[Thảo luận] Văn hóa xếp hàng

cwise

Xe container
Em đang tính xem nếu có đợt phát logo OF, liệu các bác có xếp hàng không?

Chip&Nghe

Xe tải
Chán, hết thuốc các cụ nhỉ...Đời sau cũng như thế này sao.

hung303

Xe điện
Cả thế giới có văn hóa xếp hàng theo hàng dọc, riêng Việt Nam mình xếp hàng theo hàng ngang, đúng là độc đáo vô cùng :))
Ôi Việt Nam quê hương tôi, cái gì cũng nhất, cũng khác lạ với Thế giới. Có khi nào cái đó gọi là đi ngược với văn minh đương thời không các cụ nhỉ? :D
Chất lượng giáo dục thì đầy tự hào nhưng đào tạo ra nhiều con người thiếu văn hóa quá!
Cụ cho e hỏi chữ màu đỏ thì tự hào ở điểm gì vậy?

Bobby Car

Xe buýt
Nói túm lại là thế này , nó là thói xấu em trước đây cũng vậy ( Em thật) . Nhưng sau đó sau một chuyến ra nước ngoài du lịch xem triển lãm ô tô , cái máu Việt Nam nổi lên cứ chen ngang mua vé ,sau đó 1 chú khoai Tây dến nói là em phải xếp hàng lần lượt ,các cụ biết ko những người xung quanh họ nhìn em như loài côn trùng kinh tởm nhất . Từ đó đến nay nó là bài học cho em ,thà chậm 5-10 phút cũng chả nghĩa lý gì ,cứ từ từ rồi cũng đến lượt. chen nhau chỉ tổ làm mất thời gian.

vietran

Xe ba gác
Em có cái ảnh một chú altis dán otofun to tướng chen một hàng xe ở cầu Việt trì; ảnh gần chục xe toàn bùn đất xe nào cũng có lo gô op, chắc là vừa đi vầy bùn về, ào ào đỗ ở sân nhà hành bất cần biết nhưng xe đó đi ra kiểu gì. Nói chung k thể đổ cả cho ý thức, luật pháp phải là trên hết, luật và quy định càng nghiêm càng chi tiét thì trật tự xh càng ổn, k có cảnh vô học vô văn hóa nữa

Nửa_Khoanh_Giò

Xe điện
đi phà Cát Bà thì akay rồi. Có 1 lần xe em đi sau xe 1 bác cùng công ty đúng 1 nhịp phà mà lúc e lên đc cái phà thứ 2 thì bác kia đang nằm chống mýt xem tivi ở nhà rồi.

windys

Xe tăng
Nhà cháu cũng giật cả mềnh, cháu đi 29/4 qua phà Tuần Châu - Cát Bà lúc 10h45, đợi từ 9h10p (về qua Đình Vũ cho đỡ tốn :D), cũng chen trước 1 cụ Camry màu vàng, dưng mà có 2 tình tiết giảm nhẹ:
1- Xe trước nhà cháu là 1 chú Ỉn biển 56P, chen như máy ủi (nó đẩy cả cái getz mầu đỏ lên để vào)
2- Cháu đã chờ để nhường cụ Camry lên nhưng cụ ấy sợ xước xe hay sao ấy, chả chịu lên gì cả (lúc ấy đỗ 4 hàng xe cách nhau chỉ khoảng 20cm)
Nên cháu đành phải chui vào mà trong lòng áy náy. Nhân đây cho cháu gửi lời xin lỗi cụ ấy ạ
Cụ bỏ ngay cái lối đi vô văn hóa í đi nhé. Cụ mà có trẻ con ở trong xe, rồi nó lại chen như cụ.
Không có gì gọi là giảm nhẹ đc cụ ạ, cụ chờ cho cụ camry đi lên, thì còn một loạt xe sau cụ camry, thì cụ tính sao.
Cụ phải xếp hàng vào sau cùng, thế mới là người có văn hóa.
Cần gì phải đến tuần châu, ở HN cũng toàn thế thôi, em là em ép luôn không cho vào chứ đừng nói là chen được em. Đắng nào xe em cũng sắp làm bảo hiểm rồi.
Tiểu biểu nhất là đoạn rẽ trái từ Đại Cồ Việt sang Giải Phóng, đa phần các cụ kkhông chịu xếp hàng vào làn rẽ trái, mà đi vào làn đi thẳng lên rồi bắt đầu chen ngang sang. Em đã cọ nhau với một chú đi Captivaz ở đây vì e nhất định không chịu nhường nên quẹt luôn vào xe chú đấy, sang bên kia đường chú đấy đòi xuống giải quyết. Lý luận của chú đấy là a đã vươt mày rồi thì có nghĩa là mày phải nhường đường. Em bảo em *** nhường.

hungbayer

Xe máy
mấy thằng này tính bon chen nó ăn vào máu rồi!Giờ đi đâu cũng thấy chộp giật,buồn cho cái xã hội ngày càng xuống cấp!

Duc Bui Minh

Xe hơi
Vấn đề muôn thuở cụ ơi, trong trường hợp này mỗi người chịu nhún 1 tý thì đỡ gây ức chế cho người khác

all4country

Xe tải
Tiểu biểu nhất là đoạn rẽ trái từ Đại Cồ Việt sang Giải Phóng, đa phần các cụ kkhông chịu xếp hàng vào làn rẽ trái, mà đi vào làn đi thẳng lên rồi bắt đầu chen ngang sang. Em đã cọ nhau với một chú đi Captivaz ở đây vì e nhất định không chịu nhường nên quẹt luôn vào xe chú đấy, sang bên kia đường chú đấy đòi xuống giải quyết. Lý luận của chú đấy là a đã vươt mày rồi thì có nghĩa là mày phải nhường đường. Em bảo em *** nhường.
Thế cuối cùng kết quả như thế nào vậy Cụ?

tunghtd

Xe tải
Hehehhe chuyện vượt, đè đầu, lấn làn là chuyện quá thường ngày rồi các cụ à, bây giờ mà trên đường đi làm không gặp như vậy tự dưng thấy thiếu thiếu:)) Nhà cháu tâm đắc nhất một cụ nào đó trên này đã phát biểu, đại loại: loại lợn lái xe như vậy nó đi thế nào là quyền nó, ta không có quyền xử lý mà là pháp luật và người thực thi pháp luật sẽ xử lý...heheheeh . Nhà em cứ nghĩ như vậy tự dưng thấy nhẹ nhàng, đi đường gặp chú nào lấn làn là nhường và tự AQ nghĩ bụng nó sẽ gặp tai ương ở đâu đó thôi, ta lo giữ thân ta trước đã, nhanh chậm cũng chỉ một nhịp đèn thôi:P

soul 9133

Xe tăng
Các cụ ý Đã quên rồi thời tem phiếu xếp hàng. Buồn cho những người ít kiên nhẫn trong giao thông

phuongcum

Xe buýt
Em rất ghét loại bon chen nay này. Nếu chúng nó mà hiền hơn em thì chúng nó coi như xui. Còn không coi như em xui #:-s

blackpaint

Xe container
Phải sống chung với lũ thôi cụ ợh, đơn cử như em hay đi rút tiền ở các cột ATM, hay chờ thanh toán trong BigC thôi mà toàn thấy những ng chen ngang là học sinh, sinh viên, ng trí thức... Haizzz. Muốn tạo đc văn hóa xếp hàng, văn hóa giao thông... thì chúng ta cần phải có giải pháp giáo dục đồng bộ, từ gia đình, nhà trường, rèn giũa con trẻ từ nhỏ... Chứ giờ ra ngoài chờ xếp hàng thì chắc cả ngày cụ cũng chả rút đc tiền, chả thanh toán mà về đc :P
Nói túm lại là thế này , nó là thói xấu em trước đây cũng vậy ( Em thật) . Nhưng sau đó sau một chuyến ra nước ngoài du lịch xem triển lãm ô tô , cái máu Việt Nam nổi lên cứ chen ngang mua vé ,sau đó 1 chú khoai Tây dến nói là em phải xếp hàng lần lượt ,các cụ biết ko những người xung quanh họ nhìn em như loài côn trùng kinh tởm nhất . Từ đó đến nay nó là bài học cho em ,thà chậm 5-10 phút cũng chả nghĩa lý gì ,cứ từ từ rồi cũng đến lượt. chen nhau chỉ tổ làm mất thời gian.
Ở VN mặt nó chai rồi bác ợ, kể cả phụ nữ cũng chai mặt luôn, có biết gì về 2 chữ Liêm và Sỉ đâu. Nói chung là xử lý thì quá đơn giản, giống như một vài cây xăng đã làm thôi, làm cái đường dẫn mà chỉ có từng xe đi một, quản lý như thế, sau một thời gian dài nó mới tạo được thói quen xếp hàng cho ng Việt mình. Ví dụ bạn vào đổ xăng, bạn đến trước nhưng có ng chen vào, ng bán hàng không đổ xăng cho ng kia mà cứ đổ xăng lần lượt thì tự khắc người kia sẽ cảm thấy không cần thiết phải chen ngang, nhưng nếu ng bán hàng lại đổ xăng cho ng mới chen vào thì lần sau hiện tượng đó sẽ tái diễn. Còn nếu ở trong siêu thị... em cho kẻ những vạch có màu, biển hiệu ghi rõ xếp hàng để thanh toán theo vạch. Thích thì thêm 1 cái biển to hơn nữa: Chen lấn, không xếp hàng là vô văn hóa hay là "LỢN"

Chung quy cũng chỉ tại việc "Quản lý yếu kém dẫn đến không công bằng"

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Ngày bé thì có chuyện Lê nin ở hiệu cắt tóc để nói về việc xếp hàng .
Chém jó thôi cụ, lãnh tụ phải khác chứ lại cũng ngồi đợi cắt tóc thì chỉ có chết dân thôi.
Mấy tay chen lấn em dự bọn nó nghĩ mình như lãnh tụ hị hị.

TONGIA

Xe lừa
Xã hội ta từ trên xuống dưới nó thế ạ

cwise

Xe container
Đoạn đường ngã tư Nam Hồng cũng vậy, lần nào đi cũng thấy nhiều cụ cứ làn ngoài và làn trong cùng loi choi chen vào làn giữa khi đến gần ngã tư.
Cái ngã 4 này em thấy cũng có thể là lái xe không biết. Tuy vậy, em cũng khó mà cho len.

ninhcd

Xe tăng
Em định gọi con chó đó là con lợn nhưng thấy tội nghiệp cho cả lợn và chó kụ ạ
Cụ nói chuẩn kol cần chỉnh, ra đường căm nhất những thằng ....dư lày, cứ phải bon 1 tý và chen 1 tý thì nhà chúng nó mới đc gọi là có F.u.c.. các cụ àh

QAZ

Xe container
Đơn giản thôi bất cứ chỗ nào có khả năng chen ngang thì ta kẻ thêm 1 làn nữa rồi làm một cái biển "Làn dành cho lợn"