu mẻ nào của em . nhiều lúc còn tự và rồi trả họ tiền ( bằng với họ vá cho minh toàn 10 k) em yêu cái xe của em lắm

LoideGinji

Xe điện
Có bác chủ xị làm chuột bạch, anh em có thêm tí kinh nghiệm đi đường :D
Chia buồn với bác chủ thớt

CỬU VĂN LONG

Xe container
tài nhể thằng thợ nó làm động tác gì mà đi 2 phát này em vẫn chưa hiểu

tung043

Xe đạp
Hôm đấy e hứng chí lái xe tơn tơn ra Long Thành, ghé café giải khát. Chạy đi toalet phát ra nằm ngắm pà kon đi chơi, làm xong chai coke trả tiền, ra đề máy thì máy nổ mà vào số thì cứng ngắt. Thằng bán café có cả tiệm sửa xe, nó bảo phải mở cái nắp máy ra thay gì đấy... Bí quá e ừ, thế là nó tháo cái nắp ra, rồi mở tiếp phía trong nhưng mở hoài ko được vì cứng quá, nó lại lấy tay gẫy gẫy cái lẩy -> số lại vào, nó đóng nắp máy thay cho e chai nhớt, máy đề phát thì nổ mà số lại chả vào -> lại mở, nó gẫy cái lẩy phát nữa -> lại vào được số, đóng nắp, cho nhớt lại. Lúc này thì đề ko nổ, nó lại bảo tại cái IC :'(, nó giựa pặc 1 phát từ trong cái sườn xe e ra... Nó bảo thay hàng Tàu hết 170 gì đấy... Thay xong đề được... Tổng cho vụ NGU của em là 680 ngàn :'( Chỉ thay nhớt, nó gẫy cái lẩy và làm gì cái IC của e bắt thay :'(
Thế mà vừa ra được 500m, máy tắt lịm, đạp chít luôn cũng ko nổ, số đạp trơ ra chả ruệch roạc gì :'( E dắt bộ đâu 200m thấy có 1 tiệm bác già sửa xe, hỏi xe bị sao, bảo đề chả nổ, nổ thì khực khực tắt, số thì vào chả được... Pác í lấy cái tuột-nơ-vít xoay xoay ngoài cái nắp máy 1 tẹo, rờ mó 1 tẹo, đề ngon, số ngon :'( Pác ấy lấy em có 5 ngàn :'(
E cũng tức lắm định làm lớn nhưng mà ko có bằng chứng là nó vặn của mình. :((

tung043

Xe đạp
em vào HEAD bảo dưỡng chúng nó bẩu là phải thay chổi than đề, em bảo ko cần thay và h đi 1 năm vẫn chưa thấy đề bị làm sao...
Lần này mấy bác ở HEAD tử tế lắm, còn kể mánh làm ăn của bọn kia cho e. Mang xe vào kiểm tra cái côn mới lắp với lại hàn pô HEAD lấy e 70k

tokio89

Xe máy
côn ốc bên phải đó là con ốc chỉnh côn đó cụ ơi.......chỉnh làm sao để côn bắt sớm hay bắt muộn đều do người chỉnh....cái phần đấy nhiều người ko để ý nên bị chặt đầu gà.....cái chuyện vỡ bất côn thế kia là hy hữu ạ.....nếu cái giá hơn 1 triệu thì bao gồm tất tần tật bộ bát côn sau ( lá côn....lá phíp( lá sắt )...lò xo côn rùi tất tần tật..) và cả búa côn trước ( côn 3 búa nữa ) tầm hon 1 triệu 300 cụ ơi.,...chưa tính công...công tầm cao lắm em cho khoảng 3 trăm....Tốt nhất là đem xe vô mấy cái HEAD HONDA ủy quyền...có gì mình còn có cái ăn vạ được ạ...chứ đi ngoài chỗ lạ ko quen dễ bị " ịt " lắm ạ

tokio89

Xe máy
IC china co gia 35 den 40k..IC zin va hin. thi tam 250->300k a..

tung043

Xe đạp
tài nhể thằng thợ nó làm động tác gì mà đi 2 phát này em vẫn chưa hiểu

Nó tháo ra thì e cũng ngồi gần đấy thôi, quay đi quay lại nó gọi vào bỏa là vỡ.
Mà cái này cứng lắm e cúng ko hiểu sao nó nhanh thế.

tung043

Xe đạp
côn ốc bên phải đó là con ốc chỉnh côn đó cụ ơi.......chỉnh làm sao để côn bắt sớm hay bắt muộn đều do người chỉnh....cái phần đấy nhiều người ko để ý nên bị chặt đầu gà.....cái chuyện vỡ bất côn thế kia là hy hữu ạ.....nếu cái giá hơn 1 triệu thì bao gồm tất tần tật bộ bát côn sau ( lá côn....lá phíp( lá sắt )...lò xo côn rùi tất tần tật..) và cả búa côn trước ( côn 3 búa nữa ) tầm hon 1 triệu 300 cụ ơi.,...chưa tính công...công tầm cao lắm em cho khoảng 3 trăm....Tốt nhất là đem xe vô mấy cái HEAD HONDA ủy quyền...có gì mình còn có cái ăn vạ được ạ...chứ đi ngoài chỗ lạ ko quen dễ bị " ịt " lắm ạ
Cả bộ thì 1tr thật nhưng ở đây chỉ có 2 cái kia thôi. E hỏi ở HEAD nó báo gia 380k cả công lắp rồi.

hvd88h

Xe đạp
nó bẻ thì dễ thôi.cái trụ kia nó có 1 con ốc 10 vặn ở đầu để ép lò xo ,lúc nó vặn ốc ra nó dùng cái T10 bẻ nhẹ cái là gẫy, cá T10 nó dài lắm,nên chỉ bẻ nhẹ là gãy liền