[Funland] Xa hội...thu nhỏ cũng mệt!

haivina

Xe điện
Tôi thật sự chia sẻ với các bác. Ai chửi,mắng cũng ok. Có thể là giúp tôi nhận ra xã hội này.
Sự việc chắc tôi sai.sau khi về hưu,tư vẫn chia sẻ,thì có 1 bác trên này thuê tôi xử lý điện cho 1 căn phòng. Bao gồm đục, đi dây, trát lại....sau đó là lắp đèn âm trần. Nhưng vì lý do khách quan,bác ý tạm dừng. Hẹn sau 1 tuần tới lắp lại. Tôi đích thân là người làm cùng thợ. Tôi là người đích thân đến lắp nốt số đèn theo thỏa thuận. Tới hôm nay bác nhắn 1 lời trách móc khiến tôi rất tự ái. Tôi gọi lại ngay và bác đó nói tự xử lý....và trách tôi...khoét lỗ đèn chật quá,khiến bác ý tháo xuống vỡ trần thạch cao....
Mời các bác phân xử. Tôi chả giàu hơn ai trên này. Nhưng tôi dám chắc tôi k hèn,k vì 1,6 triệu số tiền tôi nhận của bác ý với cv (đục tường,chạy thêm đường điện,dò dây tách lộ đèn...v...v...)
Mời các bác ý kiến.

Cái tên Otofun nó đã nói lên tiêu chí rồi nên vào đây chỉ là chỗ chém gió cho vui thôi bác (tất nhiên cũng có vài thông tin hữu ích). Bác cứ nghĩ và làm như thật làm gì cho mệt ra. Mạng ảo mà.

Hổ Con

Xe tăng
Bác thớt cũng là làm thêm "cho vui", chưa có sự chuyên nghiệp nên bị trách thì đừng tự ái. Đi làm lấy công là đi làm lấy xiền, nhận 1 đồng cũng là nhận tiền công. Quan điểm của e, khách là người mang xiền đến cho mình nên cố gắng đáp ứng các nhu cầu chính đáng của khách trong khả năng với thái độ tốt nhất để khách rút ví mà thấy hài lòng. Tuy nhiên khách kiểu bố đời, lồi lõm là em mời ra khỏi cửa. He he.

HH1993

Xe điện
Bác thớt cũng là làm thêm "cho vui", chưa có sự chuyên nghiệp nên bị trách thì đừng tự ái. Đi làm lấy công là đi làm lấy xiền, nhận 1 đồng cũng là nhận tiền công. Quan điểm của e, khách là người mang xiền đến cho mình nên cố gắng đáp ứng các nhu cầu chính đáng của khách trong khả năng với thái độ tốt nhất để khách rút ví mà thấy hài lòng. Tuy nhiên khách kiểu bố đời, lồi lõm là em mời ra khỏi cửa. He he.
Cái này thì tôi hiểu mà.
Tuy nhiên thì tôi đi làm thêm nghiêm túc và có tay nghề chứ không phải là làm cho ( đèn sáng,quạt quay,nước chảy). Làm theo....thói quen hay...học lỏm bác ơi!

Hổ Con

Xe tăng
Cái này thì tôi hiểu mà.
Tuy nhiên thì tôi đi làm thêm nghiêm túc và có tay nghề chứ không phải là làm cho ( đèn sáng,quạt quay,nước chảy). Làm theo....thói quen hay...học lỏm bác ơi!
Vâng, e hiểu là bác có tay nghề, làm có tâm. Tuy nhiên nó cần nâng lên chuyên nghiệp, cn cả trong dịch vụ và tư duy dịch vụ. Chúc bác khỏe và thành công !

Sứa.

Xe buýt
View attachment 8474177
Em hơi võ đoán tý: Nhưng rõ ràng: Trong quá khứ cách thi công, hoặc công cụ của đội thợ của bác thớt đã khiến chủ nhà không hài lòng rồi?
Và trong tin nhắn đó, em hiểu là chủ nhà cũng là người có hiểu biết về lĩnh vực thi công.
Chính vì thế, thấy 2 lần tệ nên THÀ mình tự làm cho xong cho đỡ bực mình!

Cái hay của chủ nhà là em thấy bị bêu tên, nhưng không vào đôi co - đấy thực sự là sự nhường nhịn đáng phục.
Thấy nt cụ cụ em em chắc là khách trong Ọp rồi :D Khả năng lần trước đục = cơm nên nó nham nhở ko chuẩn...nhưng cụ chủ nhà lại nói tránh đi là "bụi hết nhà" ...chứng tỏ chủ nhà cũng tinh tế và nhường nhịn ra phết.

HH1993

Xe điện
Thấy nt cụ cụ em em chắc là khách trong Ọp rồi :D Khả năng lần trước đục = cơm nên nó nham nhở ko chuẩn...nhưng cụ chủ nhà lại nói tránh đi là "bụi hết nhà" ...chứng tỏ chủ nhà cũng tinh tế và nhường nhịn ra phết.
Vâng! Chả có lần trước nào cả vì tôi mới gặp,biết và làm lần đầu tiên.

maximax903

Xe điện
Cái lỗ lắp bóng led âm trần thì làm cái khoan rút lõi nó hứng bụi rơi ra cũng như vết cắt ngọt lịm chứ sao phải đục thủ công nhỉ

Sứa.

Xe buýt
Vâng! Chả có lần trước nào cả vì tôi mới gặp,biết và làm lần đầu tiên.
Cái cmt đầu tiên có chữ "lắp nốt" ấy cụ? Tức là có lần lắp trước rồi và "bụi hết nhà" (do đục "thủ công mỹ nghệ"?) nên cụ chủ nhắc khéo cụ ở cmt #2 :D

Sứa.

Xe buýt
Cái lỗ lắp bóng led âm trần thì làm cái khoan rút lõi nó hứng bụi rơi ra cũng như vết cắt ngọt lịm chứ sao phải đục thủ công nhỉ
Nhiều khi thợ mới ra nghề chưa dám bỏ vốn mua khoan hoặc chỉ mới biết đục thủ công mỹ nghệ cụ ạ :D

HH1993

Xe điện
Cái cmt đầu tiên có chữ "lắp nốt" ấy cụ? Tức là có lần lắp trước rồi và "bụi hết nhà" (do đục "thủ công mỹ nghệ"?) nên cụ chủ nhắc khéo cụ ở cmt #2 :D
View attachment 8474321
À. Vì tôi đích thân đến làm,chứ thợ của tôi đi công trình khác. Còn như bác nói tôi mới ra nghề hay k đủ đồ thì....cứ coi như vậy đi.... Chả khoe nhưng thợ tôi 5 bạn. Đồ nghề thì để nói rằng trang bị tận răng cho mỗi bạn bác ạ.riêng đồ cá nhân của tôi cũng 1 thùng xe bán tải bác ạ.
Và tôi tôn trọng quan điểm,nhận xét của bác. Thanks bác ghé thớt!

tôi yêu ô tô

Xe container
À. Vì tôi đích thân đến làm,chứ thợ của tôi đi công trình khác. Còn như bác nói tôi mới ra nghề hay k đủ đồ thì....cứ coi như vậy đi.... Chả khoe nhưng thợ tôi 5 bạn. Đồ nghề thì để nói rằng trang bị tận răng cho mỗi bạn bác ạ.riêng đồ cá nhân của tôi cũng 1 thùng xe bán tải bác ạ.
Ông thớt đồ nghề đủ thế mà để chủ nhà họ nói không có mũi khoét thạch cao cũng ko thấy phản hồi gì, chứng tỏ việc đó là thật. Tôi cũng là người làm nghề XD, và tôi nói thật, ông tổ đội nào mà đến làm với tôi nói anh ko phải lo, e có đủ hết là lần nào tôi cũng phải đi giải quyết hậu quả cho các ông đấy!

HH1993

Xe điện
Ông thớt đồ nghề đủ thế mà để chủ nhà họ nói không có mũi khoét thạch cao cũng ko thấy phản hồi gì, chứng tỏ việc đó là thật. Tôi cũng là người làm nghề XD, và tôi nói thật, ông tổ đội nào mà đến làm với tôi nói anh ko phải lo, e có đủ hết là lần nào tôi cũng phải đi giải quyết hậu quả cho các ông đấy!
Vâng! Rất tiếc là tôi chả để lại hậu quả hay thợ tôi để lại hậu quả gì cả bác ạ.
Thợ 5 bảy dạng thợ bác ạ.
Cá nhân bác đi giải quyết hậu quả,còn tôi thì cho next ngay từ đầu bác ạ. Nó khác nhau ở chỗ đó đấy. Cảm ơn bác ghé thớt. Còn bác nên đọc kỹ trước khi buông tay bấm phím.

HH1993

Xe điện
XH thu nhỏ, KH thì có muôn vàn KH. Và đây là lĩnh vực xây lắp, chứ bán thiết bị nhiều KH còn chẳng đọc kỹ HDSD trước khi dùng, mà hỏi đi hỏi lại nữa ý chứ.
KH có thể tưởng dễ làm, nhưng mà tháo ra cũng hỏng là họ chưa hiểu nguyên lý hay đúng hơn cái gì muốn làm mà không hỏng thì phải quan sát, xem xét và nếu có HDSD thì phải đọc kỹ, tâm lý KH có thể có lúc này lúc kia, do công việc, do cuộc sống nên ko thể cư xử lúc nào cũng ok, làm dâu trăm họ thì thông cảm Cụ ạ!
Chắc Cụ cũng mới đi làm, nên chưa gặp nhiều tệp KH, HĐ này là HĐ thứ bao nhiêu của Cụ chủ ?
Cái này k gọi là hợp đồng đc bác. Nó chỉ là việc vặt. Ngày nào 4,5 thợ của tôi cũng xứ lý,sửa chữa,sự cố. Còn hợp đồng đúng nghĩa thì nó phải là công trình hoàn chỉnh bác ơi. Và để nói những hợp đồng đó thì từ ngày đi làm giờ tôi cũng k nhớ hết...cỡ vài trăm. Còn mấy việc lẻ tẻ này thì k nhớ nổi từ trước đến giờ bác ah.

tôi yêu ô tô

Xe container
Vâng! Rất tiếc là tôi chả để lại hậu quả hay thợ tôi để lại hậu quả gì cả bác ạ.
Thợ 5 bảy dạng thợ bác ạ.
Cá nhân bác đi giải quyết hậu quả,còn tôi thì cho next ngay từ đầu bác ạ. Nó khác nhau ở chỗ đó đấy. Cảm ơn bác ghé thớt. Còn bác nên đọc kỹ trước khi buông tay bấm phím.
Keke, người như chủ thớt tôi gặp không ít, tôi phải nói thật thế này (nó thật thì hay khó nghe). Chủ thớt mà cứ mang cái tôi như này vào công việc thì sớm muộn chả ai dám thuê làm đâu. Bởi mình là người làm dịch vụ, nếu khách hàng ko hiểu thì mình phải giải thích, giải thích họ vẫn ko hiểu thì hoặc là họ ngu quá, hoặc mình diễn đạt ngu quá. Cái nào thì cũng có cách giải quyết, nhưng cái tôi quá lớn thì chỉ có giải tán!

Xe bọ xít

Xe container
Cái này k gọi là hợp đồng đc bác. Nó chỉ là việc vặt. Ngày nào 4,5 thợ của tôi cũng xứ lý,sửa chữa,sự cố. Còn hợp đồng đúng nghĩa thì nó phải là công trình hoàn chỉnh bác ơi. Và để nói những hợp đồng đó thì từ ngày đi làm giờ tôi cũng k nhớ hết...cỡ vài trăm. Còn mấy việc lẻ tẻ này thì k nhớ nổi từ trước đến giờ bác ah.
Bác đi làm mãi mà Bác trả lời ntn, sửa to hay nhỏ hoàn chỉnh hay ko cũng là HĐ, HĐ giấy, HĐ miệng cũng là 1 loại HĐ. Ý tôi muốn hỏi là Bác đã va chạm bao nhiêu KH và làm HĐ thứ bao nhiêu rồi, bởi nghĩ Bác trước làm 1 đơn vị nào đấy thì đã thức hiện hàng 100 hàng 1000 HĐ nhưng là HĐ của công ty hay đơn vị, chứ làm riêng ntn tức Bác là chủ thì chắc là mới nên mới ntn

Sứa.

Xe buýt
5 thợ + cụ là 6 mà đồ chỉ thùng xe bán tải là thiếu kha khá đấy cụ, nhiều việc khó chắc cụ chưa nhận đc đơn nên chưa phải sắm thêm dụng cụ đâu ;))

HH1993

Xe điện
Bác đi làm mãi mà Bác trả lời ntn, sửa to hay nhỏ hoàn chỉnh hay ko cũng là HĐ, HĐ giấy, HĐ miệng cũng là 1 loại HĐ. Ý tôi muốn hỏi là Bác đã va chạm bao nhiêu KH và làm HĐ thứ bao nhiêu rồi, bởi nghĩ Bác trước làm 1 đơn vị nào đấy thì đã thức hiện hàng 100 hàng 1000 HĐ nhưng là HĐ của công ty hay đơn vị, chứ làm riêng ntn tức Bác là chủ thì chắc là mới nên mới ntn
À! Bác hỏi rõ vậy thì tôi cũng nói rõ. Tôi làm cty,tổ chức nhưng vẫn nhận việc ngoài làm thêm...tính vậy cỡ cả nghìn bác ạ. Ngày nào cũng có việc cho thợ xử lý.

HH1993

Xe điện
Keke, người như chủ thớt tôi gặp không ít, tôi phải nói thật thế này (nó thật thì hay khó nghe). Chủ thớt mà cứ mang cái tôi như này vào công việc thì sớm muộn chả ai dám thuê làm đâu. Bởi mình là người làm dịch vụ, nếu khách hàng ko hiểu thì mình phải giải thích, giải thích họ vẫn ko hiểu thì hoặc là họ ngu quá, hoặc mình diễn đạt ngu quá. Cái nào thì cũng có cách giải quyết, nhưng cái tôi quá lớn thì chỉ có giải tán!
Vâng! Cảm ơn bác chân thành vì lời khuyên! Khi nào tôi giải tán sẽ nhớ mời bác tới dự tiệc ( rửa tay,gác đồ) ạ!

Sứa.

Xe buýt
Thưa bác là tôi không( làm nghề điện nước) tôi đào tạo ra cơ số thợ điện nước bác ạ. Và tôi làm ( người tư vấn,giám sát thi công) cả 20 năm có lẻ rồi
Bác chủ có kiến thức, tay nghề và tận tâm lại làm nghề lâu năm đc trọng vọng (dạy nên hoặc là giáo viên/giảng viên, hoặc vị trí senior cty) nên mới ễ tự ái, nhất là gặp KH ko hiểu biết nhưng lại hay tỏ vẻ nọ kia.
Nhưng bác ạ, làm dịch vụ là nghề làm dâu trăm họ, rồi bác sẽ quen thôi. Nếu ko quen thì ko thể tiếp tục làm nghề đc vì nó ảnh hưởng tiêu cực tới cảm xúc của bác.
Cụ chủ em đoán là Gv dạy nghề ở các trường dạy nghề cấp quận/huyện thôi, ko phải Gv ĐH, CĐ. Hoặc nếu công tác ở các trường ĐH,CĐ thì là làm ở xưởng thực hành. Vì thấy cách hành văn không theo trường phái nào, dấu ., rồi ... bỏ rất phá cách + IN HOA, thường lung tung xòe thì ko thể pass đc cái bằng Giảng viên ĐH. CĐ.
Nói thật cụ chủ đừng tự ái.
Cụ có tâm nhưng gq cứng nhắc, làm ngành DV là khó hòa nhập.

Chỉnh sửa cuối: