[Funland] Xử lý con mẹc đỗ chắn cả ngày trước cửa hàng

NNS

Xe ngựa
túm lại là thế nài, người ta đỗ xe ko trái luật thì các vị chủ shop chả có cái cớ gì đuổi người ta đi, vì chả ảnh hưởng gì đến các vị cả, ko làm cản trở giao thông, ra vào nhà thì lấy cái gì mà đuổi? sổ đỏ các vị đến mép cửa thôi à nha. Các bạn mới là người chiếm dụng nhiều hơn người khác những thứ dùng chung công cộng, lại còn đòi thiên hạ dành cả hết cho các bạn chỗ đỗ xe cho khách nè, khách lên hè cho tiện nè, lại còn đòi thoáng cả biển nữa á? khôn thế thấy bảo thọ lâu=))
chỗ đó là diện tích công cộng, ai đến trước dùng trước, ai đến sau thì chờ đến phần, ko tranh dành vì có thuộc sở hữu riêng đâu mà đòi? nhà các vị ngay đó thì các bạn có lợi thế chiếm chỗ trước mà thôi, còn ko đòi dành riêng đc, ơ kìa?nên muốn xe ko đỗ thì tự đỗ xe mình vào đó, hoặc muốn chiếm riêng thì phải đăng kí thuê bao với chính quyền phường sở tại, nó cấp cho cái biển "chỗ đỗ xe dành riêng cho nhà xxx", chứ đuỏi cái gề? đến cs, trật tự đô thị nó còn ko đuổi ko phạt đc thì các vị lấy tư cách gì đuổi?

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
túm lại là thế nài, người ta đỗ xe ko trái luật thì các vị chủ shop chả có cái cớ gì đuổi người ta đi, vì chả ảnh hưởng gì đến các vị cả, ko làm cản trở giao thông, ra vào nhà thì lấy cái gì mà đuổi? sổ đỏ các vị đến mép cửa thôi à nha. Các bạn mới là người chiếm dụng nhiều hơn người khác những thứ dùng chung công cộng, lại còn đòi thiên hạ dành cả hết cho các bạn chỗ đỗ xe cho khách nè, khách lên hè cho tiện nè, lại còn đòi thoáng cả biển nữa á? khôn thế thấy bảo thọ lâu=))
chỗ đó là diện tích công cộng, ai đến trước dùng trước, ai đến sau thì chờ đến phần, ko tranh dành vì có thuộc sở hữu riêng đâu mà đòi? nhà các vị ngay đó thì các bạn có lợi thế chiếm chỗ trước mà thôi, còn ko đòi dành riêng đc, ơ kìa? nên muốn xe ko đỗ thì tự đỗ xe mình vào đó, chứ đuỏi cái gề? đến cs, trật tự đô thị nó còn ko đuổi ko phạt đc thì các vị lấy tư cách gì đuổi?
Không mời đc bác thêm ly nữa. Hẹn dịp khác. Nhiều bác trên này đạo đức lắm cơ. Nhưng mà ......thấy thất vọng quá đi. Bác gắt gỏng thật nhưng luôn đúng về lý lẽ,luật pháp.

• Vodka
Reactions: NNS

Apache01

Xe tải
Cụ chủ ra nói nhẹ nhàng, đề nghị chủ xe Mẹc đi chỗ khác thôi. Nếu chủ xe Mẹc vẫn ngoan cố, cụ chủ có thể thuê 2 con xe cỏ, rẻ tiền, đỗ chặn trước sau cơn Mẹc đó, cách đầu, đuôi đúng 1cm - chặn cả ngày luôn, xem sao ...

linh1999

Xe hơi
Nói chung là tuỳ chỗ đỗ a , khu Thanh Liệt, Bằng Liệt em cũng xuống vứt xe thoải mái cũng ko ai nói gì vì thỉnh thoảng cũng xuống đó gặp bạn làm vài chai. Còn trên phố thì thôi a, đỗ có tí mà đuổi khiếp lắm.

CR-Vic

Xe container
Nhìn đoạn vỉa hè khá rộng và nếu đoạn đường đó không có biển cấm dừng, đỗ thì chủ shop không thể yêu cầu xe đỗ chỗ khác được. Nếu muốn thì chủ shop có thể lên GTCC làm việc để họ kẻ riêng một hoặc hai ô đỗ xe thuộc sở hữu của shop với chi phí theo quy định của nhà nước. Bất cứ xe nào không phải khách vào mua hàng mà đỗ vào cái ô đó thì chủ shop gọi xxx phường đến viết phiếu phạt luôn không mất thời gian đôi co.
PS: mà cái văn hóa kinh doanh bám vỉa hè, mặt phố như hiện nay xuất phát từ thói quen sử dụng xe máy của người Việt. Cứ cấm xe máy trong nội đô Hà Nội, TpHCM là vừa đảm bảo mỹ quan đô thị, thân thiện môi trường và văn minh buôn bán :D

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe tăng
Nhìn đoạn vỉa hè khá rộng và nếu đoạn đường đó không có biển cấm dừng, đỗ thì chủ shop không thể yêu cầu xe đỗ chỗ khác được. Nếu muốn thì chủ shop có thể lên GTCC làm việc để họ kẻ riêng một hoặc hai ô đỗ xe thuộc sở hữu của shop với chi phí theo quy định của nhà nước. Bất cứ xe nào không phải khách vào mua hàng mà đỗ vào cái ô đó thì chủ shop gọi xxx phường đến viết phiếu phạt luôn không mất thời gian đôi co.
Chủ shop làm được như vậy (kèm theo đó phải tốn kém 1 khoản nhất định) thì đã không có thớt này. Muốn chi phí thấp nhất nhưng lại đòi quyền lợi cao nhất cơ. Như có cụ gì đã nói ở bên trên "khôn thế thì sống lâu lắm".

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Họ đỗ che cái góc ấy (và kẻ cả cá xe xanh kia) bác có quyền gọi xxx GT đến, nếu xxx GX không đến (bác trừ cho họ 1 khoảng thời gian) bác có thể vào đường dây nóng của xxx GX để kiến nghị vì xe đã đỗ sai luật (cẩn thận hơn chụp ảnh thấy rõ biển số giúp cho họ có cơ sở phạt nguội).
Chỗ cái xe xanh kia là ngoài vạch sơn trông xe , và ngay miệng cống nên không được đỗ . Tụi trông xe vẫn cho xe đỗ và thu tiền sai luật tuy nhiên cũng có lúc em nhờ vả họ nên thôi ko ý kiến . Em chỉ bực tụi đỗ phía bên trái cơ ạ , bên trái em có cái ngõ to nên hay bị đỗ vô ý vô tứ thôi .

chieubuon

Xe tăng
Nếu cụ chủ đuổi thì tôi tin mọi người sẽ có thái độ khác. Còn đây cụ chủ Pic nói chuyện rất nhã nhặn cụ ạ, ở đời em nghĩ sống cũng nên vì mình vì người tí! Đường to nhiều chỗ đỗ, né chỗ người ta làm ăn ra chút cho người ta còn có cửa kiếm cơm nuôi vợ con thì có gì không làm đc mà cứ phải sân si 🙂
Chắc gì cụ chủ thớt đã có thái độ khi nói với chủ xe nhã nhặn như nói với các cụ trên này. Em chả tin nếu nói nhỏ nhẹ mà cụ chủ xe lại phản ứng cả.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Điều 18 luật GTĐB 2008 đây cụ:

Như vậy đỗ xe xong vứt đó đi công chuyện là ko ổn rồi ạ.
Điều 19 đỗ xe trên đường phố phải tuân thủ điều 18 này nhé!
cái câu này của điều 18 khó hiểu phết, thế nếu ko cấm cấm dừng đỗ nhưng tít phía xa phía trên có bãi xe thì phải lên đó gửi chứ ko được đỗ à

JWalker

Xe buýt
Đồng ý là chủ xe có thể đỗ nơi k có biển cấm, nhưng đỗ vài tiếng là ok rồi chứ đỗ quanh năm trước cửa nhà người khác không cho xe lên xuống được là 1 dạng chiếm dụng khác. Pháp luật xứ này nó vẫn cảm tính và chưa rõ ràng trong những trường hợp này.

Linh Net

Xe buýt
Đồng ý là chủ xe có thể đỗ nơi k có biển cấm, nhưng đỗ vài tiếng là ok rồi chứ đỗ quanh năm trước cửa nhà người khác không cho xe lên xuống được là 1 dạng chiếm dụng khác. Pháp luật xứ này nó vẫn cảm tính và chưa rõ ràng trong những trường hợp này.
Có mà cụ cảm tính ấy, em thật
Luật ko giới hạn thời gian nhưng mà cụ lại “cảm thấy” lâu thì rõ là cụ cảm tính rồi.

Còn đỗ trái phép thì bồ câu xuất hiện ngay cụ nhé, nhanh hơn cướp luôn.

ref2020

Xe tải
Không mời đc bác thêm ly nữa. Hẹn dịp khác. Nhiều bác trên này đạo đức lắm cơ. Nhưng mà ......thấy thất vọng quá đi. Bác gắt gỏng thật nhưng luôn đúng về lý lẽ,luật pháp.
Đúng về lý nhưng sai về tình
Nếu cụ chủ nói lịch sự nhờ đỗ chỗ khác (với điều kiện có chỗ khác đỗ được) mà chủ xe vẫn trơ ra thì cũng ko tốt đẹp gì đâu mà tự hào. Bên kia đường còn đầy chỗ thì mang sang đó mất cái gì mà tham sân si làm gì

JWalker

Xe buýt
Có mà cụ cảm tính ấy, em thật
Luật ko giới hạn thời gian nhưng mà cụ lại “cảm thấy” lâu thì rõ là cụ cảm tính rồi.

Còn đỗ trái phép thì bồ câu xuất hiện ngay cụ nhé, nhanh hơn cướp luôn.
Nhà mặt phố tiện có gara để luôn xe trong nhà, có thằng vác xe ra táng trước cửa đi công tác cho 1 tháng cũng đúng luật mà nhỉ.

Z90

Xe tăng
Chấp nhận, còn cảm thấy không chấp nhận được thì làm căng lên, căng đến thế nào thì tùy máu cụ. Nhưng lưu ý đừng để từ đúng thành sai :D

Linh Net

Xe buýt
Nhà mặt phố tiện có gara để luôn xe trong nhà, có thằng vác xe ra táng trước cửa đi công tác cho 1 tháng cũng đúng luật mà nhỉ.
Nếu ko ra vào được nó lại thành món khác rồi cụ ơi, cụ cứ nhầm nhọt thế là chết dở đấy.

JWalker

Xe buýt
Nhầm gì ? Thực tế đấy. Luật vậy xử ai ?

coolpix8700

Xe ngựa
Chủ nhà có thể gọi xxx GT và xxx GT gọi xe cẩu. Chủ xe được quyền giải quyết tất cả sau đó với xxx GT. Không thích gọi luât sư để thử xem luật sư có giúp được gì hay không!

Điều 19. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.

Chỉnh sửa cuối:

Linh Net

Xe buýt
Nhầm gì ? Thực tế đấy. Luật vậy xử ai ?
Nếu ko có biển cấm dừng hay sai với luật pháp thì cụ hay em chẳng làm gì đc chủ xe cả.
Trách là trách cụ mua nhà bất tiện quá thôi, dân gọi là đen thôi.

LeTai1979

Racing Boy
Xxx đã trả lời là họ ko vi phạm, xxx còn ko xử phạt được thì Cụ định xử lý kiểu gì?
Cụ nào bày cách mà có thiệt hại về tài sản vớ vẩn ăn cái tội đồng lõa ấy. :))