[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe container
E để nó ở cuối cạnh ngắn của chữ L: tủ dưới e bỏ 1 khoang, đóng lùi vào, lấy chỗ đặt 1 cái sô rác. Như vậy, nó ở bên ngoài tủ, ko gây mùi vào bên trong tủ (nếu có), khá khuất mắt, mà cũng vẫn dễ dàng bỏ rác, và cũng khá gần chậu rửa (do ở đầu cạnh ngắn, tầm 1m, gạch nền nhà e là gạch 60cm).

Cái này mỗi lần bỏ rác sẽ phải khom lưng, em siêu lười nên chỉ thích thò chân ấn 1 nhát rồi ném tọt rác vào thùng :))

LaziCat

Xe container
Trà mận hậu e mới ngâm đây, mời các cụ mợ giải nhiệt mùa hè 😊

coolpix8700

Xe ngựa
Thùng rác giờ có loại gạt tay nắp tự mở luôn rồi mợ sắm đi :))
Nhà em có đủ cho mọi tầng, loại dùng chân mở nắp,
Nhưng hiện nay rác nhà bếp đang cho vào cái túi ni lông treo ở nắm đấm cửa ra sân sau, ngay bên trái chậu rửa, còn ở phòng em thì cũng cái túi ni lông để dưới chân,...!
Nghe keng keng là em xách ra mở khóa cổng. Bà thu rác khu nhà em không nhanh là đuổi theo, gõ keng keng xong là đã chuẩn bị đẩy xe đi rồi!

phuongmit

Xe cút kít
AI 4.0 ...chuổn CUốc tế mới \m/
Nhưng hiện nay rác nhà bếp đang cho vào cái túi ni lông treo ở nắm đấm cửa ra sân sau, ngay bên trái chậu rửa, còn ở phòng em thì cũng cái túi ni lông để dưới chân,...!
Nghe keng keng là em xách ra mở khóa cổng. Bà thu rác khu nhà em không nhanh là đuổi theo, gõ keng keng xong là đã chuẩn bị đẩy xe đi rồi!
Gạt chân thì nhà e dùng lâu rồi. Cảm ứng đợt e ngó thì size hơi nhỏ, size to thì cao tiền quá với lại rác nhà bếp mình vẫn khá ẩu, k phân loại gói ghém chuẩn mà cho vào thì bẩn, loại cảm ứng này vứt đồ khô trong phòng thì ổn, chứ thùng rác vài hôm e lại lôi ra ban công cho tắm rửa, cảm ứng chắc k thọ dc

xukthal

Xe lăn
Giờ toàn combo bác ạ, nhà em toàn chơi loại vừa ấn chân vừa ấn tay đc :))

xukthal

Xe lăn
Cái thùng rác be bé treo ở dưới chậu rửa này chỉ là cái tạm thời, chỉ chứa rác khi rửa đồ dùng hay nhặt nhau lúc đó thôi để cho tiện ko phải cúi xuống ko phải di chuyển vài km :D để bỏ rác vừa mệt mà lại nước chảy ra sàn :)) :))

Sau đó thì dọn luôn vào thùng rác to để ở góc cho sạch vì cái này có nắp đậy :D

dkkt

Xe đạp
Cồn sạch nhưng hình như đắt hơn rất nhiều thì phải mợ ạ #:-s
Mợ có group Yêu bếp trên Zalo ko cho em thông tin vì em ko dùng Fb 8->8->
E vừa mua chai 500ml cồn 70 độ ở Phamacity có 19k (chắc các hiệu thuốc khác cũng giá này). Về cho vào bình xịt dùng nhoè mới hết cụ ạ.

Group Yêu bếp ko có zalo nhưng admin group này có kênh trên Youtube chia sẻ công thức nấu ăn và review đồ bếp. E thì thích group yêu bếp trên Fb hơn vì nó rất đông (hơn 2tr thành viên) nên nhiều người chia sẻ kinh nghiệm rất hay, phong phú hơn kênh trên Youtube.

Bastion.P

Xe container
Mợ gửi cho e cái thùy link sọt rác xịn để e nâng cấp cái đuê =D>
Cái này mỗi lần bỏ rác sẽ phải khom lưng, em siêu lười nên chỉ thích thò chân ấn 1 nhát rồi ném tọt rác vào thùng :))

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe container
Mợ gửi cho e cái thùy link sọt rác xịn để e nâng cấp cái đuê [-O<
Đây, có hai nhà cho cụ chọn:
1. Fitis giá hợp lý, chất lượng ổn, e đã xui chị em bạn dì k cần quá cầu kỳ cho cái thùng rác xài rồi và nó ổn:
https://www.fitis.vn/collections/thung-rac?page=2
2. Màu mè cá chép thì brabantia này. Tiền nào của nấy nên thôi, đừng hỏi chất lượng và sự tiện dụng của nó ạ 😂:

LaziCat

Xe container

thinhtd

Xe container
nên em ko hiểu tại sao mọi người phải làm gỗ nhựa cho bếp).
Như em hay tháo xi phông chậu rửa ra để rửa. Lúc lắp lại có khi quên không đấu lại đường nước thoát của máy RO, hoặc lắp lại ống thoát của máy rửa bát bị hở. Em bị mấy lần nước tràn ra ở thùng tủ bếp rồi, nhưng do em làm nhựa picomat nên vẫn ổn.

consokhong

Xe tải
Trà mận hậu e mới ngâm đây, mời các cụ mợ giải nhiệt mùa hè 😊
Các cụ mợ chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay quá. Tiện đây em muốn hỏi xem để hấp rau củ thì nên mua gì? Nên mua nồi hấp nào hay mua cái xửng hấp inox là được ạ. Nhà em cũng có cái xửng inox mà em lười dùng lại chỉ thích ăn thịt, nhưng giờ có lẽ nên thay đổi.

cỏ và mây

Xe điện
Đơn giản thôi mợ. Hạt đỗ ngâm nước ấm tầm 6 tiếng. Xong cho vào nồi lót tải dứa như hình. Gấp tải dứa lại, chèn lên trên tải cái đĩa hoặc vật nặng tương đương, rồi đậy nắp nồi, để chỗ ít ánh sáng (giá gặp ánh sáng sẽ bị tím). Ngày 1-2 lần vẩy nước dưỡng ẩm cho giá. Tầm 3-5 ngày sẽ có giá măm.
Hạt đỗ chọn loại hạt nhỏ, đanh (đỗ ta), giá mới mập. Hạt to to kiểu đỗ lai giống giá ko ngon bằng đâu.
Em khoe mợ nồi giá của em sáng sớm nay ạ. Em phải giấu trong nhà tắm mà em ít dùng đến nó mới kín và k sáng. Hihi. Em mua tim và thịt boà rồi, từng này chắc đủ ăn 2 bữa mợ nhỉ ☺

DHa2015

Xe container
Em khoe mợ nồi giá của em sáng sớm nay ạ. Em phải giấu trong nhà tắm mà em ít dùng đến nó mới kín và k sáng. Hihi. Em mua tim và thịt boà rồi, từng này chắc đủ ăn 2 bữa mợ nhỉ ☺

Phải 3 bữa, mợ ủ thêm thời gian đi, như thế có vẻ chưa thu hoạch đc.

Hoàng Trang

Xe ngựa
TMĐT đang khai đao dần các cửa hàng buôn bán lẻ truyền thống. Em thấy nhà nhà shopping online, mẹ e 70 vẫn shopping Tiki, Lazada, Shopee đều đặn 😂.
Mấy cái phụ kiện may mặc thì 99% nhập khẩu từ TQ về chứ VN mình chưa phát triển đc ngành này. Xưa em cũng lượn Hàng Bồ suốt để tìm mấy cái nút áo theo gu. Tháng trước e ra HN đi qua phố này + hàng Ngang + Đào thì thấy đìu hiu quá thể 😢
Em thấy TMĐT góp phần cải thiện dịch vụ khách hàng rất tốt. Xưa em cần mua cái đầu khoá kéo để thay khoá balo, vài cái cúc. Em lọ mọ đi tìm mua mà người bán theo kiểu ban phát không thèm bán. Giờ kể cả mua 1 cái cúc online, vẫn ship bình thường. Hàng Bồ giờ không tồn tại trong map của em nữa.