[Funland] Vĩnh Xuân Quyền - Khảo cứu

nguyenle318

Xe hơi
E đang quan tâm đến môn võ này, các cụ nhà mình có ai tập cho xin ít kinh nghiệm, hoặc đánh giá nhìn nhận về môn phái này với ạ. E tham khảo trên mạng nhiều ý kiến trái chiều và thông tin miên man quá chẳng biết hiểu theo chiều hướng nào. các cụ chỉ bảo giúp với ạ

Vịnh Xuân quyền (詠春拳, Wing Chun, ving tsun, Wing Tsun, Wing Chun kuen, Wingchun-kuen) còn được biết đến dưới tên gọi là Vĩnh Xuân quyền (永春拳), Vịnh Xuân Công Phu (詠春功夫) hay Vịnh Xuân phái (詠春派), là một môn võ thuật có nguồn gốc từ Nam Thiếu Lâm tại tỉnh Phúc Kiến, Trung Quốc. Bên cạnh thiểu số cho rằng rất có thể môn phái đã có lịch sử không dưới 400 năm, hầu hết đều khẳng định nguyên khởi Vịnh Xuân quyền từ phong trào Phản Thanh phục Minh cách đây chừng 2 thế kỷ. Môn phái đã du nhập đến các quốc gia lân cận và phương Tây trong thời hiện đại, sau khi sự thành đạt của Lý Tiểu Long trên màn ảnh những thập niên 70 đã giúp phát dương quang đại hình ảnh môn phái khắp thế giới, đưa Vịnh Xuân quyền từ chỗ chỉ được truyền dạy âm thầm trong các gia tộc trở thành một trong những phái võ thuật được nhiều người biết đến và say mê luyện tập nhất, với hàng triệu đệ tử và hàng chục hệ phái trên toàn thế giới.

Luyện để phòng thân, khỏe người, nhanh nhẹn. Cụ định viết sách về võ thuật nên cần nghiên cứu hay muốn đi học ạ? Đi học thì cứ đi thôi chứ tìm hiểu làm gì hả cụ?

butchikim

Xe ba gác
Cụ định tập hay chỉ tìm hiểu cho biết thôi? Em có bạn là đệ thầy Nhâm, GS TS y học thì phải, cần em gt :)

B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]
Cụ định tập hay chỉ tìm hiểu cho biết thôi? Em có bạn là đệ thầy Nhâm, GS TS y học thì phải, cần em gt :)
Em ngồi chém với cụ Nhâm này 1 lần, đc 1 lúc cụ hứng lên bảo tôi có thể cho anh đấm tôi thoải mái mà ko sao. Em buồn lắm mà ko dám cười :))

butchikim

Xe ba gác
Em ngồi chém với cụ Nhâm này 1 lần, đc 1 lúc cụ hứng lên bảo tôi có thể cho anh đấm tôi thoải mái mà ko sao. Em buồn lắm mà ko dám cười :))
Thằng bạn em cũng nói thế, nhưng em tin nó nói thật, tất nhiên chừa một số chỗ

slaz8

Xe ba gác
E đang quan tâm đến môn võ này, các cụ nhà mình có ai tập cho xin ít kinh nghiệm, hoặc đánh giá nhìn nhận về môn phái này với ạ. E tham khảo trên mạng nhiều ý kiến trái chiều và thông tin miên man quá chẳng biết hiểu theo chiều hướng nào. các cụ chỉ bảo giúp với ạ

Vịnh Xuân quyền (詠春拳, Wing Chun, ving tsun, Wing Tsun, Wing Chun kuen, Wingchun-kuen) còn được biết đến dưới tên gọi là Vĩnh Xuân quyền (永春拳), Vịnh Xuân Công Phu (詠春功夫) hay Vịnh Xuân phái (詠春派), là một môn võ thuật có nguồn gốc từ Nam Thiếu Lâm tại tỉnh Phúc Kiến, Trung Quốc. Bên cạnh thiểu số cho rằng rất có thể môn phái đã có lịch sử không dưới 400 năm, hầu hết đều khẳng định nguyên khởi Vịnh Xuân quyền từ phong trào Phản Thanh phục Minh cách đây chừng 2 thế kỷ. Môn phái đã du nhập đến các quốc gia lân cận và phương Tây trong thời hiện đại, sau khi sự thành đạt của Lý Tiểu Long trên màn ảnh những thập niên 70 đã giúp phát dương quang đại hình ảnh môn phái khắp thế giới, đưa Vịnh Xuân quyền từ chỗ chỉ được truyền dạy âm thầm trong các gia tộc trở thành một trong những phái võ thuật được nhiều người biết đến và say mê luyện tập nhất, với hàng triệu đệ tử và hàng chục hệ phái trên toàn thế giới.
Nếu cụ là fan của Táo thì wa chỗ cháu, app của nó có đủ hình và cách tập các loại cho cụ thích IOS 6.0 trở đi nhé các cụ

Xe0bien

Xe tải
em CŨNG HỌC qua Vịnh xuân quyền rồi
Nếu thầy xịn học được cả khí công nữa thì đảm bảo đấm mỏi tay vào ngực vs bụng

hungnn.vn

Xe buýt
em CŨNG HỌC qua Vịnh xuân quyền rồi
Nếu thầy xịn học được cả khí công nữa thì đảm bảo đấm mỏi tay vào ngực vs bụng
H cụ còn học ko? Cháu thấy bảo là phải học vài năm mới bắt đầu coi là có tý vốn.

danhleh

Xe tải
Ở HN muốn học Vịnh xuân thì ở đâu ổn hả các cụ

Siêu Rùa

Xe tăng
Anh Cụ mà biết cụ học boxing được tầm 5 năm thôi thì em tin anh cụ không nói thế đâu ạ.

luongtanlong

Xe tải
Cụ có tiền qua bển hỏi đệ tử diệp vấn, em fun tí

dungcarnival

Xe tăng
Cụ cứ hỏi bác boemcun, về võ thuật bác ấy cứng.
Kiểu gì cũng có vài cao thủ như : boemcun, google, lao ngo, sauken vào còm cho mà xem. E ngồi ngoài, hóng mấy cao thủ này nói ( e ko nhớ cụ nào trong list này>:) bẩu : 1 ông học Vĩnh Xuân 10 năm, đấu với 1 ông học tán thủ 2 năm thì kết quả là : ông Vịnh Xuân chuyển sang tập Tán Thủ=))

leminh2110

Xe hơi
Hôm trước xem Diệp Vấn thấy hay lắm, Vịnh Xuân Quyền thì lả lướt chút, nếu tập thì cũng tốt cho sức khỏe lắm

nguyenle318

Xe hơi
Anh Cụ mà biết cụ học boxing được tầm 5 năm thôi thì em tin anh cụ không nói thế đâu ạ.
E nghĩ mọi so sánh ví dụ chỉ là tương đối. Nếu đã lấy tiêu chí 5 năm thì 2 ông đều cần phải có time bằng nhau mới tương xứng chứ ạ