[Funland] Vấn đề về Ổ Lưu trữ Mạng (truy cập từ NET) NAS cụ nào rành vào tư véo giúp em phát

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Chào các cụ , tềnh hềnh là em đang nắm giữ kho dữ liệu rất quan trọng của công ty dung lượng vào khoảng 1 TB hiện tại em vẫn phải giữ bên người . Phòng Ban nào cần dữ liệu từ phòng em thì em phải đem đến copy cho phòng ban đó (do yêu cầu về bảo mật dữ liệu và dữ liệu phải là bản verson cuối cùng nên bọn em phải đích thân copy) .
Hiện tại em đang ngâm cứu về NAS ( ổ cứng lưu trữ mạng ) nôm na là 1 cái ổ cứng em để trong tủ phòng em , và cắm cho nó 1 cái đầu mạng LAN ... trên đó em có thể phân quyền cho các phòng ban về các dữ liệu mà em cung cấp ... các phòng ban và cá nhân truy cập vào bằng mạng nội bộ - khi ở cơ quan và mạng internet khi đi công tác tại các công trường điều này làm cho thông tin dữ liệu được thông suốt .
Tuy nhiên kiến thức và kinh nghiệm về NAS với em là con số KHÔNG . Em đã tìm hiểu qua gúc nhưng vẫn còn mông lung lắm .
Nhờ các cụ có cụ nào đã dùng hay đang cung cấp mặt hàng này thì tư véo giúp em .
Diệu em đã mở ... mời các cụ ..

Starix

Đi bộ
Cụ hỏi thế này chứng tỏ là vẫn chưa thông suốt lắm đâu. Cụ nên tìm hiểu thêm rồi đưa ra câu hỏi cụ thể thì mọi người trả lời cho cụ. Mà trong trường hợp của cụ thì tốt nhất là dùng 1 con máy chạy server, dữ liệu chia sẻ qua svn. SVN giúp cụ có thể cấp quyền cho người truy cập, đồng thời khi cần update dữ liệu thì người dùng có thể tự update được qua svn, không cần cụ phải thao tác. Cụ cũng ko nói rõ là công ty cụ quản lý máy tính kiểu gì, acc đăng nhập máy là acc domain hay local thì cũng ko nói cụ thể hơn được.

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Cám ơn cụ , em tìm trên gúc có 1 số NAS phù hợp với yêu cầu trên tuy nhiên do chưa sử dụng lần nào nên cũng nhờ cụ nào đã dùng hay cung cấp món này tư véo giúp em phát , vấn đề Server em không đề cập nhé vì nó không phù hợp với chúng em về trình độ quản trị ,sự dụng và nhu cầu ... cám ơn các cụ

newmen

Xe tải
Nas có Buffalo chạy ổn, nếu dữ liệu bác để 1 ổ em hơi sợ nếu nó die bất tử. Bác có thể kiếm cái Nas chứ 2-4 hdd sau đó raid 5 lại cho an toàn, phân quyền trêm nas dễ dàng và thuận tiện. Em đang dùng 1 cái như hình
[/IMG]

firefox4

Xe điện
Cám ơn cụ , em tìm trên gúc có 1 số NAS phù hợp với yêu cầu trên tuy nhiên do chưa sử dụng lần nào nên cũng nhờ cụ nào đã dùng hay cung cấp món này tư véo giúp em phát , vấn đề Server em không đề cập nhé vì nó không phù hợp với chúng em về trình độ quản trị ,sự dụng và nhu cầu ... cám ơn các cụ
Dùng server có vấn đề gì ko phù hợp đâu cụ. Kiếm 1 con, cài windows 2003 vào, cấu hình 1 tí là xong.

Website
www.facebook.com
Cụ ko dùng biện pháp sao lưu nào ạ? Nhỡ cái HDD mà toi thì cụ khóc tiếng gì?

Em dự là cơ quan cụ dùng mạng ngang hàng, có 1 biện pháp đơn giản, ngon bổ rẻ như sau:

1. Tạo 1 tài khoản Dropbox. Kết nối máy tính của cụ với TK này. Tất cả những gì cóp trong thư mục Dropbox sẽ được tự động sao lưu ngay và luôn lên Dropbox.

2. Toàn bộ dữ liệu cụ cho vào thư mục con trong thư mục Dropbox, (VD: DATA) trên máy tính của cụ. Share thư mục DATA này cho các máy tính khác trong LAN, nhớ là chỉ cho đọc thôi nhé.

3. Mount thư mục DATA thành ổ đĩa mạng trên các máy khác.

4. Máy ở nhà cụ cũng kết nối với TK Dropbox, coi như cụ đã có 3 vị trí sao lưu. Nhỡ tay xóa vẫn khôi phục được.

Cụ tham khảo thêm về Dropbox tại đây.

firefox4

Xe điện
Cụ ko dùng biện pháp sao lưu nào ạ? Nhỡ cái HDD mà toi thì cụ khóc tiếng gì?

Em dự là cơ quan cụ dùng mạng ngang hàng, có 1 biện pháp đơn giản, ngon bổ rẻ như sau:

1. Tạo 1 tài khoản Dropbox. Kết nối máy tính của cụ với TK này. Tất cả những gì cóp trong thư mục Dropbox sẽ được tự động sao lưu ngay và luôn lên Dropbox.

2. Toàn bộ dữ liệu cụ cho vào thư mục con trong thư mục Dropbox, (VD: DATA) trên máy tính của cụ. Share thư mục DATA này cho các máy tính khác trong LAN, nhớ là chỉ cho đọc thôi nhé.

3. Mount thư mục DATA thành ổ đĩa mạng trên các máy khác.

4. Máy ở nhà cụ cũng kết nối với TK Dropbox, coi như cụ đã có 3 vị trí sao lưu. Nhỡ tay xóa vẫn khôi phục được.

Cụ tham khảo thêm về Dropbox tại đây.
Dữ liệu của cụ ý hơn 1TB đấy cụ Bụp ạ, đồng bộ lên Dropbox thì vỡ mồm. :D

Côngnôngv12

Xe buýt
Dropbox hôm nọ em tải hơn 20Gb ảnh với video, khoảng 1 ngày là lên hết. 1T thì chia gói ra, mà cài vào các máy khác cũng cần dung lượng tương ứng cần lấy về, cũng khoai. :)

Chỉnh sửa cuối:

tla

Xe điện
Em thấy dropbox không set quyền truy cập được, những thứ được share trên dropbox ai chơi xấu xóa mất thì sao?

Website
www.facebook.com
Dữ liệu của cụ ý hơn 1TB đấy cụ Bụp ạ, đồng bộ lên Dropbox thì vỡ mồm. :D
Ừ nhể, em cứ nghĩ là 1G:D

Dropbox hôm nọ em tải hơn 20Gb ảnh với video, khoảng 1 ngày là lên hết. 1T thì chia gói ra, mà cài vào các máy khác cũng cần dung lượng tương ứng cần lấy về, cũng khoai. :)
1T thì chơi kiểu backup sang máy khác vậy. Genius backup chẳng hạn.

Em thấy dropbox không set quyền truy cập được, những thứ được share trên dropbox ai chơi xấu xóa mất thì sao?
Trên Dropbox chỉ một mình cụ ý quản lý thôi. Chia thành các thư mục nhỏ. Share thư mục nào cho ai thì người đấy chỉ vào đựoc các thư mục đấy mà load về, làm sao mà xóa được.

Tiểu kê

Xe tăng
Em nghĩ vụ này cứ chơi con server như cụ gì ở trên nói thì ngon. Em cũng đang nghiên cứu chuyển từ mạng ngang hàng sang dùng Server, như vậy sẽ quản lý được nhiều cái khác nữa. Nhân tiện cho em hỏi có cụ nào nhà mình chuyên về triển khai mạng server cho em xin thông tin liên lạc với ạ. Bên em có khoảng 20 máy tính đang muốn chuyển đổi sáng SV, em trước cũng có học quản trị mạng nhưng cũng chỉ là lý thuyết lâu quá cũng ko nhớ hết được. Cụ nào có thể giúp em được em xin trao đổi về những vấn đề abc khác ạ.

Website
www.facebook.com
Em nghĩ vụ này cứ chơi con server như cụ gì ở trên nói thì ngon. Em cũng đang nghiên cứu chuyển từ mạng ngang hàng sang dùng Server, như vậy sẽ quản lý được nhiều cái khác nữa. Nhân tiện cho em hỏi có cụ nào nhà mình chuyên về triển khai mạng server cho em xin thông tin liên lạc với ạ. Bên em có khoảng 20 máy tính đang muốn chuyển đổi sáng SV, em trước cũng có học quản trị mạng nhưng cũng chỉ là lý thuyết lâu quá cũng ko nhớ hết được. Cụ nào có thể giúp em được em xin trao đổi về những vấn đề abc khác ạ.
Em cũng vừa triển khai cho Cty em. Cụ vào đây ngó thêm nhóe.

DV2004

Xe tăng
NAS là hợp lý cụ ơi. chọn RAID 5 tốc độ nhanh mà lại an toàn.

firefox4

Xe điện
Cụ cần những gì, vụ này em có thể xử lý được giúp cụ.

ramada

Xe điện
Theo em thì hình như công nghệ của cụ chủ đang là từ năm 2000 thì phải. E nói sai cụ đừng mắng

catpv

Xe điện
NAS là hợp lý cụ ơi. chọn RAID 5 tốc độ nhanh mà lại an toàn.
Thế nó chết cái Raid thì cụ tính sao? Các loại NAS đều là hàng TQ gán mác gì gì đó. Cho nên mức độ tin cậy chỉ có giới hạn thôi. Một khi chết Raid trên NAS thì coi như không có thuốc chữa.

Cám ơn các cụ đã tư vấn cho em nhé , em vừa làm 1 em NAS Buffalo .
Diệu em đã roát ...
Nghiên cứu địa chỉ cứu dữ liệu từ NAS đi là vừa cụ nhé. Bản thân NAS chỉ thích hợp cho các giải pháp chi sẽ dữ liệu mức độ giải trí, như Film, ảnh, ca nhạc thôi. Chứ giải phảp doanh nghiệp không ai chơi trò đó, vì quá nguy hiểm.

Nas có Buffalo chạy ổn, nếu dữ liệu bác để 1 ổ em hơi sợ nếu nó die bất tử. Bác có thể kiếm cái Nas chứ 2-4 hdd sau đó raid 5 lại cho an toàn, phân quyền trêm nas dễ dàng và thuận tiện. Em đang dùng 1 cái như hình
Cụ lo mà Backup đi, chứ cái Raid trên NAS mà chết là hết cứu đó.

catpv

Xe điện
Cụ cần thì PM cho tôi, tôi tư vấn, cung cấp giải pháp trọn gói cho cụ. Mà tư vấn suông Cafe cũng được.

firefox4

Xe điện
Cụ chủ đầu tư cho em 100 củ làm con server ngon là xong ngay. :)

sivibi

Xe tăng
Dữ liệu có nhõn 1T thì làm cái account dropbox cho nhanh cụ ạ, chả cần lo mua thiết bị làm gì, vẫn đảm bảo chia xẻ được cho nhièu người lại quản lý được version của các file nếu bị sửa đổi. Công ty trước em làm chuyên tư vấn về cloud computing, các công ty nhỏ của bọn tây chuyển sang dùng cái này nhiều lắm