VinFast VF7 có giá chính thức

4X4=16

Xe điện
Con này 5 chỗ, con VF8 còn chưa có 7 chỗ mà cụ, mỗi dòng VF9 là có 7 chỗ thôi.
Bản Base giá 850tr, bản Plus giá 999tr, chưa bao gồm pin. Và chính sách đang giảm 100% thuế trước bạ. Thế thì giá lăn bánh chưa tới tỷ đâu.
....nhưng thuê pin thì cũng khá tốn, 2,9tr/tháng cho giới hạn di chuyển nhỏ hơn 3000 km /tháng. Như vậy + cả tiền sạc điện thì cũng cỡ 4-5tr / tháng, tương đương đổ xăng. ( nếu xe xăng, đổ 30 lít xăng hết 700k thì đi được khoảng 400km, đi 3000km thì chắc tốn khoảng hơn 3tr ):D
giá này đã tính phí sạc chưa cụ? nếu chưa thì cũng chả rẻ.

TN1805

Xe điện
Xu hướng ở nhà mặt đất rộng, có chỗ để xe và đi xe ô tô thuần điện các cụ nhỉ :))

tvson

Xe buýt
Em nghĩ cụ ý nói cũng có lý đấy chứ! Động cơ, hộp số thì em ko có ý kiến gì nhưng về khung gầm thì chưa chắc, nếu là VF xe xăng thì khung gầm có thể ổn vì mua lại thiết kế của BMW chứ bản xe điện thì chưa biết được. So sánh giữa xe điện VF và những xe cùng phân khúc thì thấy nó nặng hơn rất nhiều. VD: VF8 tặng khoảng 2,6 tấn (hình như gần đây đã nâng cấp để giảm khối lượng đi 1 chút) còn Hyundai Santa Fe (kích thước gần tương tự) nặng khoảng 1,9 tấn. Như vậy con VF8 sẽ nặng hơn khá nhiều so với SantaFe (tương đương với việc lúc nào cũng chở thêm 10 người lớn trưởng thành trên xe so với xe xăng). Vì vậy khung gầm phải chịu tải nặng hơn rất nhiều, điều này cũng gây áp lực lên hệ thống treo và lốp nữa. Vì vậy đúng là phải sau 1 thời gian mới có đánh giá chính xác được.
Thế nên xe điện đầm là đúng rồi cụ - nặng thế cơ mà.
Công suất động cơ điện cũng cần lớn hơn xe đcđt cùng cỡ (vì tự trọng lớn hơn).
Lốp thì đương nhiên mòn nhanh hơn
Và quan trọng nhất là lúc cái xe dùng lâu cũ đi - có khi giá cục pin đắt hơn cả cái xe

250cc

Xe tăng
Em thích xe điện nhưng nhu cầu cần 1 chiếc size = vf8 và 5+2. Nhưng có vẻ Vin chưa có phân khúc này. VF9 thì to quá và cũng to tiền.
Em đc thử lái con vf8, phải nói là đạp nó sướng chân, độ bốc và nhạy của xe điện hợp với kiểu đi xe của em

tuctuc2010

Xe điện
cụ chắc đang đi xe điện nhỉ, kể ra xuyên việt 5k bằng xe điện cụ có link chuyến đi không, chứ hè rồi em đi vào Huế, e đi các nơi chơi, e thấy ít trạm lắm, có lẽ chỉ là trung tâm thành phố thôi, chứ đi ven, đị chui rúc thì lấy đâu ra mà lắm thế nhỉ, còn cụ ở HN thì vin chỗ nào nó chả có, chủ yếu tính đi chơi xa thôi, với lúc đi chơi xa mà cho xe đi xạc thì cả nhà chắc tranh thủ vệ sinh buôn chuyện đợi à
Cụ vào cái link em gửi đấy, trạm sạc dày đặc cụ nhé. Ngoài ra trên app của VF có show chính xác các trạm cần xạc cụ nhé. Nếu cụ đi xe điện thì cụ sẽ tìm hiểu, còn cụ không đi thì cụ sẽ không để ý và sẽ không tin. Giờ cụ cứ cho em địa điểm chỗ cụ ở em sẽ show cho cụ thấy xung quanh chỗ cụ trạm sạc nhiều như thế nào. Em show cái bản đồ trạm sạc ở Huế đấy cụ xem nó ít hay nhiều nhé.
Còn chuyện sạc xe thì xin thưa với cụ là em chạy tầm 200km đến 250km là nghỉ đi vệ sinh, uống cf cho tỉnh táo. Sạc thì chọn trụ to 180 đến 250Kwh. Cụ cắm 30p là đầy lại 90% cụ nhé. Xe nhà em mua tháng 12 năm 2022 đến giờ chạy 3,1 vạn km và thấy quá hài lòng. Sở dĩ đi nhiều như vậy bởi vì chi phí vận hành nó quá rẻ nên rảnh phát lại lôi xe ra phượt. Đến giờ 2 lần đi bảo dưỡng định kỳ và mất có hơn 2tr thôi

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe tải
Cụ vào cái link em gửi đấy, trạm sạc dày đặc cụ nhé. Ngoài ra trên app của VF có show chính xác các trạm cần xạc cụ nhé. Nếu cụ đi xe điện thì cụ sẽ tìm hiểu, còn cụ không đi thì cụ sẽ không để ý và sẽ không tin. Giờ cụ cứ cho em địa điểm chỗ cụ ở em sẽ show cho cụ thấy xung quanh chỗ cụ trạm sạc nhiều như thế nào. Em show cái bản đồ trạm
sạc ở Huế đấy cụ xem nó ít hay nhiều nhé
cụ ơi, cụ cho e xin mấy cái trạm xạc ở xã vinh xuân, huyện phú vang kia luôn cho em, nhà e ở đó, ngay gần đối diện ub xã này luôn.

tuctuc2010

Xe điện
cụ ơi, cụ cho e xin mấy cái trạm xạc ở xã vinh xuân, huyện phú vang kia luôn cho em, nhà e ở đó, ngay gần đối diện ub xã này luôn.
Từ nhà cụ ra trạm sạc gần nhất khoảng 4km ( chỗ này nhé https://maps.app.goo.gl/uvr2QqafdPAiqEvX6 ) có 2 trụ 180Kwh và 2 trụ 60Kwh. Nhưng nếu nhà cụ có chỗ đỗ xe thì lắp bộ sạc tại nhà thì tiện hơn

TXM3b

Xe tải
Từ nhà cụ ra trạm sạc gần nhất khoảng 4km ( chỗ này nhé https://maps.app.goo.gl/uvr2QqafdPAiqEvX6 ) có 2 trụ 180Kwh và 2 trụ 60Kwh. Nhưng nếu nhà cụ có chỗ đỗ xe thì lắp bộ sạc tại nhà thì tiện hơn
vầng, 4km /lượt cụ ạ, chỗ e k có nhiều trạm đâu, đấy là ngay chục chính QL49B đấy , chứ đi chơi lòng vòng phải lo tìm trạm e không thích, đi trên đường trạm nó k như xăng, và thòi gian xạc mất lâu cụ ạ, nói chug là quãng đường và thời gian xạc phải ngắn đi thì mới bõ được, chứ trạm giờ tranh nhau...cá nhân e thấy k tiện bằng xăng, ít nhất lúc này

Doubleqn

Xe buýt
vầng, 4km /lượt cụ ạ, chỗ e k có nhiều trạm đâu, đấy là ngay chục chính QL49B đấy , chứ đi chơi lòng vòng phải lo tìm trạm e không thích, đi trên đường trạm nó k như xăng, và thòi gian xạc mất lâu cụ ạ, nói chug là quãng đường và thời gian xạc phải ngắn đi thì mới bõ được, chứ trạm giờ tranh nhau...cá nhân e thấy k tiện bằng xăng, ít nhất lúc này
Cụ ở quê mà yêu cầu cao quá :D, cụ xem cái trụ nhà cụ cả ngày được mấy xe xạc,đi lòng vòng thì làm gì hết vài trăm km mà phải lăn tăn :))

tuctuc2010

Xe điện
Vâng, tùy nhu cầu và phù hợp thôi cụ. Nếu cụ phải chạy 4km mà xếp hàng 1 tiếng và đổ được xăng rẻ hơn chỗ khác 10k/lit chắc cụ phóng đi vội cụ nhỉ.

Doubleqn

Xe buýt
Vâng, tùy nhu cầu và phù hợp thôi cụ. Nếu cụ phải chạy 4km mà xếp hàng 1 tiếng và đổ được xăng rẻ hơn chỗ khác 10k/lit chắc cụ phóng đi vội cụ nhỉ.
Nói chung cụ đấy chỉ chém thôi chứ e đâu phải trạm nào cũng tranh nhau, đòi trạm sạc nhiều như trạm xăng thì chắc phải 5-10 năm nữa :D. Nói chung thích thì tìm cách giải quyết, không thích thì tìm lý do :))

hoviethung

Xe lăn
Thị hiếu xe điện không dễ thay đổi trong 1 sớm 1 chiều, bản thân cái ô tô cũng không phải ít tiền với số đông. Đó là cái khó trong muôn vàn cái khó của hãng. Hy vọng hãng thành công, điều này sẽ lan toả nhiều điều tích cực cho nền kinh tế
Có lẽ mọi người mua ô tô điện sẽ nghĩ số phận của nó giống xe máy điện? Tâm lý ăn chắc mặc bền, coi xe ô tô là loại tài sản trong hoàn cảnh khủng hoảng kinh tế, đời sống khó khăn vẫn là rào cản cho những ai xuống tiền mua ô tô điện?

TXM3b

Xe tải
Quy chụp, khiêu khích thành viên khác khi tranh luận
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 6/12/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tuanzs

Xe container
Xu hướng ở nhà mặt đất rộng, có chỗ để xe và đi xe ô tô thuần điện các cụ nhỉ :))
Cái cục pin vẫn là vấn đề đấy cụ.
Ông bạn em nhà rộng đỗ thoải mái dăm con cũng được, đi làm cũng gần, cơ quan thì thích đỗ đâu cũng được thậm chí lắp cái cây sạc pin cho xe cũng OK, xét mọi điều kiện thì có thể dùng xe điện được tuy nhiên đi làm gần thì tháng chả đến 500km --> tiền thuê pin quá tội.
Với lại hắn đang chạy Accord, chả nhẽ đi mua Vf5. :D

deverlex

Xe buýt
E chả sêu xiếc gì cụ nhé. E thấy sao nói vậy thôi. Cụ thích trải nghiệm thì ib e cho cụ chạy VF8 free nhé, à mà cụ ở Huế thì khó nhỉ. Nhà e 4 cái xe máy điện VF và 1 cái VF8. Cụ có thể vào trang FB của e thì sẽ thấy quá trình e nhận xe cho đến lúc e đi xuyên Việt. Vậy cụ nhé
em chưa đc như cụ, nhưng cũng đóng góp cho GSM đc kha khá doanh số. Sự thành công của VF sẽ giúp cho hàng trăm ngàn gia đình có công ăn, việc làm. Xuất xe sang Mỹ, EU và các nước khác sẽ gúp một bộ phận người Việt tham gia vào chuỗi sx của VF giàu lên, từ đó kéo theo một phần xã hội đi lên.

Ủng hộ VF và các doanh nghiệp VN khác, tất nhiên là giá và chất lượng cũng phải tương xứng :)) . VD: pin, bình acquy Pinaco, quần áo, ví, giày VN, thức ăn cho chó mèo,...

hieuht87

Xe máy
Lại làm bài toán hạ giá như xe xăng giờ thì dân mình lại mua đầy.

neverfg

Xe điện
Em nghĩ cụ ý nói cũng có lý đấy chứ! Động cơ, hộp số thì em ko có ý kiến gì nhưng về khung gầm thì chưa chắc, nếu là VF xe xăng thì khung gầm có thể ổn vì mua lại thiết kế của BMW chứ bản xe điện thì chưa biết được. So sánh giữa xe điện VF và những xe cùng phân khúc thì thấy nó nặng hơn rất nhiều. VD: VF8 tặng khoảng 2,6 tấn (hình như gần đây đã nâng cấp để giảm khối lượng đi 1 chút) còn Hyundai Santa Fe (kích thước gần tương tự) nặng khoảng 1,9 tấn. Như vậy con VF8 sẽ nặng hơn khá nhiều so với SantaFe (tương đương với việc lúc nào cũng chở thêm 10 người lớn trưởng thành trên xe so với xe xăng). Vì vậy khung gầm phải chịu tải nặng hơn rất nhiều, điều này cũng gây áp lực lên hệ thống treo và lốp nữa. Vì vậy đúng là phải sau 1 thời gian mới có đánh giá chính xác được.
Xe sang bao giờ cũng phải nặng hơn bác ơi. Thế nó mới đầm và chắc.