[Funland] Xa hội...thu nhỏ cũng mệt!

my.eb

Xe điện
Đi mua bán, sử dụng dịch vụ em sợ nhất nhận được câu trả lời từ nhà cung cấp "làm cho vui". Ơ hay, anh chị làm cho vui nhưng tiền của em thì là thật, có thiếu đồng nào so với thỏa thuận đâu. Vậy nên em cũng có quyền nhận được chất lượng hàng hóa, dịch vụ tương xứng với số tiền bỏ ra, còn việc anh chị vui hay buồn em ko quan tâm lắm.
Nói chung là nghìn lẻ một câu chuyện bi hài trong cái cuộc sống này, cơ mà có 2 nguyên tắc mà em luôn tâm niệm, dù đứng ở vai trò người làm thuê hay làm chủ, một là đã nhận 1 đồng tiền công của người mua là phải làm người ta thỏa mãn/hài lòng. Còn khi có vấn đề phát sinh, chưa hài lòng áp dụng cho cả 2 bên, thì lại có câu thái độ quan trọng hơn trình độ, mà thái độ trong cuộc mua bán thì lại có câu khách hàng là thượng đế, ;))

Sứa.

Xe buýt
đứng ở vai trò người làm thuê hay làm chủ, là đã nhận 1 đồng tiền công của người mua là phải làm người ta thỏa mãn/hài lòng.
Nhiều khi lực bất tòng tâm cụ ạ :D

chieubuon

Xe tăng
Cụ này theo như lời tâm sự thì cụ ý làm vì đam mê, ko đặt nặng $ và chỉ cần khách tôn trọng và đánh giá đúng công sức của cụ ấy thôi :)) Vì cụ ấy có lương hưu và còn tâm huyết với nghề, bỏ nghề sợ phí kiến thức và XH mất đi 1 con người tận tâm với nghề nghiệp.
Làm vì đam mê thì chết khách hàng cụ ạ, kiểu bố đời thị chịu. Tốt nhất giải tán đỡ khổ KH

hatinh5760

Xe điện
Khi lắp đèn, ta chủ động bóp 2 lẫy lò xo, thì đơn giản.
Khi tháo ra (âm trần, không nhìn thấy lò xo) mắm môi rút ra, dễ vỡ trần.
Dự là ku kia thao tác thành sứt, sợ phải chi thêm tiền vá, nên chủ động cào trạch lươn.

QueViet

Xe tăng
:))
Khi lắp đèn, ta chủ động bóp 2 lẫy lò xo, thì đơn giản.
Khi tháo ra (âm trần, không nhìn thấy lò xo) mắm môi rút ra, dễ vỡ trần.
Dự là ku kia thao tác thành sứt, sợ phải chi thêm tiền vá, nên chủ động cào trạch lươn.
Phân tích của cụ chính xác :D. Điềm tĩnh một chút thì giải quyết ngon lành ....

nikel.

Xe hơi
Thông cảm với cụ chủ thớt vì em cũng đã từng va với vài cụ khách hàng cũng trên OF này. Đa số các cụ ofer lịch sự nhưng cũng có không ít cụ khó tính, thậm chí cực kỳ khó tính.

Cách đây đôi năm, chủ hàng bên em có bán cho 1 cụ trên này 2 bộ thiết bị vệ sinh (chủ tự thuê thợ lắp đặt). Khoảng 6 tháng sau, cụ khách chụp ảnh cái bát sen bị chảy nước chỗ đuôi bát sen và dây cấp. Đây là phần linh kiện k đc bảo hành vì nó không cố định, khách hàng thường xuyên dùng nó để thay vòi xịt, xịt rửa cả nền nhà. Chính vì thế mà chuyện rơi vỡ là bình thường. Khi xem clip, kỹ thuật bên em biết là bị lỏng nên có tư vấn chủ nhà. Hôm sau thấy họ gửi clip khác còn bị chảy to hơn và đổ ngay cho bên bán, nói rằng đồ kém chất lượng. Chủ bên em gửi ngay 1 chiếc bát sen khác, mới 100% để khách thay (quá đơn giản, vặn tháo, thay vào mất 30s, không cần khóa nước vì củ sen tự nó đã khóa rồi). Hôm sau, khách lại gửi 1 clip vẫn tình trạng bị xì nước chỗ tay sen và dọa "hàng kém chất lượng, sẽ bóc phốt".

Xem kỹ thì thấy cụ khách quấn đầy băng tan ở chỗ ren nối (chỗ này có gioăng cao su nên tuyệt đối không dùng băng tan) nên đã bảo cụ khách bỏ băng tan ra, xoáy nhẹ đến khi hết rò nước là đc. Cụ khách làm mãi không đc nên càng cáu, dọa sẽ tháo bộ sen gửi trả và lại bài "bóc phốt". Hiểu ngay lý do là trong lúc làm, cụ khách đã sơ ý làm rơi gioăng cao su nên bên em có gọi và nhờ cụ khách ra hàng bán đồ điện nước mua 1c về để thay (giá khoảng 1k/c, đa số là họ sẽ tặng chứ k lấy tiền), bên em sẽ gửi cụ 30k nhưng cụ khách nhất định không nghe. Vẫn nằng nặc vin vào lý do hàng kém chất lượng. Chủ bên em đành phải bảo em đi 80km (cả đi lẫn về), chỉ mang đúng 1 cái gioăng đến thay. Đến nơi, em nhờ người nhà cụ chủ đứng quay clip, tháo và thêm gioăng trong đúng 1p, mọi thứ lại như cũ.

Như vậy, bên em mất 50k tiền ship lần đầu + 1/2 công thợ đi 80km để chỉ làm 1 việc quá đơn giản ngay cả với phụ nữ (hướng dẫn qua zalo)

Hổ Con

Xe tăng
Chốt là bác thớt với tư duy này là mất ối khách OF, mặc dù có thể bác nói ko cần đám OF bác vẫn khỏe. He he

HH1993

Xe điện
Chốt là bác thớt với tư duy này là mất ối khách OF, mặc dù có thể bác nói ko cần đám OF bác vẫn khỏe. He he
Chắc chắn bác ạ. Xã hội đâu chỉ là một cái diễn đàn bé tí đúng không?

Boyngoan

Xe máy
Tôi thật sự chia sẻ với các bác. Ai chửi,mắng cũng ok. Có thể là giúp tôi nhận ra xã hội này.
Sự việc chắc tôi sai.sau khi về hưu,tư vẫn chia sẻ,thì có 1 bác trên này thuê tôi xử lý điện cho 1 căn phòng. Bao gồm đục, đi dây, trát lại....sau đó là lắp đèn âm trần. Nhưng vì lý do khách quan,bác ý tạm dừng. Hẹn sau 1 tuần tới lắp lại. Tôi đích thân là người làm cùng thợ. Tôi là người đích thân đến lắp nốt số đèn theo thỏa thuận. Tới hôm nay bác nhắn 1 lời trách móc khiến tôi rất tự ái. Tôi gọi lại ngay và bác đó nói tự xử lý....và trách tôi...khoét lỗ đèn chật quá,khiến bác ý tháo xuống vỡ trần thạch cao....
Mời các bác phân xử. Tôi chả giàu hơn ai trên này. Nhưng tôi dám chắc tôi k hèn,k vì 1,6 triệu số tiền tôi nhận của bác ý với cv (đục tường,chạy thêm đường điện,dò dây tách lộ đèn...v...v...)
Mời các bác ý kiến.

Theo em thấy thì phản ứng của chủ nhà là khá tương đồng với số đông cụ ạ. Thực tế mà nói, ở chung cư chẳng hạn, chỉ cần ống thoát nước bồn rửa bát bị tắc là đa phần người dân họ gọi thợ. Vì sao lại thế: vì họ muốn nhanh, tiện và gần như là có cảm gác an toàn khi gọi thợ.

Vậy nên, em nghĩ là cụ giải thích cho chủ nhà họ hiểu. Cái loại đèn trần kia có nhiều loại 2 lẫy 2 bên có lò xo cực kỳ cứng, dùng sức mà kéo đúng là sẽ bật cả thạch cao ra ấy chứ. Với sự hiểu biết và trực tiếp thi công của cụ về hạng mục này thì cụ cứ tự tin cười ha ha giải thích cho chủ nhà. Ko vấn đề gì cả.

Ai mà chả có cái tôi. Ai mà chả dặn bản thân mình rằng đừng để đồng tiền nó dẫn dắt mình mà mình hãy điều khiển đồng tiền. 1,6 triệu hay là 1600 VNĐ thì cụ bắt buộc phải lấy đủ. Còn việc cái tôi hay là tự ái thì đừng nên đề cập đến. Không phải vì 1,6 triệu kia mà mình phải niềm nở để Khách hàng họ trả cho mình. Nhưng quả thật, Khách hàng luôn là thượng đế. Bởi vì có nhiều KH họ ưng cái nụ cười của mình, họ ưng cái giọng nói ngọng của mình mà họ giới thiệu cho vài mối nữa. Làm ăn là vậy, kinh doanh là vậy. Đó chính là việc bản thân mình điều khiển được đồng tiền, bắt đồng tiền nó phục vụ mình mà trong khi đó mình lại được lòng Khách hàng (cho dù KH có sai lè bỏ con mie ra).

Hihi

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ phải chuyển nghề và sang lại tiệm là đáng đời :))
Nhẽ cụ phải cầu thị tiếp thu và khen mợ khách đầy đặn, mũm mĩm, bụ bẫm...mặc bộ này vào tôn dáng hẳn lên nom hấp dẫn chứ ko gày nhom, thiếu sức sống như mợ bạn kia và khẳng định như đinh đóng cột là 99% đàn ông thích gu mợ ấy hơn mợ kia thì đơn hàng lại chốt thêm mấy bộ nữa =))
Dối người nhưng ko dối đc lòng cụ ạ.:(
Thật tình mình cũng muốn galant lắm chứ. 1 vài câu khen có mất mát gì đâu, nhưng quả thật, dzòm cái forme....ông địa, 3 vòng bằng nhau thì nói láo rất chi là ngại mồm! :D

wanderersg

Xe tăng
Theo em thấy thì phản ứng của chủ nhà là khá tương đồng với số đông cụ ạ. Thực tế mà nói, ở chung cư chẳng hạn, chỉ cần ống thoát nước bồn rửa bát bị tắc là đa phần người dân họ gọi thợ. Vì sao lại thế: vì họ muốn nhanh, tiện và gần như là có cảm gác an toàn khi gọi thợ.

Vậy nên, em nghĩ là cụ giải thích cho chủ nhà họ hiểu. Cái loại đèn trần kia có nhiều loại 2 lẫy 2 bên có lò xo cực kỳ cứng, dùng sức mà kéo đúng là sẽ bật cả thạch cao ra ấy chứ. Với sự hiểu biết và trực tiếp thi công của cụ về hạng mục này thì cụ cứ tự tin cười ha ha giải thích cho chủ nhà. Ko vấn đề gì cả.

Ai mà chả có cái tôi. Ai mà chả dặn bản thân mình rằng đừng để đồng tiền nó dẫn dắt mình mà mình hãy điều khiển đồng tiền. 1,6 triệu hay là 1600 VNĐ thì cụ bắt buộc phải lấy đủ. Còn việc cái tôi hay là tự ái thì đừng nên đề cập đến. Không phải vì 1,6 triệu kia mà mình phải niềm nở để Khách hàng họ trả cho mình. Nhưng quả thật, Khách hàng luôn là thượng đế. Bởi vì có nhiều KH họ ưng cái nụ cười của mình, họ ưng cái giọng nói ngọng của mình mà họ giới thiệu cho vài mối nữa. Làm ăn là vậy, kinh doanh là vậy. Đó chính là việc bản thân mình điều khiển được đồng tiền, bắt đồng tiền nó phục vụ mình mà trong khi đó mình lại được lòng Khách hàng (cho dù KH có sai lè bỏ con mie ra).

Hihi
Theo tôi thì sau khi làm sửa chữa hoàn công với nhau xong thì ben sửa chữa lắp đặt nên có tg bảo hành 1-3 tháng trong phạm vi các vấn đề kỹ thuật lien quan . Tuy nhiên chủ nhà ở đây tự tác động gây tới sập trần thạch cao thì bên sửa chữa hoàn toàn có quyền từ chối, lý do từ chối là ko có chuyên môn nhưng lại táy máy dụng vào hỏng hóc xong bắt đền là ko đúng. Giống như tivi/laptop tự nhien lăn ra hỏng các cụ yêu khoa học cũng tháo ra chọc ngoáy mất tem bảo hành xong ko chạy lại đi bắt đền bên bán dc ko?
về mặt làm dịch vụ thì thôi nếu dịch vụ tốt thì có thể đến hỗ trợ sửa chữa bảo hành lại , còn ko thì chia tay đường ai náy đi chứu có gì mà phải len dây khoc lóc lam gì nhỉ?

phuongmit

Xe cút kít
Theo tôi thì sau khi làm sửa chữa hoàn công với nhau xong thì ben sửa chữa lắp đặt nên có tg bảo hành 1-3 tháng trong phạm vi các vấn đề kỹ thuật lien quan . Tuy nhiên chủ nhà ở đây tự tác động gây tới sập trần thạch cao thì bên sửa chữa hoàn toàn có quyền từ chối, lý do từ chối là ko có chuyên môn nhưng lại táy máy dụng vào hỏng hóc xong bắt đền là ko đúng. Giống như tivi/laptop tự nhien lăn ra hỏng các cụ yêu khoa học cũng tháo ra chọc ngoáy mất tem bảo hành xong ko chạy lại đi bắt đền bên bán dc ko?
về mặt làm dịch vụ thì thôi nếu dịch vụ tốt thì có thể đến hỗ trợ sửa chữa bảo hành lại , còn ko thì chia tay đường ai náy đi chứu có gì mà phải len dây khoc lóc lam gì nhỉ?
Khiếp hồn, tháo cái đèn rách lỗ khoét mà các cụ ọp biên thành sập trần ;))

Citronella

Xe buýt
Đèn âm trần phi 25 lên phi 26 mà còn phải khoét lại trần thạch cao nhưng phải thợ chuyên làm thì chỉ cần con dao nhỏ là xong nhưng nếu không phải là thợ mà cho người không chuyên vào là dễ giật tung cả trần ra lắm ạ. Em thì là dân không biết gì nên toàn phải gọi thợ vào, tuy có mất tiền nhưng thấy phù hợp vì em không cần phải làm gì, chỉ nghiệm thu, thấy ok thì trả tiền thôi ạ. Không nên tranh việc của thợ đâu ạ.

enghoang

Xe buýt
cụ này vừa năm ngoái dính vụ đỗ xe chắn cửa đây mà