[Funland] 16t thì làm được gì?

Shadow381

Xe điện
Cu nhà em 13 tuổi mà đi đâu lên xuống bậc thang em vẫn phải nhắc vì nếu không khả năng vấp ngã rất cao, cứ như mắt với chân không liên quan nhau! Có khi em cũng bao bọc quá thật?!

ubisapro

Xe trâu
Kệ thôi, việc ai nhà nấy lo ;)

nhuataiche

Xe container
Em nhác thấy cụ nào nhắc chuyện gỡ xương cá. Xin thưa, chúng ăn được cá đã mừng ạ :D

Ngoài cá hồi quấn cơm gì gì ấy với lại phi lê cá các loại rán giòn thì cá rán cá kho các loại tuyệt đối chúng không đụng đũa ạ. Xót ruột mới gỡ nạc gắp vào bát chúng thì chúng có ăn, hóa ra nó ghét và không biết xử lý thế nào vây, vẩy và xương cá :D

Ngay cả thịt gà ạ. KFC thì háo hức lắm, nhưng gà luộc gà rán của mình thì chúng tuyệt nhiên không ăn. Có lần em luộc xong, đem xé phay thì chúng có ăn mút mát, còn phân biệt thịt trắng với thịt đỏ. Lộn mề :D

Hoa quả thì đừng có bao giờ hy vọng chúng gọt cho mình ăn, vì em thử rồi, sai nó, nó nhăn nhó vật lộn với quả táo cuối cùng thành quả táo vuông. Chỉ ra quán trà sữa với sinh tố lọ chai là nhanh thôi ạ.

Nhắc lại, F1 nhà em 16 tuổi, thông minh nhanh nhẹn, tiếng anh như gió và học trường chuyên.

Xin cụ chủ theard và các cụ khác tư vấn phương án cải tạo như nào để em tiến hành ạ.
Chuyện gì thì em ko biết, chứ mấy chuyện ăn uống này thì dễ lắm ạ. Quan trọng bác có dám làm hay ko.

Muốn chúng nó ăn gà luộc hay gà rán của mình, thứ nhất bác cấm chúng nó ăn KFC, thứ hai là sắp đặt sao cho chúng nó ko ăn thì đói vài ngày. Đơn giản thế thôi.

Cá cũng thế, ko ăn được cá ở nhà thì cũng ko cho tiền đi ăn sushi. Táo cũng vậy, bác chỉ nó gọt rồi bắt nó thực hành, chừng nào chưa gọt được thì khỏi có tiền trà sữa hay sinh tố lọ chai.

Nói thế thôi chứ em biết ko dễ. F1 nhà bác ko biết làm chắc chắn là vì ở nhà có nhiều việc, nhiều chuyện đã chiều chuộng từ nhỏ.

Em dám bày tỏ ý kiến với bác là vì thế này, hơi dài dòng tí. Bác cứ thử tưởng tượng, sau này con bác học giỏi thành tài, bác cho nó vài chục hay vài trăm tỏi mở cái công ty sản xuất mặt hàng ABC gì đó. Nó giỏi mà, làm việc đâu ra đó, hàng tốt giá rất cạnh tranh.

Nhưng nó làm việc lớn quen rồi, ko quen làm việc nhỏ, nên hàng làm ra rồi mà ko biết lo liệu phần bao bì để đựng, thế là hàng tốt làm ra cả đống nhưng ko bán được xu nào. Gần tương tự như nó học trường chuyên nhưng ko biết gọt táo í mà.

Bác đừng nghĩ ví dụ của em là viển vông, em đang phải làm việc chung với một thằng đúng chính xác như ví dụ này đấy.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Con em 9-10 tuổi đã biết phụ Ba làm mấy việc kiếm cháo, 13-14 đã một mình một xế độp, tự bắt bus đi về nhà.
Bus đi sai tuyến do tắc đường đã biết giúp hotgirl lớp 12 đi quá nhà 4km mà không biết tìm đường về nhà.

ruby_eagle

Xe điện
Xác định thằng con sau này chỉ biết ăn bám bố mẹ :))

Ken Hạ Long

Xe điện
Vừa rồi đọc cái thớt Josua Wong mà em nhìn cảnh sang thăm ông anh hôm thứ 7 vừa rồi mà ngẫm nghĩ.

Con lão năm nay 16t, thực ra là 17 vì đang lên lớp 11.

1. Khi ăn cơm mẹ gắp cho từng món. Thậm chí bón canh vào mồm cho mà nuốt.

2. Bà vợ khoe, khoe thật chứ không phải giả là cháu ở nhà chả phải làm việc gì cả. Cháu ko chơi game, không gái gú, ko biết uống bia... chưa bao giờ đi chơi qua đêm

3. Cháu năm nay nặng có 78kg, cao 1,73m

4. Đang nhậu thì vợ bắt lấy xe đưa cháu đi học thêm. phải đi oto, ko xe máy mặc dù chỗ cháu học cách có hơn 2km

5. Em nhỡ mồm bảo cháu đi bus hoặc grab thì bị bả lườm cháy mắt. Bây giờ bắt cóc nhiều lắm...

6. 16t Văn Cao đã viết buồn tàn thu. 16t ngày xưa bao nhiêu người cầm súng ra trận. 16t như em và một số cụ ngồi đây khéo còn nhảy tàu đi chơi.. 16t Josua Wong đã là thủ lĩnh hàng trăm nghìn người... 16t vẫn có người phải bón cơm. Haizz
Con bé chưa 16 tuổi.Nó còn đưa mấy anh vào tù kìa kia.

Song Vịt

Xe buýt
Chuyện gì thì em ko biết, chứ mấy chuyện ăn uống này thì dễ lắm ạ. Quan trọng bác có dám làm hay ko.

...

Bác đừng nghĩ ví dụ của em là viển vông, em đang phải làm việc chung với một thằng đúng chính xác như ví dụ này đấy.
Con nhà em cũng giống y hệt con nhà bác trên kia. Hay bọn chuyên ngữ nó giống nhau nhỉ. Con em cũng 16 tuổi.
Hôm nghe kể chuyện ngày xưa bác trai cưa đổ bác gái sau hai buổi chiều chặt cho nhà bác gái cây táo cổ thụ bị cỗi, nó bình:
- Thời này chạy ra thuê cưa máy cho nhanh;
- Nếu chọn giữa thằng chặt cây và thằng thuê, con chọn thằng thuê vì nó khôn hơn và nó có tiền.
Em vớt vát: quan trọng là cái tâm. Nó bảo: tâm thì thiếu gì cách thể hiện đâu ạ, đâu cứ phải hùng hục chặt cây.
Nói chung, em thấy con em lười từ trong tư tưởng đến hành động. Tư duy nó khác em rồi

vietpq75hanes

Xe container
Họ đang hại con mình mà không biết.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Em nhác thấy cụ nào nhắc chuyện gỡ xương cá. Xin thưa, chúng ăn được cá đã mừng ạ :D

Ngoài cá hồi quấn cơm gì gì ấy với lại phi lê cá các loại rán giòn thì cá rán cá kho các loại tuyệt đối chúng không đụng đũa ạ. Xót ruột mới gỡ nạc gắp vào bát chúng thì chúng có ăn, hóa ra nó ghét và không biết xử lý thế nào vây, vẩy và xương cá :D

Ngay cả thịt gà ạ. KFC thì háo hức lắm, nhưng gà luộc gà rán của mình thì chúng tuyệt nhiên không ăn. Có lần em luộc xong, đem xé phay thì chúng có ăn mút mát, còn phân biệt thịt trắng với thịt đỏ. Lộn mề :D

Hoa quả thì đừng có bao giờ hy vọng chúng gọt cho mình ăn, vì em thử rồi, sai nó, nó nhăn nhó vật lộn với quả táo cuối cùng thành quả táo vuông. Chỉ ra quán trà sữa với sinh tố lọ chai là nhanh thôi ạ.

Nhắc lại, F1 nhà em 16 tuổi, thông minh nhanh nhẹn, tiếng anh như gió và học trường chuyên.

Xin cụ chủ theard và các cụ khác tư vấn phương án cải tạo như nào để em tiến hành ạ.

Muốn chúng nó ăn gà luộc hay gà rán của mình, thứ nhất bác cấm chúng nó ăn KFC, thứ hai là sắp đặt sao cho chúng nó ko ăn thì đói vài ngày. Đơn giản thế thôi.

Cá cũng thế, ko ăn được cá ở nhà thì cũng ko cho tiền đi ăn sushi. Táo cũng vậy, bác chỉ nó gọt rồi bắt nó thực hành, chừng nào chưa gọt được thì khỏi có tiền trà sữa hay sinh tố lọ chai.

Nói thế thôi chứ em biết ko dễ. F1 nhà bác ko biết làm chắc chắn là vì ở nhà có nhiều việc, nhiều chuyện đã chiều chuộng từ nhỏ.

Em dám bày tỏ ý kiến với bác là vì thế này, hơi dài dòng tí. Bác cứ thử tưởng tượng, sau này con bác học giỏi thành tài, bác cho nó vài chục hay vài trăm tỏi mở cái công ty sản xuất mặt hàng ABC gì đó. Nó giỏi mà, làm việc đâu ra đó, hàng tốt giá rất cạnh tranh.

Nhưng nó làm việc lớn quen rồi, ko quen làm việc nhỏ, nên hàng làm ra rồi mà ko biết lo liệu phần bao bì để đựng, thế là hàng tốt làm ra cả đống nhưng ko bán được xu nào. Gần tương tự như nó học trường chuyên nhưng ko biết gọt táo í mà.

Em thấy các bố cứ quá lo, cái tuổi đang ẩm ương nên các cháu nó thế, giai đoạn khẳng định tính cách thôi và cùng với cái nhìn chíu khọ với những hành động không vừa mắt của bố mẹ nên đẩy vấn đề thành lớn chứ em thấy những việc của các cháu như thế là bình thường ở lứa tuổi của chúng.
Nói các cụ mợ đừng cười chứ hồi em 16 tuổi học ngu lắm còn không biết làm gì nữa cơ vì em con út trong nhà cha đẻ chiều em lắm , ngủ thì phải gọi dậy không thế nào cũng muộn học, chả biết nấu nướng gì, có lẽ ý tứ cũng không nốt mà cứ tồ tồ dại dại, hồi đấy em để tóc dài mà mẹ em còn sợ em tự gội đầu không sạch cứ rảnh mẹ em lại đè đầu em ra mà gội.Bây giờ sắp 40 xuân đầu hai thứ tóc nửa vàng nửa đen về nhà em vẫn không phải làm gì ngoài trông cháu, chỉ phải rửa bát một mình nếu chị dâu bận gì đó, đến tuổi này em vẫn chưa làm gà vịt và vẫn chưa nấu bữa cỗ nào ngoài cơm gia đình.
Còn con em 9 tuổi , lúc 6 tuổi đã trông em nó ,7 tuổi tự đạp xe đi học biết cắm cơm và nấu những món đơn giản, nhặt rau rửa bát quét nhà...đứa em 5 tuổi , tính nó thích tự làm mọi thứ nên em ít khi phải làm hộ nó cái gì, nhiệm vụ hàng ngày là đi vứt rác, thỉnh thoảng vẫn đi mua đồ hộ em.
Chung chung bây giờ là thế sau này từng độ tuổi có thay đổi gì thì em chưa biết.

Ruan pham

Xe tăng
Em biết 1 thằng cu đẻ ở Canada, từ bé đến lớn chẳng giao tiếp ai chỉ ở trong phòng học. Đến bữa ăn mẹ nó gõ cửa để bát cơm ở cửa phòng nó lấy ăn rồi để lại bát không ở cửa. Thằng này học kiến trúc trường top ở Toronto, mẹ nó suốt ngày khen nó học giỏi nhưng đến lúc ra trường đi xin việc không đâu nhận vì không có 1 kỹ năng sống gì. Sau gần 1 năm mẹ nó xin cho nó đi bán cafe, được đâu 1 tuần chủ cũng cho nghỉ vì k bt làm gì. Mất toi cả tiền mua quần áo đồng phục để mặc đi làm.

Em cũng bt sơ 1 đứa con gái sống ở Anh, từ bé đến lớn chỉ học không phải làm gì, bt đúng nấu mỳ úp. Giờ là 1 bác sĩ mổ não cực giỏi. Chồng nó cũng là bác sĩ mổ não.

Cá nhân em thì không nên bao bọc con quá, nhưng con mình thì mình phải chiều thôi.

Ct.Thang

Xe tăng
Đáng báo động về một thế hệ "Gà CN" thời đại 4.0!

thngaylangthang

Xe ngựa
Bây chừ bọn chúng k nghe xúi dại với dỗ ngon dỗ ngọt để làm những chiện vớ vẩn ... mí ,,, như xưa:)) :))

Xe gòng

Xe điện
nuôi như nuôi đứa tàn tật, giáo dục chán thật

Dream Hilux

Xe tăng
Vừa rồi đọc cái thớt Josua Wong mà em nhìn cảnh sang thăm ông anh hôm thứ 7 vừa rồi mà ngẫm nghĩ.

2. Bà vợ khoe, khoe thật chứ không phải giả là cháu ở nhà chả phải làm việc gì cả. Cháu ko chơi game, không gái gú, ko biết uống bia... chưa bao giờ đi chơi qua đêm

4. Đang nhậu thì vợ bắt lấy xe đưa cháu đi học thêm. phải đi oto, ko xe máy mặc dù chỗ cháu học cách có hơn 2km

5. Em nhỡ mồm bảo cháu đi bus hoặc grab thì bị bả lườm cháy mắt. Bây giờ bắt cóc nhiều lắm...

6. 16t Văn Cao đã viết buồn tàn thu. 16t ngày xưa bao nhiêu người cầm súng ra trận. 16t như em và một số cụ ngồi đây khéo còn nhảy tàu đi chơi.. 16t Josua Wong đã là thủ lĩnh hàng trăm nghìn người... 16t vẫn có người phải bón cơm. Haizz
Em đang muốn con em thế mà không được, cứ lóc cóc đạp xe đạp đi học 4km, về nhà thì ăm cơm nguội, thấy gái thì không khác gì em cứ hau háu như ăn cơm nguội

lan806

Xe tăng
Cháu em thi đại học được 9,5 điểm vật lý, thế mà sang nhà nó, mẹ nó nhờ chú ơi thay cho chị cái bóng đèn tuýp, nó nhấp nháy không lên, thay bóng mới cũng không sáng. Em thay xong bảo thằng cháu "mày thi ĐH điểm cao hơn tao ngày xưa rất nhiều, lần sau tao còn phải làm việc này thì mày bỏ mẹ với tao nghe chưa". Sau này không thấy bà chị nhờ, một là thằng ôn con chịu học để sửa điện, hai là mẹ nó ngại :))

Gcar

Xe lăn

cháu thế thì "bình thường" thôi, người cần lo là ông anh không dạy được vợ!:D

BMW_X7

Xe điện

sau này nó ra đời thì lúc đấy ở đấy mà gánh cho nó, giống cháu gái bên ngoại nhà em, mẹ vợ em thương trả bắt làm gì, lười chẩy thây ra, em bảo bà cứ chuẩn bị sức khỏe, sau nó đi lấy chồng theo nó mà hộ nó, chứ ko lười như nó mà gặp thằng chồng lười nữa thì ăn cám, về ai nấu, ai dọn nhà cho
con em năm nay lớp 4 là ăn xong phải rửa bát rồi, bố hoặc mẹ hỗ trợ bên cạnh, trước ko rửa được nồi chứ giờ rửa được hết rồi, quét nhà, lau nhà đủ việc, vì ngày xưa lớp 4 em nấu cơm, nấu cám chăn 1 con lợn rồi, nên phải cho nó làm cho quen đi

Láu

Xe điện
Thằng lớn nhà e 13t, hè này e cho cu cậu đi phục vụ nhà hàng giúp thằng e, dọn dẹp, oder, bưng bê, tính tiền, mọi việc luôn. Đc cái làm cùng 1 thằng bạn nữa nên nó cũng vui, tối về hỏi con có mệt ko, nó nói có, nhg bù lại nó sẽ học đc nhiều thứ và biết quý trọng sức lao động. Còn hơn suốt ngày xem youtube với chơi điện tử.

khanhtx8

Xe tăng

Vâng thế cụ có muốn như con em ko, hồi 3 tuổi nó tự biết xếp balo, tự mặc quần áo bảo bố gọi taxi về bà nội, ra đến cửa sợ ma lại gọi bố đi cùng =))

Kể lại bị cả nhà chửi là nó theo gien bố nó, biết bỏ nhà đi từ sớm :(

Con từ bé để vợ với bà chăm cháu thì xác định miếng ăn đút đến miệng nó còn ong eo. Thằng chọi nhà em đi mua đồ với bố, đồ mày mày xách, đồ tao tao xách, nhiều hôm nhìn thằng con ôm 2 bình sữa 1l với hầm bà lằng thấy rất vật lộn nhưng kệ mẹ nó. Đằng nào sau này nó cũng đá mình vào trại dưỡng lão cơ mà :D

Chỉnh sửa cuối: