[Thảo luận] “CSGT không nhất thiết phải thuộc lòng hết luật”

LeHoang3010

Xe hơi
Đúng là người ta cũng chẳng thuộc làu làu được điều nào khoản nào đâu ạ. Chỉ cần nó nhớ và hiểu đúng là được rồi! Lúc phạt vác nghị định ra chỉ lỗi cho mình cũng được, nhưng phải chỉ đúng. Còn tung clip nên mình mà thêm mấy dòng bình luận nói xấu xxx thì nó cho vào tội có tù đấy ợ. Có thế nào đăng đúng như thế thôi không được bình luận vào, để cho người khác bình luận hộ.

Việt Phong

Xe tải
Đành rằng là ko thể nhớ hết tất cả được luật.
Nhưng vấn đề là cách xử lý vấn đề và đạo Đức nghề nghiệp kém nên sinh ra thế...
Em cũng nghĩ như cụ
Chỉ mong XXX xử lý có tâm

tranvuhoang2005

Xe điện
khác nào thi đỗ, có bằng không thuộc luật đâu

Anhhaycuoi

Xe hơi
cái tsb nhà nó,thằng bé sai,đến thằng lớn cũng bao che

lymdym

Xe tăng
Chúng nó học mấy năm để ra đường chỉ để làm luật mà không thuộc luật thì để xã hội này loạn mất à?

lymdym

Xe tăng
Sao chúng nó không bảo đi thi bằng lái cũng không cần học luật, chỉ cần mang sách chỉ đúng chỗ cần trả lời thôi?

vam

Xe buýt
Cụ ạ xxx cũng chỉ cần hiểu đúng và nhận biết đc thế nào là lỗi thôi, còn cụ thể điều nào và chính xác ngôn ngữ thì phải tra cụ nhé! Họ cũng chỉ cần như thế thôi ạ! Cũng như cụ thôi hiểu và biết sai để ko phạm điều cấm, còn họ hiểu để biết thế nào là sai để bắt mà cụ! hehehe hình như cụ ghét xxx quá thì phải! em chẳng là xxx đâu, em cũng ghét xxx lắm đấy nhưng mà em nhìn khách quan thôi! Trong clip đó thì có thể hiểu rằng xxx thấy chở hàng cồng kềnh thì bắt, mà đúng cái này cũng có quy định trong luật mà, nhưng khi dân hỏi thì xxx phải dở sách, điều đó cũng có sai đâu???? chẳng có quy định nào cấm xxx giở sách để viện dẫn luật cả?? Cũng như ra tòa có ai cấm luật sư giở luật ra xem đâu??? hehehehehe!
cụ chắc chỉ đọc mỗi tít thôi thì phải? Ok theo kiểu lí luận của cụ thì cho dở sách ra đi, nhưng dở sách ra rồi thì phải chỉ được cho người vi phạm nó nằm ở điều bao nhiêu khoản nào, đo đạc chứng minh (giống như lỗi tốc độ cụ đòi ảnh để cm đó thôi). Những việc đơn giản thế thôi xxx có làm không? Hay là tôi cứ nhìn thấy anh sai là anh sai, tôi là vua tôi bảo anh chết anh phải chết.

superdrives

Xe điện
cụ chắc chỉ đọc mỗi tít thôi thì phải? Ok theo kiểu lí luận của cụ thì cho dở sách ra đi, nhưng dở sách ra rồi thì phải chỉ được cho người vi phạm nó nằm ở điều bao nhiêu khoản nào, đo đạc chứng minh (giống như lỗi tốc độ cụ đòi ảnh để cm đó thôi). Những việc đơn giản thế thôi xxx có làm không? Hay là tôi cứ nhìn thấy anh sai là anh sai, tôi là vua tôi bảo anh chết anh phải chết.
Cụ chưa đọc hết các comment của em rùi! em hoàn toàn ko bênh xxx nhưng cụ thử xem các cụ comment đằng trước toàn có ý nói xxx PHẢI thuộc luật cơ, mà điều đó là ko cần thiết lắm. Quan điểm của em chỉ cần xxx hiểu luật và làm việc đúng. Cái chết ở đây của xxx thanh hóa đáng bị ném đá là khi đã tra sách rồi nhưng lại ko trả lời rõ ràng cho dân và không thực hiện đo khi người dân yêu cầu chứng minh lỗi, còn việc không thuộc luật của xxx thì chẳng nên ném đá làm gì. Phải hok cụ????

superdrives

Xe điện
Chúng nó học mấy năm để ra đường chỉ để làm luật mà không thuộc luật thì để xã hội này loạn mất à?
Vâng cụ đã học đại học chưa? cụ học 5 năm cụ thuộc đc hết mấy quyển sách rồi ạ? em dự là cụ chỉ hiểu thôi chứ thuộc thì em đố cụ luôn!

IQsac.handmade

Xe hơi
bảo xxx thuộc hết thì khó đấy ạ nhưng anh e OF nhà mình bật xxx thì chính những quả bật đấy hằn ngay vào não xxx đố quên đc ạ :D !

vancaonokia

Xe hơi
Em nhớ không nhầm thì hôm trước có bài nói sát hạch để cấp thẻ xanh của CSGT chỉ cần qua 50% là đạt.
Chỉ cần 50 % thôi sao, còn 50 % nữa thì vừa làm vừa dở sách àh, cho đi học thêm 5 năm nữa rồi ra đứng đường các cụ nhể,

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Có học luật bao giờ đâu mà đòi thuộc ?

binhxii

Xe hơi
Em nghĩ xxx không nhất thiết phải thuộc từng câu từng chữ. Nhưng cần phải biết lỗi thuộc điều nào, khoản nào thuộc nghị định, thông tư nào và cấm điều gì. Những cái đó thì phải chính xác mới dừng bắt ngừoi vi phạm được. Chứ không thể có chuyện xxx cứ dừng xe rồi bảo từ từ để tôi đi tìm sách rồi thông báo lỗi được. Sách luật chỉ là mang theo để tham khảo và để chỉ rõ cho dân lỗi vi phạm.

Innocet

Xe máy
Nói gì thì nói, não của mấy chú xxx cũng ngắn, làm sao nhớ được gì ngoài việc phải đảm bảo chỉ tiêu trong ngày :)
Quân dốt, cấp trên bao che thì sẽ còn nhiều vụ như thế!

polizia

Xe container
Các cụ vẫn bắt bẻ câu chữ quá, không hiểu luật nó khác với giở sách ra để tra. Thí dụ như xe chở hàng cồng kềnh nhưng cảnh sát không phạt và bảo rằng muốn chở thế nào cũng được, đấy mới là không hiểu luật, còn việc cảnh sát nhìn thấy xe chở cồng kềnh thì biết là lỗi này có quy định và vẫy thổi phạt, nhưng không nhớ nó nằm ở trang nào và mức phạt bao nhiêu thì lại là khác.
Ngay cả luật sư hành nghề về luật vẫn phải tra sách chứ có phải cái gì cũng thuộc đâu.
Có những lỗi ít khi phạt thì em cam đoan là không cảnh sát nào nhớ được, các cụ thử hỏi CSGT xem lỗi cấm đỗ xe ngày chẵn xe liệu tất cả các CSGT đều nhớ hết nó là điều bao nhiêu không?

PICK UP

Xe tải
EM nghĩ nguồn gốc cơ bản là mấy cái "chỉ tiêu" thôi các cụ nhờ! Đằng nào cũng phải đạt thì gặp thằng dân cu đen nào cũng tuýt, có hàng mớ pháp luật thì chẹt kiểu gì chả chít.
Em thấy hàng chở xe máy của bác 36 kia cũng chả cao hay dài lắm. Nếu phạt thì ghi mẹ nó là quá kích thước theo quy định là bao nhiêu thì dân mới phục. Đằng này mấy anh đặt ra chỉ tiêu chỉ thích đi điều tra xem thằng nào tung clip lên face, chán như con gián!

duongthienly

Xe buýt
Các cụ biện minh cho xxx hài quá. E tạm tổng hợp là các cụ đưa ra 2 ngtắc:
1. Dân ko cần thuộc luật, chỉ cần nhớ các điều cấm để tuân thủ.
2. Xxx ko nhất thiết phải thuộc lòng luật.
Vậy thì ai phải thuộc? Bảo sao toàn xài luật rừng???
Nếu xxx ko thuộc được đến chi tiết điều, khoản, điểm của cả Luật thì cũng phải nhớ 1 số lỗi phổ thông. Ví dụ, xxx hình sự đi bắt bạc thì phải rõ tội này nằm ở điều 248, 249 Bộ Luật hsự, các thtư, nghđịnh lquan là gì mà còn xử lý cho phù hợp chứ???
Hay là ý các cụ thì cứ bắt đã, rồi về tra cứu luật sau??? Các cụ cứ nghĩ thế bảo sao xxx nó ko đè đầu cưỡi cổ.
Mà các cụ xem lại quy trình xử lý bắt buộc của xxx giao thông xem có cần thông báo lỗi vi phạm của chủ phương tiện ko nhé.
Xxx là 1 phần của chấp pháp. Chấp pháp mà ko thuộc, ko hiểu luật thì chấp kiểu gì???
Hay cụ là người của xxx vào đây để "định hướng dư luận"???

duongthienly

Xe buýt
Các cụ vẫn bắt bẻ câu chữ quá, không hiểu luật nó khác với giở sách ra để tra. Thí dụ như xe chở hàng cồng kềnh nhưng cảnh sát không phạt và bảo rằng muốn chở thế nào cũng được, đấy mới là không hiểu luật, còn việc cảnh sát nhìn thấy xe chở cồng kềnh thì biết là lỗi này có quy định và vẫy thổi phạt, nhưng không nhớ nó nằm ở trang nào và mức phạt bao nhiêu thì lại là khác.
Ngay cả luật sư hành nghề về luật vẫn phải tra sách chứ có phải cái gì cũng thuộc đâu.
Có những lỗi ít khi phạt thì em cam đoan là không cảnh sát nào nhớ được, các cụ thử hỏi CSGT xem lỗi cấm đỗ xe ngày chẵn xe liệu tất cả các CSGT đều nhớ hết nó là điều bao nhiêu không?
Các cụ này ko hiểu vô tình hay cố ý mà nhầm lẫn ở khái niệm "học thuộc lòng" với "hiểu, nắm vững" luật. Ko nhất thiết phải như con vẹt, làu làu từng câu, chữ nhưng phải hiểu và nắm vững nội dung, quy định cơ bản của các điều luật. Nếu xxx ko hiểu thì bắt lỗi bằng cảm tính cá nhân hay luật rừng???

"Sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật" mà các cụ nói làm e chán hết cả người!!!

duongthienly

Xe buýt
Các cụ này ko hiểu vô tình hay cố ý mà nhầm lẫn ở khái niệm "học thuộc lòng" với "hiểu, nắm vững" luật. Ko nhất thiết phải như con vẹt, làu làu từng câu, chữ nhưng phải hiểu và nắm vững nội dung, quy định cơ bản của các điều luật. Nếu xxx ko hiểu thì bắt lỗi bằng cảm tính cá nhân hay luật rừng???

"Sống, làm việc theo hiến pháp và pháp luật" mà các cụ nói làm e chán hết cả người!!!

polizia

Xe container

"Sống, làm việc theo hiến pháp và pháp luật" mà các cụ nói làm e chán hết cả người!!!
Trong trường hợp như clip kia thì ai bảo là cậu cảnh sát đó không hiểu và nắm vững luật, chẳng qua người vi phạm cứ hỏi dồn quy định ở điểm nào vân vân thì chuyện cảnh sát không nhớ là bình thường, muốn trả lời xem nó quy định thế nào thì giở sách ra tra thôi.