[Funland] “Em bé napalm” ngày ấy, bây giờ

Trạng thái
Thớt đang đóng

cocsku

Xe cút kít
Thế nào là tự do cũng khó nói cụ ạ, có chăng nó tự do theo quan điểm của từng thằng. Ngay chiến tranh ở Apganistan và Iraq; chính quyền và quân đội Mỹ cấm chụp ảnh xác lính Mỹ hay những bất lợi trong chiến tranh. Như vậy thì có thể coi đó là tự do hay không cụ? Đồng thời chị Phúc đi từ năm 1992, những năm này thì cuộc sống của ta bắt đầu ngon lành rồi vì nhiều nước bắt đầu thân thiện với Việt Nam đặc biệt là Hàn Quốc và Nhật.

Đó mới chỉ nghe nói vậy còn chứng cứ thế nào không ai rõ cụ ạ!
Thời kỳ 91, 92 là gdp đầu người Việt nam xuống đến mức thấp nhất, mặc dù cuộc sống thực có khấm khá hơn vài năm trước đó.

Tình cờ

Xe buýt
Em ko comment về cuộc đời của cô Phúc. Em thấy gai mắt với hàm ý miệt thị của cụ về GỐC ĐỊA CHỦ. Nếu ko có tầng lớp địa chủ bao nuôi và đóng góp cho 2 cuộc kháng chiến thì ko có Việt Nam hôm nay đâu. Cụ ấu trĩ vừa thôi, thế hệ cũ đã quá ấu trĩ và sai lầm với sự ngu dốt tột cùng khi làm cải cách ruộng đất còn chưa đủ để kiểm chứng hay sao, mà đến giờ này vẫn còn phải bám vào từ “địa chủ” để nhận xét về gốc gác người ta? :T
Chưa biết gốc nông dân gây họa nhiều hơn hay gốc địa chủ gây họa đâu cụ nhỉ. Công nhận đọc dòng cuối như nhai phải sạn. Tầm này vẫn còn chủ nghĩa lý lịch thì chịu.

TSTA

Xe container

Bachsima

Xe lăn
Có một người con sống sót và giờ thành tướng bên Mỹ. Em có xem phỏng vấn cụ tướng này về chuyện cũ. Cụ ấy chỉ khóc và nói nó quá kinh hoàng. Cụ bảy Lốp chết cũng đáng nhưng cần phải qua một phiên toà xử án công khai chứ tướng Loan cầm súng nã thẳng đầu như thế thiên hạ lại chả phẫn nộ vì dù sao cụ ấy cũng đang là tù binh.
Ngụy ngay ở thời điểm 1968 có dám ho he gì về "tội ác" Bảy Lốp/Lớp đâu, mấy chục năm sau mới lôi ra.
Nếu ngụy thực sự có tâm trong việc ghi nhận sự thực lịch sử một cách khoa học, không tư vị thì đã lập ủy ban điều tra, ghi chụp lời nhân chứng ngay tại thời điểm đó. Thực tế chả có gì cả.
Ngay ở thời hiện đại, Ukraine cũng các bài tương tự, khóc rõ to các vụ Bucha và nhà ga Kramatorsk. Khi đạt hiệu quả truyền thông thì lờ đi cái đoạn thu thập bằng chứng hợp pháp lý.

anhtrangvn

Xe buýt
Ôi em kháy gì đâu ạ. Đợt em sang Miên Ma, vào nhà cụ sư nổi tiếng đứng trong ngũ đỉnh của giới tu hành (em nghe bẩu vậy), nhà cụ ý chắc có khoảng vài tạ xá lợi đựng trong hũ. Trông như kẹo trứng chim hồi xưa ấy.
Em vô thần cụ ợ, mong cụ bỏ qua.
Thế loại đó chắc là biểu tượng, chứ gần đây em cũng thấy có vẻ nhiều xá lợi quá. Em có nghe một nhà sư nói rằng, xá lợi là một người có đời sống thân, tâm thanh tịnh thì nó hình thành từ trường sinh học của thân nó thay đổi, cấu trúc bền vững hơn chứ không phải xá lợi là thể hiện sự giác ngộ. Giống như tinh thể nước, trong những điều kiện khác nhau cho ra cấu trúc rất khác nhau:

traiHNcodon

Xe tăng
Nguyên tắc tự do báo chí là không đổi.
Cho nên có muốn họ cũng ko cản được cụ nhé.
Báo chí hoạt động độc lập, thậm chí phang nhau với cả tổng thống.

Còn việc có các em bé ở nơi nào đó hay không, nếu cụ quan tâm thì nên lên mạng tìm, hoặc quan tâm hơn nữa thì cụ sang tận nơi điều tra, em thì ko quan tâm.

Em chỉ chốt 1 câu là: tự do báo chí thì nhân loại có cái nhìn khách quan và đa chiều. Vậy thôi.
Cái gì báo chí PT mà đa chiều,Nghe anh Chăm anh nói chưa vậy,đương kim TT Mỹ nhé.
Tôi đâu bảo cụ quan tâm vì chắc chắn cụ đã thờ phụng báo chi phương tây rồi còn chú ý tới gì nữa,Chỉ vồ lấy tin tức của họ rồi không thèm quan tâm thứ gì khác.

matizvan2009

Xe ba gác
con cái vnch không được ký hồ sơ đi học đại học thì phải đi chứ còn gì nữa , o ép về chính trị như chí phèo hô ai cho tao làm người
cụ biết vụ "không ký hồ sơ" tồn tại đến đoạn nào của ls không (nói ls nó to tát, cụ biết là năm 19xx không)?

matizvan2009

Xe ba gác
vì đó chỉ là bức ảnh
chứ không phải đoạn phim nhựa . nên chẳng ai biết nguyễn ngọc loan đã nói gì khi bóp cò
có clip nhé, em không biết cụ Loan nói gì nhưng thái độ (em tự mô tả): châm điếu thuốc, (nhìn giống cowboy Mỹ lắm), rút súng (hơi kiểu cách, kiểu quay nòng từ trong ra..).. pằng ... cụ Lốp méo miệng.

Bachsima

Xe lăn
Thế loại đó chắc là biểu tượng, chứ gần đây em cũng thấy có vẻ nhiều xá lợi quá. Em có nghe một nhà sư nói rằng, xá lợi là một người có đời sống thân, tâm thanh tịnh thì nó hình thành từ trường sinh học của thân nó thay đổi, cấu trúc bền vững hơn chứ không phải xá lợi là thể hiện sự giác ngộ. Giống như tinh thể nước, trong những điều kiện khác nhau cho ra cấu trúc rất khác nhau:
View attachment 7222268
Mấy cái ảnh giả khoa học thế này cũng đưa ra được.

Bachsima

Xe lăn
có clip nhé, em không biết cụ Loan nói gì nhưng thái độ (em tự mô tả): châm điếu thuốc, (nhìn giống cowboy Mỹ lắm), rút súng (hơi kiểu cách, kiểu quay nòng từ trong ra..).. pằng ... cụ Lốp méo miệng.
Clip đây, trong "Việt Nam một thiên lịch sử truyền hình" của hãng CBS cũng có:

Chauthanh11

Xe điện
Kim Phúc + Cô Nhíp , 2 nhân vật của 2 bức ảnh có tính biểu tượng của chiến tranh Việt Nam đều tìm cách qua trời Tây hết cả !

datto70

Xe điện
Cô ấy trốn ở lại Canada chắc chắn có một tổ chức nào đó đứng sau
Cô ý không chống đối nhà nước ta là ok rồi
Thấy vẫn mặc áo dài VN cũng là ok rồi
Ai chả có mưu cầu hành phúc cá nhân

cuc_cu

Xe buýt
Nhìn những hình ảnh này thật sự rất cảm xúc, xót xa và có chút rùng mình vì sợ hãi đối với chiến tranh...

hd-vt

Xe container
View attachment 7222268
Em không cho là biểu tượng, vì còn rất nhiều ảnh kèm theo như chỗ ảnh gửi tro cốt ở chùa tại VN ấy.
Các hột to từ như hạt lạc đến nhỏ như hạt đậu xanh, tròn méo đủ cả, bề ngoài cũng nhẵn và trắng.
Đã bẩu như kẹo trứng chim thời ơ kìa mờ lị, cụ làm em nhớ tuổi thơ ăn chơi...trác táng cả hội chia nhau vốc ...kẹo trứng chim hehe.

Nhimtiu

Xe container
Kim Phúc viết
“Sự căm giận bên trong tôi chồng chất cao như núi. Tôi căm ghét cuộc sống. Tôi thù hận mọi người bình thường bởi vì tôi không bình thường. Nhiều lần tôi thực sự muốn chết. Tôi dành cả ngày trong thư viện tìm đọc nhiều sách tôn giáo để tìm kiếm mục đích của cuộc sống. Một trong những cuốn sách tôi đọc là Kinh Thánh. Giáng sinh năm 1982, tôi tiếp nhận Chúa Giê-xu Cơ Đốc làm Cứu Chúa của tôi. Đó là sự biến chuyển diệu kỳ trong đời tôi. Chúa giúp tôi học biết tha thứ - bài học khó khăn nhất trong tất cả các bài học... Vẫn còn những vết sẹo trên thân thể tôi, nhưng tấm lòng tôi đã được thanh tẩy.
Em tin lời cô ấy là thật khi về bên Chúa, lịch sử vẫn bi thương và con người vẫn phải chấp nhận nó thôi cụ Ngao ạ. Tks cụ và chúc cụ luôn mạnh khoẻ!

Trạng thái
Thớt đang đóng