[Thảo luận] Xin tiền ở Ngã tư Chùa bộc !

LuckyCar

Xe container
Votka cụ

EM ko đồng ý với ý kiến của cụ, cụ nhìn đời đen tối quá, em thì cho rằng, các chú lái TX, hay ai cũng thế thôi, đều có lòng trắc ẩn cả....*-)*-)
Cách đây 6 tháng, (e nhớ chính xác thế vì đúng SN con em), em trở nó lên Vincom chơi, mua đồ chơi, quần áo, cu cậu thích lắm....Về đến ngã tư thái hà, chùa bộc, thấy một đưa bé gái ra xin, đúng tầm tủôi thằng cu nhà em, nhìn thương nó quá, rút cho 50k...e đưa xong, đi một lúc mới thấy mình ngu, cho nó tiền, béo thàng khác, chứ bọn nó có được tiêu đâu, nhưng trong hoàn cảnh đấy, e nghĩ ai cũng cho thôi đúng ko các cụ???:^):^)
Em votka cụ nhưng thấy báo là trong 24 giờ đã votka rồi, thôi thì em votka cụ bằng lời vậy. Em cũng không ủng hộ cách nhìn đời tiêu cực, đành rằng trong xã hội mình tiêu cực nhiều quá. Nhiều khi cứ nghĩ làm từ thiện (cả các trường hợp chính thức và ngoài đường) nhưng mà toàn vào tay bọn bất lương, chăn dắt, lợi dụng sự bất hạnh của người khác. Lần sau nếu cụ có thời gian thì mua cho cháu nó cái bánh, bát phở ngon em nghĩ là tốt nhất cụ ạ. Thực ra cũng không quá mất thời gian đâu vì mình cứ trả tiền trước rồi đi thôi. Có điều việc này có thể làm khi đi bộ chứ đi 4B thì hơi bất tiện. Còn trường hợp các cháu nó không cần mà chỉ cần tiền thôi thì không nên cho nhiều thế cụ ạ. Hôm trước đọc bài báo nói đến hiện tượng một số trẻ em học sinh tiểu học bố mẹ có 4B chỉ chấp nhận chọn chơi với các bạn nhà cũng có 4B thôi, còn thì tẩy chay các bạn nhà nghèo. Nghĩ mà buồn, đúng là xã hội.

ChinhUy

Xe buýt
Món này du nhập từ Si gòn ra các pác ợ? các pác thấy ở chỗ dừng đèn đỏ trong SG có mà đầy, thấy dễ kiếm nên dạo nầy ăn xin đông lắm, trừ những hoàn cảnh đặc biệt còn lao động được thì nên lao động chứ?

audi8

Xe tải
Em nghĩ nên cho chúng nó đồ ăn hay hơn là cho tiền vì cho tiền chúng nó dễ hư lắm.

dongkysot_hn

Xe hơi
Kiểu xin tiền này không lạ nữa, thành vấn nạn rồi đúng không ah. Thậm chí có bác không cho còn bị cào xe, ăn vạ kiểu mới. Cứ đèn đỏ là các cu chậy nhao vào các xe ô tô xin.
Nhưng em rất thấc mắc ở ngã tư Chùa Bộc... Hầu hết các xe không cho nhưng các bác taxi thì bác nào cũng cho, thậm chí có bác còn chủ động cho tức là đánh lái ra phía mấy cu vỗ vai đua tiền cho...:77: (taxi mai linh)
Em cũng nghĩ là tình cờ nhưng hầu như ngày nào cũng thấy thế... :102:
Các bác có ý kiến chỉ giáo không...
Em mấy lần qua đấy, nhìn mấy đứa cũng tội tội nên mặc dù biết là có bọn chăn dắt những em vẫn cho mấy đồng lẻ

ryan_nguyenvnn

Xe hơi
Ăn xin thì em nghĩ không cứ SG, HN mà ngay cả bên em cũng có các cụ ơi. Hôm boxing day 26/12 vừa rồi em có đi shopping đú đởn gọi là có tý không khí, vào car-park rất đông. Em tìm mãi cả mấy tầng mới có 1 chỗ đỗ xe nhưng vì 2 thằng bên cạnh đỗ sát quá mà đường ngang lại quá nhỏ , em đang loay hoay cho mọi người xuống trước rồi mới lùi vào thì có 2 nhóc 10-11 tuổi < đoán là người Thổ> chạy lại xin nhan cho em . Ban đầu cũng hơi bất ngờ vì tự nhiên thấy con cái nhà ai tốt thế mà lại xin nhan rất đúng nghề.hehe. Em đỗ xe đi ra thì chúng nó đã đứng gọn trên vỉa hè từ bao giờ và chạy lại cười rất tươi rồi xin em mấy xu lẻ các cụ ạh. Em thì chỉ để xu trong xe chứ ko bao giờ đút vào túi trong nguời cả nên cho nó luôn 5 đồng tiền giấy vì dù sao chúng cũng có hành động đẹp mặc dù em ko cần xin nhan. Giờ đọc mấy bài các cụ viết nói là ở nhà mình ko cho bị cào xe em mới lăn tăn, ko biết nếu em ko cho thì chúng nó sẽ xử lý xe em thế nào.hehe.Khi nào gặp lại phải hỏi chúng nó xem sao.:69:

Còn kiểu xin tiền ko được thì cào xe như ở nhà mình thì nếu là em thì em cũng chẳng cho, cứ kéo kính xuống nói thằng : " Biến khẩn - Khấn biển , bố mày ko có đâu - cào xe bố là gãy tay đấy " . Các cụ có cho tiền thì cũng ko tới lượt chúng nó tiêu đâu, bọn chăn dắt nó đút túi hết .

wagon9751

Xe tăng
Nếu các bác taxi đi qua đều chủ động cho tiền thì em ngờ rằng có uẩn khúc gì đó ạ:^).

duyhiep_utc

Xe đạp
Em ngày nào cũng đi qua đó vài lần mà chưa lần nào gặp, theo cụ chủ thớt "các cu chạy nhao vào" thì chắc là phải đông lắm???

Ko ai cho mà chỉ có taxi ML, ngờ quá các cụ nhể?
Biết đâu đây lại là một chiêu tiếp thị hình ảnh của Mailinh taxi?
Lái xe thương người!!!:41:

MoonMax

Xe điện
Em ở Đà Nẵng, ở trong thành phố nếu nhìn thấy ăn xin ăn mày thì gọi ngay cho số đường dây nóng để lĩnh 200 ngàn.

Nếu ở Hanoi mà như thế thì thể nào cũng đẻ ra bọn đóng giả ăn xin để lĩnh tiền nhể các bác nhể ?!?!
Đà Nẵng thì chuẩn rồi. Giá ở VN tỉnh thành phố nào cũng có một ông Nguyễn Bá Thanh.

xebonbon

Xe tải
Em ở Đà Nẵng, ở trong thành phố nếu nhìn thấy ăn xin ăn mày thì gọi ngay cho số đường dây nóng để lĩnh 200 ngàn.

Nếu ở Hanoi mà như thế thì thể nào cũng đẻ ra bọn đóng giả ăn xin để lĩnh tiền nhể các bác nhể ?!?!
Dạ không phải nếu đâu bác ạ, 90% ăn xin ở HN có tổ chức hết đấy ạ. 1000 năm TL đến nơi rồi, ko hiểu các cụ nhà mình có dẹp bớt được sự nhếch nhác này không.

Ford Falcon

Xe hơi
Món này du nhập từ Si gòn ra các pác ợ? các pác thấy ở chỗ dừng đèn đỏ trong SG có mà đầy, thấy dễ kiếm nên dạo nầy ăn xin đông lắm, trừ những hoàn cảnh đặc biệt còn lao động được thì nên lao động chứ?
ở SG ngã tư nào đầy ăn xin cụ cho em biết với, em đi mà có thấy đâu? :^):^)

cuhaifus

Xe container
Tỉnh nào cũng được như Đà Nẵng thì tốt quá các cụ nhỉ?

MaiMai

Xe buýt
Trời! Bọn xin đểu thuê cả taxi làm chim mồi nữa hả?

PARASUCO

Xe tăng
em chưa gặp kiểu này lúc nào