[Thảo luận] Văn hóa xếp hàng

phuongcad

Xe tải
Chen nó thành thói quen rồi hay sao ý.:)). Những chỗ ko chen ngang dc như đi cáp treo chẳng hạn (có cái barie sắt vừa 1 người) thì họ cứ ... đẩy lên, đứng sát vào nhau:)). Đằng nào chả đi từ từ lên, đứng cách nhau 1 tý có fải thoải mái và dễ thở hơn ko.

copbeo

Xe tải
Bác chủ làm cái phóng sự hay quá. Đời còn nhiều cảnh ngang trái, giặc cướp nhiều mà Lục Vân Tiên lại quá ít. Thế nên em mới đăng ký học Vịnh Xuân rồi \:D/

Emchaien

Xe buýt
Ở VN mặt nó chai rồi bác ợ, kể cả phụ nữ cũng chai mặt luôn, có biết gì về 2 chữ Liêm và Sỉ đâu. Nói chung là xử lý thì quá đơn giản, giống như một vài cây xăng đã làm thôi, làm cái đường dẫn mà chỉ có từng xe đi một, quản lý như thế, sau một thời gian dài nó mới tạo được thói quen xếp hàng cho ng Việt mình. Ví dụ bạn vào đổ xăng, bạn đến trước nhưng có ng chen vào, ng bán hàng không đổ xăng cho ng kia mà cứ đổ xăng lần lượt thì tự khắc người kia sẽ cảm thấy không cần thiết phải chen ngang, nhưng nếu ng bán hàng lại đổ xăng cho ng mới chen vào thì lần sau hiện tượng đó sẽ tái diễn. Còn nếu ở trong siêu thị... em cho kẻ những vạch có màu, biển hiệu ghi rõ xếp hàng để thanh toán theo vạch. Thích thì thêm 1 cái biển to hơn nữa: Chen lấn, không xếp hàng là vô văn hóa hay là "LỢN"

Chung quy cũng chỉ tại việc "Quản lý yếu kém dẫn đến không công bằng"
Cụ nói quá chuẩn

Chen nó thành thói quen rồi hay sao ý.:)). Những chỗ ko chen ngang dc như đi cáp treo chẳng hạn (có cái barie sắt vừa 1 người) thì họ cứ ... đẩy lên, đứng sát vào nhau:)). Đằng nào chả đi từ từ lên, đứng cách nhau 1 tý có fải thoải mái và dễ thở hơn ko.
Đứng sát nhau cho tình cảm ;)).

Dạo này e lại có hứng đi xe buýt rồi nhưng nhìn cảnh chen nhau lên xe ở bến trung chuyển mà e nản quá, lại được cả mấy ông xe buýt cũng không tử tế, cả 1 dẫy dài thì không có 1 điểm nào đánh dấu để xe buýt phải dừng tại đó nên lúc dừng đầu này lúc dừng đầu kia, người dân đứng chờ ở điểm này thì xe lại dừng ở điểm kia thế là thành 1 cảnh như chạy loạn, 1 làn sóng người nhao ra cửa xe, xô đẩy, dẫm đạp lên nhau để tranh lên trước, lái xe buýt thấy đông quá thì lại cho xe nhích lên 1 chút trong khi bao nhiêu người đang chen lên, nhìn rất nguy hiểm, tạo điều kiện cho bọn móc túi tác nghiệp ;)).

ym9972

Xe buýt
Cụ bỏ ngay cái lối đi vô văn hóa í đi nhé. Cụ mà có trẻ con ở trong xe, rồi nó lại chen như cụ.
Không có gì gọi là giảm nhẹ đc cụ ạ, cụ chờ cho cụ camry đi lên, thì còn một loạt xe sau cụ camry, thì cụ tính sao.
Cụ phải xếp hàng vào sau cùng, thế mới là người có văn hóa.
Cần gì phải đến tuần châu, ở HN cũng toàn thế thôi, em là em ép luôn không cho vào chứ đừng nói là chen được em. Đắng nào xe em cũng sắp làm bảo hiểm rồi.
Tiểu biểu nhất là đoạn rẽ trái từ Đại Cồ Việt sang Giải Phóng, đa phần các cụ kkhông chịu xếp hàng vào làn rẽ trái, mà đi vào làn đi thẳng lên rồi bắt đầu chen ngang sang. Em đã cọ nhau với một chú đi Captivaz ở đây vì e nhất định không chịu nhường nên quẹt luôn vào xe chú đấy, sang bên kia đường chú đấy đòi xuống giải quyết. Lý luận của chú đấy là a đã vươt mày rồi thì có nghĩa là mày phải nhường đường. Em bảo em *** nhường.
Cụ to tiếng quá vội vàng, cần phải đặt trong hoàn cảnh cụ thể:
1- Em chả bao giờ cố, ai xin nhường được là em nhường (hôm đó em nhường hẳn 2 ông xe ca 45 chỗ xuống trước, nếu em chỉ tiến lên 1m nữa thì 2 chú xe ca sẽ phải đợi tiếp chuyến sau, còn ở đây là em phải đợi thay nó)
2- Em và cụ Camry kia đỗ song song, cụ ấy hàng 2, em hàng thứ 3 (đúng quy định của nhà Phà), khi em đến sau em và cụ Camry kia không có ai, do đó không có cái gọi là "loạt xe sau" trong trường hợp này.
3- Em đã nhường Cụ Camry kia lên nhưng cụ ấy không lên được (cũng vì vụ nhường đó mà 2 chú xe ca kia có cơ hội để chui vào), nếu e không lên thì chắc chắn sẽ có khoảng 20 xe và hơn nữa sẽ bám mít nhau đi vào cái khoảng trống mà em định nhường cho cụ Cam đó, mà trừ cụ Cam ra thì toàn xe đến sau em cả?
4- Từ khi có xe đến nay (4 năm), em bị phạt đúng 1 lần lỗi chém vạch ở ngã tư Phan Bội Châu do 1 chú xe máy đè đầu buộc phải tránh, mất 200k
Vì vậy, em nghĩ mức độ văn hoá khi đi xe của em ít nhất cũng phải bằng cụ trở lên cụ ạ