Xe focus titanium bị lệch khoảng cách giữa hai trục bánh xe trước sau do đâu

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
Xe tôi mới đi được hơn 1000km, lái có cảm giác bị nhao phải. Mang đến đại lý, nhân viên kỹ thuật sau khi thử xe thì đảo lốp => tháo bánh gõ búa kỳ cạch => không đc. Sau đó đo khoảng cách giữa hai trục bánh xe trước sau thì bên phụ dài hơn bên lái đến 1.5cm, chỉnh sửa hơn tiếng đồng hồ thì đỡ hơn được chút. Hỏi kỹ thuật đại lú thì nói đó là do các gioăng khớp nối chưa hợp lý. Cụ nào có kinh nghiệm xin cho tôi biết nguyên nhân lệch này là do gì? Do nhà máy lắp ráp hay còn nguyên nhân gì khác?
Nhưng dù nguyên nhân gì đi nữa thì vụ này ford cũng quá tệ. Xe mới xuất xưởng mà ki có kiểm tra chỉnh sữa trước khi xuất xưởng.

xe_bo_6_banh

Xe buýt
Cụ làm ở đại lý Ford nào mà chuối thế ạ?

Việc bị nhao lái sang 1 bên như cụ em nghĩ nên qua Phương Đông - số 9 Đào Tấn để cân bằng lốp và chỉnh độ chụm.

Đợt trc Mazda 3 của em cũng bị vậy, đi chỉnh là OK. Nguyên nhân thì có nhiều lắm, chỉ cần cụ tông mạnh lên vỉa hè để đỗ xe cũng có thể gây nên.

Cụ thử xem sao, kinh phí 400-500k thì phải.

vucanhtung

Xe tăng
Ngay từ khi mới mua đã thế hả cụ, có hơn 1000km thôi mà. Xe cụ vẫn còn bảo hành, sửa chưa ưng thì lại vào sửa tiếp đến khi hài lòng thì thôi. Trong số tiền cụ trả cho chiếc xe, đã bao gồm phí bảo hành rồi mà.
Hoặc nếu ko được, có thể qua chỗ cụ Montero ở nguyễn khánh toàn mà làm.

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
Cám ơn các cụ. Xe mới đi thì nhà cháu cứ mang tới hãng thôi. Xe cháu chưa bị trầy sơn vết nào ợ, cũng chưa từng tông mạnh lên vỉa hè hay tương tự. Vụ này là do nhà sản xuất lắp ráp không kiểm tra kỹ khi xuất xưởng thôi.

Nhà cháu chưa có kinh nghiệm nhiều về xe nên chủ không rõ với các xe mới xuất xưởng thì nguyên nhân là gì thôi

pherolhh

Xe hơi
Em thấy nếu 2 trục có lệch nhau chiều dài nếu đi thẳng thì cũng ko lệch lái, cái này em nghi là do góc đặt bánh xe chứ ko phải do chièu dài trục, vì khi góc đặt bánh xe sai (chụm , nghiêng , ngửa ) sẽ gây lệch lái .

Estrella

Xe hơi
Ngay từ khi mới mua đã thế hả cụ, có hơn 1000km thôi mà. Xe cụ vẫn còn bảo hành, sửa chưa ưng thì lại vào sửa tiếp đến khi hài lòng thì thôi. Trong số tiền cụ trả cho chiếc xe, đã bao gồm phí bảo hành rồi mà.
Hoặc nếu ko được, có thể qua chỗ cụ Montero ở nguyễn khánh toàn mà làm.
Nhà cháu đi bảo dưỡng trong hãng xong vẫn phải qua cụ Montero.

xe_bo_6_banh

Xe buýt
Em thấy nếu 2 trục có lệch nhau chiều dài nếu đi thẳng thì cũng ko lệch lái, cái này em nghi là do góc đặt bánh xe chứ ko phải do chièu dài trục, vì khi góc đặt bánh xe sai (chụm , nghiêng , ngửa ) sẽ gây lệch lái .
Chính xác cụ ạ. Mà vụ chỉnh độ chụm này thì theo em đc biết trong hãng ko có máy chuyên dụng nên loay hoay ko chỉnh dứt điểm đc.

Ra Đào Tấn 15ph là xong. Đỡ mất công cụ chủ ạ.

anhdxt

Xe hơi
xe của cụ chỉ cần chỉnh độ chụm là được, thường thì trước khi xuất xưởng đã được căn chỉnh chuẩn từ nhà máy, nhưng trong quá trình vận chuyển từ nhà máy đến đại lý nếu không thực hiện đúng quy trình vận chuyển thì xe có thể bị lệch độ chụm ( cái này cụ Montero có nói ngay cả BMW hay Mec nhiều xe mới tinh ra kiểm tra vẫn bị lệch là bình thừong)

QAZ

Xe container

Không phải lệch chiều dài trục, mà là trục trước và trục sau nó không song song với nhau.

Mang qua mấy cơ sở chỉnh độ chụm, họ có máy đo chính xác hơn, chứ trong hãng thường không có loại máy này. Mấy ông trong hãng chỉnh độ chụm bằng dây thừng là đủ biết rồi !

pherolhh

Xe hơi
e thấy họ có cái đồng hồ như cân nước đa chiều gắn vào trục bánh xe, sau đó họ đánh lái qua lại để cân chỉnh góc đặt bánh xe gì đó. Em đi bảo dưỡng xe thấy một số bác vào chỉnh xe như vậy, nghe nói xe đi một thời gian là phải kiểm tra cái này , xe nào cũng phải làm vì trong quá trình vận hành nếu xe hay cán qua đá to, đi đường lồi lõm sẽ làm sai góc đặt bánh xe.

SmallRiver

Xe điện
Xe tôi mới đi được hơn 1000km, lái có cảm giác bị nhao phải. Mang đến đại lý, nhân viên kỹ thuật sau khi thử xe thì đảo lốp => tháo bánh gõ búa kỳ cạch => không đc. Sau đó đo khoảng cách giữa hai trục bánh xe trước sau thì bên phụ dài hơn bên lái đến 1.5cm, chỉnh sửa hơn tiếng đồng hồ thì đỡ hơn được chút. Hỏi kỹ thuật đại lú thì nói đó là do các gioăng khớp nối chưa hợp lý. Cụ nào có kinh nghiệm xin cho tôi biết nguyên nhân lệch này là do gì? Do nhà máy lắp ráp hay còn nguyên nhân gì khác?
Nhưng dù nguyên nhân gì đi nữa thì vụ này ford cũng quá tệ. Xe mới xuất xưởng mà ki có kiểm tra chỉnh sữa trước khi xuất xưởng.
Hiện tượng này sẽ gây ra góc lệch tâm dọc. Bác hỏi lại xem độ lệch này có trong giới hạn cho phép không? Nếu góc này lớn thì xe sẽ chạy kiểu "chó chạy", vì tâm bánh sau không trùng lên tâm bánh trước khi chạy thẳng.

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
Cụ nói chính xác đấy ợ, vodka cụ!
Không phải lệch chiều dài trục, mà là trục trước và trục sau nó không song song với nhau.

Mang qua mấy cơ sở chỉnh độ chụm, họ có máy đo chính xác hơn, chứ trong hãng thường không có loại máy này. Mấy ông trong hãng chỉnh độ chụm bằng dây thừng là đủ biết rồi !

QAZ

Xe container
Cụ nói chính xác đấy ợ, vodka cụ!

Trước tôi chạy Merc E cũng bị lệch góc này, nhưng xe Merc chỉnh được cả trục trước và sau nên khắc phục được ngay. Đưa vào chính hãng cũng không phát hiện ra, đến khi mang ra Michelin Ngọc Khánh thì mới đo được góc lệch, sau đó mang thông số trở lại hãng thì họ chỉnh được về chuẩn.

hoangnghidung

Xe đạp
Nếu xe mới ko bị xô lệch lớn chắc chắn do nguyên nhân: phụ tùng lắp lẫn nhau (việt nam lắp thì chuyện gì cũng có thể), ví dụ càng chữ A, các thanh giằng.
Cách kiểm tra: dùng dây kéo đo đường thẳng 4 mép ngoài của lốp (nếu 4 điểm này ko trên 1 đườn thẳng là có vấn đề). Đo khoảng cách trục trước sau (2 bên xem có bằng nhau và bằng đúng chiều dài cơ sở ghi trong đăng kiểm ko?

Nếu bị vậy thì pm nhé hoangnghidung@gmail.com (tớ chỉ là người dùng dính chưởng rồi nên phải tìm hiểu rất kỹ trước khi xử lý. xe tớ bây giờ ro ro)

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh nhẹ cứ ra Đào Tấn hết ngay

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
Cám ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình. Chắc nhà cháu mang xe đi kiểm tra thôi.
Xin các cụ tư vấn địa chỉ tin cậy có máy móc kiểm tra đo đạc được các thông số này.

Cám ơn các cụ!

anhdxt

Xe hơi
cụ ra chỗ cụ Montero ở 168 Nguyễn Khánh Toàn nhé, em toàn làm ở đấy

Nguyenhoanggt

Xe đạp
Cám ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình. Chắc nhà cháu mang xe đi kiểm tra thôi.
Xin các cụ tư vấn địa chỉ tin cậy có máy móc kiểm tra đo đạc được các thông số này.

Cám ơn các cụ!
E đào mộ tí, cụ đã xử lý được chưa? Xe e đang bị mà ra gâr không chỉnh triệt để được.