[Funland] Vấn đề về Ổ Lưu trữ Mạng (truy cập từ NET) NAS cụ nào rành vào tư véo giúp em phát

Nghiên cứu địa chỉ cứu dữ liệu từ NAS đi là vừa cụ nhé. Bản thân NAS chỉ thích hợp cho các giải pháp chi sẽ dữ liệu mức độ giải trí, như Film, ảnh, ca nhạc thôi. Chứ giải phảp doanh nghiệp không ai chơi trò đó, vì quá nguy hiểm.

Cụ lo mà Backup đi, chứ cái Raid trên NAS mà chết là hết cứu đó.
Vấn đề là độ tin cậy của mấy cái NAS dân dụng hiện đang có trên thị trường thôi bác, bên em vẫn làm các hệ thống NAS/SAN cỡ lớn hàng vài chục, hàng trăm TB, dữ liệu nó lưu vài năm nay chả thấy vấn đề gì, chỉ có tự mình xóa đi thì mới mất :D

Tất nhiên là bên em không dùng mấy cái đồ Tàu, mấy đồ bên em thì đủ đồ chơi để backup rồi Redundant, để mà nó mất được dữ liệu cũng khó :)

catpv

Xe điện
Vấn đề là độ tin cậy của mấy cái NAS dân dụng hiện đang có trên thị trường thôi bác, bên em vẫn làm các hệ thống NAS/SAN cỡ lớn hàng vài chục, hàng trăm TB, dữ liệu nó lưu vài năm nay chả thấy vấn đề gì, chỉ có tự mình xóa đi thì mới mất :D

Tất nhiên là bên em không dùng mấy cái đồ Tàu, mấy đồ bên em thì đủ đồ chơi để backup rồi Redundant, để mà nó mất được dữ liệu cũng khó :)
Cụ ơi em không nói đến mấy cái của cụ! cái đó quá đắt với doanh nghiệp vừ và nhỏ. Mấy cái rẻ tiền thì không tin cậy được, và đáp ứng truy cập không cao cho nên không thích hợp làm Trung tâm dữ liệu cho doanh nghiệp. Giải pháp dùng một Desktop làm Fileserver vẫn phù hợp nhất và rẻ nhất cho 1 doanh nghiệp vừa và nhỏ dưới 50 Users.

Cụ ơi em không nói đến mấy cái của cụ! cái đó quá đắt với doanh nghiệp vừ và nhỏ. Mấy cái rẻ tiền thì không tin cậy được, và đáp ứng truy cập không cao cho nên không thích hợp làm Trung tâm dữ liệu cho doanh nghiệp. Giải pháp dùng một Desktop làm Fileserver vẫn phù hợp nhất và rẻ nhất cho 1 doanh nghiệp vừa và nhỏ dưới 50 Users.
Thực tế thì em cũng định khuyên cụ chủ chơi 1 con server có card RAID rồi cấu hình làm file server, thích thì cài Linux vào thì cũng chả khác quái gì mấy cái NAS kia mà an toàn hơn nhiều. Hôm nọ đang định gõ mấy chữ thì lại bận quá, giờ thấy cụ ấy mua rồi :)

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Trên Dropbox chỉ một mình cụ ý quản lý thôi. Chia thành các thư mục nhỏ. Share thư mục nào cho ai thì người đấy chỉ vào đựoc các thư mục đấy mà load về, làm sao mà xóa được.
Dropbox có hỗ trợ nhiều user trên một máy tính k kụ ơi, VD: user dùng cho cá nhân, user dùng cho dữ liệu công ty.

luot_song

Xe điện
Thôi được rồi, em đang định tìm chỗ đễ xin mấy cái hdd bay hot swap. giờ có chỗ lão Oắt chắc là đúng cửa. Em đổi chữ mấy thành chữ 1 vậy.:P
Hot swap thì cụ lại ko đổi thành 1 được thế mới khộ chứ

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy trong trường hợp của anh chủ Topic hiện nay dùng riêng một Server vẫn là giải pháp tốt nhất.

bigfun

Xe điện
Thuê vps cho nhanh mà giá hợp lý. Làm server riêng lại cần 1 ông it ngon lành cộng đường truyền, điện dự phòng...chi phí quá tội

kid1412arc

Xe tăng
công ty em làm 1 cái Nas Buffalo + 1 HDD box backup cắm ngoài. Phân quyền truy cập thì trong NAS có phần mềm làm rồi, ngon choét ạ còn HDD box backup phòng TH NAS chết bất đắc kỳ tử.

k6-2227

Xe đạp
công ty em làm 1 cái Nas Buffalo + 1 HDD box backup cắm ngoài. Phân quyền truy cập thì trong NAS có phần mềm làm rồi, ngon choét ạ còn HDD box backup phòng TH NAS chết bất đắc kỳ tử.
Dùng NAs như cụ này thì chuẩn,
NẾu có điều kiện làm 1 con máy trạm ở nhà hay văn phòng khóa cẩn thận cấu hình cài Sever 2008 lên để làm FileServer thì ok, có điều nó tốn điện hơn NAs.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
iem cũng đang dùng giải pháp này từ hồi thành lập cty (gần 8 năm),

wave thái

Xe máy
Dùng File server để lưu trữ cũng ổn mà

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Quản trị mạng em thấy khá khó mặc dù bên em toàn kỹ sư công nghệ thông tin các trường Bách khoa, Bưu chính viễn thông...mà vào triển khai làm nhưng mấy năm nay vẫn chưa đạt yêu cầu. Mặc dù chỉ chuyển từ mạng ngang hàng sang Server mà vẫn chưa ổn.

Sleepwalker

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
forhome.vn
Công ty em dùng máy server, phân quyền cho các phòng ban truy cập vào từng folder khác nhau, backup hàng ngày. Ngoài ra dùng 1 em HDD gắn ngoài WD nữa, 1 tuần em backup 1 lần, khá tiện lợi cụ ạ. Mất dữ liệu cũng lấy lại đc hết.

Mobilex

Xe tải
Quản lý cấp folder, thậm chí file thì win server mới toàn diện, anh nas thì lưu trữ và active directory integrated, là giải quyết trọn vẹn bác ah. Em thấy ko thể thiếu cái nào, vấn đề là đầu tư cho hợp túi tiền thôi.