[Thảo luận] “Xxx không lập biên bản tại hiện trường, mà cầm giấy tờ về trụ sở” có đúng hay không?

dreamwater

Xe điện
Thưa các cụ,

Có 1 câu hỏi private của 1 cụ hỏi như sau:
"Xxx phường chỗ cụ ấy thường đi bắt vi phạm giao thông, nhưng không chịu lập biên bản tại chỗ, mà thu giấy tờ mang về phường rồi bắt người vi phạm phải về phường theo. Xxx làm như vậy có đúng hay không? Có điều khoản nào trong luật yêu cầu xxx phải lập BB ngay không?"

Là 1 câu hỏi private, nhưng em thấy phường của cụ này không phải cá biệt, mà em đã gặp rất nhiều trường hợp thế này và có thể nhiều cụ cũng đã gặp. Xét thấy đây là câu hỏi nhiều cụ nên biết nên em xin phép cụ chủ đặt câu hỏi này cho em trả lời public, coi như phổ biến chung.

Căn cứ
Điều 58: Luật xử lý vi phạm hành chính
Khoản 1: Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản, trừ trường hợp xử phạt không lập biên bản theo quy định tại khoản 1 Điều 56 của Luật này.
Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, NGHIỆP VỤ thì việc lập biên bản vi phạm hành chính được tiến hành ngay khi xác định được tổ chức, cá nhân vi phạm.
Vi phạm hành chính xảy ra trên tàu bay, tàu biển, tàu hỏa thì người chỉ huy tàu bay, thuyền trưởng, trưởng tàu có trách nhiệm tổ chức lập biên bản và chuyển ngay cho người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính khi tàu bay, tàu biển, tàu hỏa về đến sân bay, bến cảng, nhà ga.

Như vậy. Tại khoản 1 Điều 58 này nêu rõ:
- Nếu là xử lý vi phạm hành chính không không giản đơn thì phải “kịp thời lập biên bản”, thế nào là kịp thời. Đơn giản là phải “nóng” phải không các cụ. Tại sao thì xin giải thích ở dưới.
- Các trường hợp VPHC phát hiện thông qua phương tiện kỹ thuật, NGHIỆP VỤ thì phải lập BB ngay khi xác định được đối tượng vi phạm. Các các cụ phải biết là, xxx là người có NGHIỆP VỤ, và để xác định cụ đúng hay sai thì cũng phải dùng đến NGHIỆP VỤ trong ngành (Hì hì, luật là thế, đúng đến từng từ từng câu các cụ nhé).

Mặt khác, khi nói 2 từ “Biên bản”, chúng ta cần phải xét đến định nghĩa của Biên bản được quy định trong Thông tư liên tịch số 55/2005/TTLT-BNV-VPCP của Bộ nội vụ và Văn phòng chính phủ. Biên bản là một văn bản nằm trong nhóm Văn bản tác nghiệp hành chính. Biên bản là một loại văn bản ghi chép lại những sự việc đã xảy ra hoặc đang xảy ra. Biên bản không có hiệu lực pháp lý để thi hành mà chủ yếu được dùng làm chứng cứ minh chứng các sự kiện thực tế đã xảy ra. Vì vậy, biên bản phải có tính tức thời. Biên bản có các loại sau:
- Biên bản hội nghị là biên bản dùng để ghi chép diễn biến của một hội nghị nào đó để làm bằng chứng hợp pháp cho hội nghị đó.
- Biên bản sự vụ là biên bản dùng để ghi chép diễn biến của một sự vụ nào đó để làm bằng chứng hợp pháp trước pháp trước pháp luật cho sự vụ đó. Ví dụ: Biên bản trộm cắp, biên bản đánh nhau, biên bản tai nạn giao thông, biên bản xử phạt hành chính…
- Biên bản hành chính là biên bản ghi chép diễn biến của một hoạt động theo các quy định của quy phạm hành chính nào đó đã được ban hành. Ví dụ: Biên bản xử án, biên bản bảo vệ luận văn tốt nghiệp, biên bản bảo vệ luận án tiến sỹ… Các biên bản này thường được soạn thảo theo một mẫu thống nhất.

Với định nghĩa Biên bản như trên thì biên bản VPHC là Biên bản sự vụ, nó làm bằng chứng trước pháp luật nên càng đòi hỏi tính bình đẳng của BB (tất cả những ng có tên đều được quyền ký và có ý kiến), tính thức thời (ghi nhận tại hiện trường), tính minh bạch (ghi chép phản ánh trung thực)

Như vậy, việc xxx không chịu lập biên bản ngay, mà cầm về phường rồi mới lập biên bản là không đúng. Vì biên bản sự vụ có giá trị thì phải lập tại hiện trường vụ việc, ghi nhận tại hiện trường vụ việc và có các người làm chứng nếu có. XXX phải kịp thời lập BB ngay khi phát hiện VPHC tức là BB cần lập ngay tại chỗ(Em hỏi nhé, thế nếu không lập tại hiện trường, về nhà mới lập thì mô tả thế nào???)

- NHƯNG CƠ MÀ xxx mang giấy tờ tọt về phường thế mới lập BB các cụ cũng có cái hay. Hay thế nào? Em xin ví dụ:

Các cụ đỗ xe dưới lòng đường, xxx đi qua túm được các cụ, ngay khi xác định được cụ nào là chủ xe, thì phải xơi ngay biên bản. Mọi xác định có sai phạm hay không, tất nhiên phải đòi hỏi NGHIỆP VỤ của xxx rồi. Thế nếu như xxx không chịu lập bb ngay, đòi về phường, các cụ cũng đánh xe đi rồi, về phường các cụ cứ cãi phăng teo đi là các cụ có đỗ thế đâu, xxx làm gì được, cứ lập BB, thì các cụ cứ ghi ý kiến không đồng ý. Còn nếu xxx có chụp ảnh chứ gì, thế thì theo điểm 2 điều 58 này, chụp ảnh tức là sử dụng thiết bị kỹ thuật thì lại càng phải lập ngay, xxx cứ cầm giấy tờ về phường, ko chịu lập ngay, tức là vi phạm luật. Các cụ cần phải Khiếu nại vì “có dấu hiệu sách nhiễu nhân dân”, làm mất thời gian của nhân dân. Khiếu nại thôi. Theo điều 16 – Luật xử lý VPHC, khoản 2: “Người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính mà sách nhiễu, đòi, nhận tiền, tài sản khác của người vi phạm, dung túng, bao che, không xử lý hoặc xử lý không kịp thời, không đúng tính chất, mức độ vi phạm, không đúng thẩm quyền hoặc vi phạm quy định khác tại Điều 12 của Luật này và quy định khác của pháp luật thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.”. Dọa xxx cái chơi các cụ nhỉ ?

Nhưng nói thật với các cụ. Chúng ta nên thống nhất quan điểm như sau:

1. Nếu ko sai, ko đưa giấy tờ.
2. Nếu sai, xuất trình giấy tờ và có ghi âm ghi hình yêu cầu lập bb ngay. Nếu xxx ko lập bb mà cứ giữ giấy tờ hoặc phương tiện là sai luật. KHÔNG VIỆC GÌ PHẢI ĐI THEO VỀ PHƯỜNG. khiếu nại ngay lập tức vượt cấp với bằng chứng là những thước film đã ghi

Chỉnh sửa cuối:

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
onthi247.vn
hóng vụ này cái có quan tâm vì hôm trước thấy 1 chị lẽo đẽo chạy theo anh XXX mặc áo xanh vì anh ấy cầm mất giấy tờ đi, mà anh ấy o đi về phường mà đi dạo dọc phố

Chỉnh sửa cuối:

binhtom

Xe tải
voka kụ chủ !

ninhcd

Xe tăng
E hóng vài ý sau:
- Viện dẫn Luật và các phân tích có liên quan của cụ chủ quá chuẩn, dưng có 1 vấn đề, về tới nơi mình tranh luận lúc đó e dự xx sẵn sàng cãi phăng là ko cầm gì của mình, điều này cực dễ xảy ra, lúc đó phải làm sao?
- Theo e thì cứ Bật ghi âm tại hiện trường, yêu cầu xx lập BB, xx ko lập thì đã có bằng chứng khi ghi âm, sau khi về phường nhận BB xong mình tiến hành các thủ tục khiếu nại, vì e nghĩ BB lập sai ==> nó vô hiệu ==> mình ko phải chịu trách nhiệm cho cái BB sai đó.

vinhchat

Xe máy
Cơ mà cụ về phường ngồi đợi lập BB, e dự nếu cãi->khả năng bị chục anh cao to đen hôi nhốt vào phòng là phải kí BB ngay

Ducloidsn

Xe tải
Vodka cụ chủ! đã khai sáng lại cho nhà cháu.

Tribute

Xe container
Vote cụ chủ. Đã gọi là biên bản thì phải đc lập ngay vì nó có địa điểm, thời gian lập phải khớp với địa điểm, tg xảy ra sự việc ghi trong bb. Việc lập bb sau là hành vi hợp thức hóa trái luật. Cơ mà các trường hợp lôi về phường là các chú xxx muốn xx cơ, đâu muốn lập bb.

bộ hành

Xe buýt
thanks cụ chủ nhiều nhiều. giá mà có 1 thùng vodka để vote cho cụ!!!!

lai thue

Xe điện
Cám ơn cụ đã khai sáng cho em, nhưng mà cụ bỏ cái avatar của cụ đi, em ko chịu được, em là thanh niên nghiêm túc thứ 2 trên otofun đấy :|

bi ron

Xe hơi
thank cụ chủ thớt:bz

thanhnamdinh

Xe tăng
em hỏi ngu tý , nếu khiếu nại, hay cãi không vi phạm. thì xxx hỏi, thế không vi phạm sao lại phải xuất trình giấy tờ, thì sao ạ

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em vodka mời cụ, cụ chịu khó ngâm cứu, viết lách vì ae OF quá!

hbh74925

Xe hơi
Em hóng vụ này, Vodka chủ thớt!

dreamwater

Xe điện
em hỏi ngu tý , nếu khiếu nại, hay cãi không vi phạm. thì xxx hỏi, thế không vi phạm sao lại phải xuất trình giấy tờ, thì sao ạ
Cái này dễ trả lời quá. "Dạ bẩm anh, a là xxx, e nhìn thấy a, e sợ qúa, a bắt e đưa giấy tờ thì e phải đưa chứ ạ". Ra vẻ ngoan ngoãn sợ sệt chút, nhưng vô hại lại bảo vệ đc mình thì có sao đâu nhỉ cụ nhỉ

dreamwater

Xe điện
Cơ mà cụ về phường ngồi đợi lập BB, e dự nếu cãi->khả năng bị chục anh cao to đen hôi nhốt vào phòng là phải kí BB ngay
Ký chứ cụ, ký mạnh và ghi ý kiến để còn có cơ sở mà khiếu nại chứ.

Nhưng nói thật với các cụ. Chúng ta nên thống nhất quan điểm như sau:

1. Nếu ko sai, ko đưa giấy tờ.
2. Nếu sai, xuất trình giấy tờ và có ghi âm ghi hình yêu cầu lập bb ngay. Nếu xxx ko lập bb mà cứ giữ giấy tờ hoặc phương tiện là sai luật. KHÔNG VIỆC GÌ PHẢI ĐI THEO VỀ PHƯỜNG. khiếu nại ngay lập tức vượt cấp với bằng chứng là những thước film đã ghi

dreamwater

Xe điện
E hóng vài ý sau:
- Viện dẫn Luật và các phân tích có liên quan của cụ chủ quá chuẩn, dưng có 1 vấn đề, về tới nơi mình tranh luận lúc đó e dự xx sẵn sàng cãi phăng là ko cầm gì của mình, điều này cực dễ xảy ra, lúc đó phải làm sao?
- Theo e thì cứ Bật ghi âm tại hiện trường, yêu cầu xx lập BB, xx ko lập thì đã có bằng chứng khi ghi âm, sau khi về phường nhận BB xong mình tiến hành các thủ tục khiếu nại, vì e nghĩ BB lập sai ==> nó vô hiệu ==> mình ko phải chịu trách nhiệm cho cái BB sai đó.
Cảm ơn cụ bổ sung. Việc ghi âm ghi hình là truyền thống và là công cụ bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các cụ. Mọi tình huống làm việc với xxx đều nên ghi hình

dreamwater

Xe điện
Vote cụ chủ. Đã gọi là biên bản thì phải đc lập ngay vì nó có địa điểm, thời gian lập phải khớp với địa điểm, tg xảy ra sự việc ghi trong bb. Việc lập bb sau là hành vi hợp thức hóa trái luật. Cơ mà các trường hợp lôi về phường là các chú xxx muốn xx cơ, đâu muốn lập bb.
Thì mục đích của xxx rõ ràng là thế rồi, phải ko cụ

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
E cũng dính phát, để xe 2b trong hồ an biên uống nước mía, xxx phường ra đòi e về phường giải quyết, e bảo các a làm sai, thế là khoảng chục xxx ra ''cả vú lấp miệng e''

dreamwater

Xe điện
E cũng dính phát, để xe 2b trong hồ an biên uống nước mía, xxx phường ra đòi e về phường giải quyết, e bảo các a làm sai, thế là khoảng chục xxx ra ''cả vú lấp miệng e''
Cứ ghi hình rõ ràng lại, ko việc gì phải đi theo, ko khéo về phường còn bị ăn đấm. Cứ làm cái đơn, nhận đc đơn các bạn í sẽ mềm mỏng mời cụ đến trả đồ. E cá luôn