[Funland] 37t có đi xuất khẩu lao động được không?

Tuấn_132

Xe tải
Đợt này do covid nên anh hàng xóm cấm biên chứ thị trường quá rộng sẽ thu mua tiếp thôi bác.
Hôm trước em thấy ngoài này mít từ trong Nam ra rẻ khủng khiếp do tắc biên, bác có tin nổi ko, 30k/trái 10kg, xe công bán ngay chỗ KCN luôn. Chỉ khổ người nông dân.
Làm trái vụ năng suất ko bằng bù lại giá lại cao tha hồ ngồi đếm xèng bác nhỉ =D>=D>=D>
Chuyên cây nào thì sẽ có kinh nghiệm và kiến thức về cây đó, em không trồng mít nên không biết, chứ bây giờ mà có sầu riêng bán đắt hơn tôm tươi ấy cụ ạ, 1 hecta năng suất trung bình khoảng 30~ 40 tấn mà giá trên 50k thì cũng hốt kha khá bạc.

RosemaryCherry

Xe container
Chuyên cây nào thì sẽ có kinh nghiệm và kiến thức về cây đó, em không trồng mít nên không biết, chứ bây giờ mà có sầu riêng bán đắt hơn tôm tươi ấy cụ ạ, 1 hecta năng suất trung bình khoảng 30~ 40 tấn mà giá trên 50k thì cũng hốt kha khá bạc.
Ở ngoài bắc có nơi nào trồng thử chưa bác ơi, năng suất bằng bao nhiêu phần trăm so với bác nói ạ (điều kiện chăm sóc, đầu tư như nhau)???

RosemaryCherry

Xe container
Ah bác trồng cả cây chanh leo vỏ vàng phải ko ạ??? Sau bao lâu có quả vậy??? Nếu bác có hạt hay quả chín cho em xin một ít về trồng được ko, em mới trồng ít chanh leo tím. Cảm ơn bác.

Hooks

Xe tăng
Như tiêu đề, em năm nay 37t rồi ạ. Cũng do con covid nên em nghỉ việc từ 2020 rồi. Tiền làm bao năm em có mua căn nhà bên Thanh Xuân rồi cho thuê và có phải vay thêm bank hơn 1 tỏi :D Trước em học tiếng Anh và làm mảng mua hàng + xnk. Thấy tầm này đi xin việc cũng khó trong khi có một số dự định lại không thực hiện được vì em không xoay được tiền. Hiện tại em thấy khá bế tắc và nghĩ đến đi xklđ 3 năm giải quyết tạm thời rồi về tính tiếp nhưng không rõ độ tuổi em có còn đi được hay không? Em có sợt gu gồ nhưng mông lung lắm. Có cụ thông thái nào biết về mảng này thì cho em xin vài lời khuyên với ạ. Em xin cảm ơn ạ.
Cụ 37t rồi thì nên tự phát triển thôi, ko nên đi XKLĐ.

Đi XKLĐ để kiếm tiền mang về cũng không dễ dàng gì đâu. Đi Nhật làm xây dựng thì cực nặng nhọc, cần ăn uống đủ chất để bù lại sức khỏe; Làm nông thì nhẹ nhàng hơn nhưng lương thấp. Nói chung, lương dao động khoảng 30-40tr/ tháng. Sau khi nộp thuế phí, các chi phí bắt buộc cho cuộc sống, cụ phải cực kỳ tính toán, cực kỳ tiết kiệm, không chơi bời, ko du lịch... thì mới có tiền để ra, khoảng 15tr-20tr/ tháng. => Hơn anh grap ở nhà chút xíu.

Hái quả ở Úc ko biết thế nào, chứ làm nông ở Nhật thì ko hề nhàn, dù chủ yếu làm trong nhà kính. Cường độ lao động cực kinh khủng, vắt sức lao động đủ 8 tiếng. Gặp chủ tốt thì đỡ, chứ chủ ác thì nó hành cho ra bã, ăn trưa tính giờ, đi toilet tính giờ... sai một tý nó chửi cho tới bến.

Làm việc cường độ cao, cuộc sống buồn chán, mới sang sẽ shock mất vài tháng. Quen rồi đến lúc về lại mất vài tháng làm quen lại với cuộc sống ở nhà.

Ở nhà mà làm, xin vào mấy cty chuyên làm thủ tục HQ cũng được, day thêm tiếng Anh trung tâm cũng được mà cùng lắm chay Grap cũng giải quyết được nhu cầu. Còn ko thì kiếm mặt hàng mà tự doanh cụ ạ.

Nhà cháu 45 tuổi mới "khởi nghiệp", vốn có mỗi 70tr, ngoại ngữ phọt phẹt, nghiệp vụ XNK = 0, lại chọn mặt hàng NK mà mình chẳng biết gì về nó để kinh doanh. Dù mắc khá nhiều sai lầm trong 7 năm, giờ ko giàu nhưng cũng đủ ăn.

keeponlylove

Xe điện
tập chơi chứng thôi cụ. Tất nhiên phải có kiến thức (học dần) và kinh nghiệm (thua nhiều)

Tuấn_132

Xe tải
Ah bác trồng cả cây chanh leo vỏ vàng phải ko ạ??? Sau bao lâu có quả vậy??? Nếu bác có hạt hay quả chín cho em xin một ít về trồng được ko, em mới trồng ít chanh leo tím. Cảm ơn bác.
Ăn nó không chua lắm, có thể ăn trực tiếp được nhưng cũng không thơm như chanh tím đâu, nhà em không ai thích ăn nên bà cụ nhà em đã cắt dây cách nay 10 ngày! Để em xem còn lấy được hạt thì em gửi cho( đầu năm 2020 em mua ở Đà Lạt 150k 1kg) 😅

Thạch Hầu

Xe buýt
Như tiêu đề, em năm nay 37t rồi ạ. Cũng do con covid nên em nghỉ việc từ 2020 rồi. Tiền làm bao năm em có mua căn nhà bên Thanh Xuân rồi cho thuê và có phải vay thêm bank hơn 1 tỏi :D Trước em học tiếng Anh và làm mảng mua hàng + xnk. Thấy tầm này đi xin việc cũng khó trong khi có một số dự định lại không thực hiện được vì em không xoay được tiền. Hiện tại em thấy khá bế tắc và nghĩ đến đi xklđ 3 năm giải quyết tạm thời rồi về tính tiếp nhưng không rõ độ tuổi em có còn đi được hay không? Em có sợt gu gồ nhưng mông lung lắm. Có cụ thông thái nào biết về mảng này thì cho em xin vài lời khuyên với ạ. Em xin cảm ơn ạ.
Được quá đi chứ cụ, xuất khẩu sang Nhật làm ngành diễn viên, cũng là nghề nặng nhọc nhưng em nghĩ hy sinh được

ngocvt

Xe buýt
về quê thầu ao làm trang trại thôi bác, sợ bác k chịu đc bẩn với lạnh (lúc thu hoạch cá) thôi, chứ quanh mãi đất HN làm j :D

RosemaryCherry

Xe container
Ăn nó không chua lắm, có thể ăn trực tiếp được nhưng cũng không thơm như chanh tím đâu, nhà em không ai thích ăn nên bà cụ nhà em đã cắt dây cách nay 10 ngày! Để em xem còn lấy được hạt thì em gửi cho( đầu năm 2020 em mua ở Đà Lạt 150k 1kg) 😅
Ơ giá đắt bác nhỉ. Trồng hơn 1 năm đã cho quả, nhanh quá. Ah có sai quả như chanh tím ko bác??? Vậy em inbox địa chỉ nếu còn hạt bác cho em xin để ra xuân trồng luôn. Cảm ơn bác.

Tuấn_132

Xe tải
Ơ giá đắt bác nhỉ. Trồng hơn 1 năm đã cho quả, nhanh quá. Ah có sai quả như chanh tím ko bác??? Vậy em inbox địa chỉ nếu còn hạt bác cho em xin để ra xuân trồng luôn. Cảm ơn bác.
Chắc do lạ, bán cho khách du lịch là chính chứ ăn cũng k có gì đặc biệt, hơi chua, ai ăn chua được thì ăn trực tiếp, không thơm như chanh tím.

RosemaryCherry

Xe container
Chắc do lạ, bán cho khách du lịch là chính chứ ăn cũng k có gì đặc biệt, hơi chua, ai ăn chua được thì ăn trực tiếp, không thơm như chanh tím.
Vâng. Em trồng cả cây chanh vàng mỹ đó bác. Sau này làm bánh chanh vàng trộn chanh leo vàng ăn cũng ngon :))

RosemaryCherry

Xe container
Đợi khoảng 1 năm sẽ ra hoa, cây này khỏe lắm, lên nhanh như mướp 😁
Vâng, cảm ơn bác. Bác có lấy ít hạt hoa đậu biếc hay hoa cánh bướm vàng trồng ko, qua tết hạt già em gửi tặng bác trồng cho vui :))

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
37T đi Nhật đóng phim thôi Cụ ơi. Giờ có trend mới anh zai thật nghiệp gặp cô chủ nhà chồng đi vắng :))

PotusTan

Xe buýt
Úc đang kêu gào thiếu lao động làm nông, nên chính phủ đang bổ sung thêm visa trong lĩnh vực nông nghiệp:
The Australian Agriculture Visa.
New agriculture visa offers path to permanent residency in Australia

Lâu nay vốn đã có loại dành cho 9 quốc đảo, và Đông Timor: PALM

Vấn đề là nếu đi làm xong ôm cục tiền (sau khi đóng thuế) về lại thì làm gì tiếp?
- Làm trực tiếp cho chủ Tây: (1) lương quãng 17AUD/h cho những công việc đóng goi rau quả trong nhà xưởng => ngày 8-10h, thu nhập quãng 150AUD/ngày -> chủ yếu nhận phu nư; (2) thu hái củ, quả trực tiếp trên hiện trường thì lương tính theo sản phẩm; tùy sản phẩm (cam, táo, cherry, dâu tây, cà-rốt, măng tây...) và năng lực cá nhân mà thu nhập khác nhau - như (bọn) em dân sinh viên cũng được cỡ 120-150AUD/ngày.
- Làm trực tiếp cho chủ Tàu, Việt: hên gặp chủ Tàu, Việt phong cách Tây thì thu nhập cũng được như chủ Tây ở trên. Xui gặp đúng chủ Tàu, Viêt phong cách Tàu, Việt, thì tổng thu nhập còn khoảng 100-120 AUD/ngày.
- Làm qua cai thầu người Việt,thì xui thêm chút nữa, thu nhập sẽ còn khoảng 90-100AUD/ngày (bị cắt phế 10%).
2. Thỉnh thoảng đi dọn vườn cho dân bản xứ (cắt cỏ, dọn sân tennis, thay nước bể bơi, dọn vườn...) thì cũng NGON, khoảng 25AUD/h, trả tiền mặt.
3. Bạn em có bố là lái xe tải đường dài ở VN, lúc không lái xe thì là nông dân chính gốc; quãng 2006-2013 cụ 50 tuổi +++. Bạn em chơi thế này: xin visa diện phụ huynh sang thăm con, ngày đó được 6 tháng/lần -> cụ sang đi làm farm chuyên nghiệp (lên hẳn vùng sản xuất nông nghiệp ăn, ở, đi làm cho chủ Tây/Tàu/Việt cả 6 tháng của 1 visa). Hết 1 visa cụ lại về VN 1 thời gian, rồi lại xin visa 6 tháng nữa.
Thu nhập còn lại (sau khi trừ chi phí vé máy bay, làm visa, ăn ở...) mang về VN cũng.... ổn, còn hơn cả học bổng Chính phủ và nhân dân Úc "cho" bọn em (quãng 2.000 - 2.5000 AUD/tháng những năm 2006-2013, tỷ giá lúc đó 1 AUD~23.000VND, cao hơn cả USD).
4. Đi làm farm, (bọn) em gặp rất nhiều bà con, chủ yếu từ Huế vào phía Nam, nam thanh - nữ tú - ông già - bà cả (U60), được họ hàng định cư bên bển mời sang chơi bằng visa du lịch (6 tháng).
Sang rồi, bà con cũng đi làm nông nghiệp chuyên nghiệp như bố của bạn em. Chỉ khác: bà con không về nước mỗi 6 tháng, mà ở lại bất hợp pháp. Rồi chẳng biết bà con có về lại VN nữa hay không.
Vụ BiaKemLacMÁU ra đảo không?

BiaKemLac

Xe máy
- Làm trực tiếp cho chủ Tây: (1) lương quãng 17AUD/h cho những công việc đóng goi rau quả trong nhà xưởng => ngày 8-10h, thu nhập quãng 150AUD/ngày -> chủ yếu nhận phu nư; (2) thu hái củ, quả trực tiếp trên hiện trường thì lương tính theo sản phẩm; tùy sản phẩm (cam, táo, cherry, dâu tây, cà-rốt, măng tây...) và năng lực cá nhân mà thu nhập khác nhau - như (bọn) em dân sinh viên cũng được cỡ 120-150AUD/ngày.
- Làm trực tiếp cho chủ Tàu, Việt: hên gặp chủ Tàu, Việt phong cách Tây thì thu nhập cũng được như chủ Tây ở trên. Xui gặp đúng chủ Tàu, Viêt phong cách Tàu, Việt, thì tổng thu nhập còn khoảng 100-120 AUD/ngày.
- Làm qua cai thầu người Việt,thì xui thêm chút nữa, thu nhập sẽ còn khoảng 90-100AUD/ngày (bị cắt phế 10%).
2. Thỉnh thoảng đi dọn vườn cho dân bản xứ (cắt cỏ, dọn sân tennis, thay nước bể bơi, dọn vườn...) thì cũng NGON, khoảng 25AUD/h, trả tiền mặt.
3. Bạn em có bố là lái xe tải đường dài ở VN, lúc không lái xe thì là nông dân chính gốc; quãng 2006-2013 cụ 50 tuổi +++. Bạn em chơi thế này: xin visa diện phụ huynh sang thăm con, ngày đó được 6 tháng/lần -> cụ sang đi làm farm chuyên nghiệp (lên hẳn vùng sản xuất nông nghiệp ăn, ở, đi làm cho chủ Tây/Tàu/Việt cả 6 tháng của 1 visa). Hết 1 visa cụ lại về VN 1 thời gian, rồi lại xin visa 6 tháng nữa.
Thu nhập còn lại (sau khi trừ chi phí vé máy bay, làm visa, ăn ở...) mang về VN cũng.... ổn, còn hơn cả học bổng Chính phủ và nhân dân Úc "cho" bọn em (quãng 2.000 - 2.5000 AUD/tháng những năm 2006-2013, tỷ giá lúc đó 1 AUD~23.000VND, cao hơn cả USD).
4. Đi làm farm, (bọn) em gặp rất nhiều bà con, chủ yếu từ Huế vào phía Nam, nam thanh - nữ tú - ông già - bà cả (U60), được họ hàng định cư bên bển mời sang chơi bằng visa du lịch (6 tháng).
Sang rồi, bà con cũng đi làm nông nghiệp chuyên nghiệp như bố của bạn em. Chỉ khác: bà con không về nước mỗi 6 tháng, mà ở lại bất hợp pháp. Rồi chẳng biết bà con có về lại VN nữa hay không.
Vụ BiaKemLacMÁU ra đảo không?
Trước (2016) e cũng tính đi farm nhưng ko có cơ định cư nên em dừng cụ ạ. Để em cân nhắc thêm một vài lựa chọn nữa. Chả là 3 hôm trước có 1 bác chủ đất (mua nhiều đất ruộng) có nhã ý cho em thuê hơn 1ha với giá...0tr/năm @@ Thế là đã biết nhà chả có gì ngoài điều kiện rồi. Khu đất lại ngay làng em. Để em về gặp bác ý xem thực tế như nào sẽ chốt 1 phát và báo cáo các cụ ạ.

BiaKemLac

Xe máy
Em cũng thích trồng cây lắm nhưng ở HN giờ thì chả biết nên trồng gì ạ. Mít vs bưởi, xoài... thì quá nhiều rồi. Trc em có xem mấy loại cây ngoại nhập nhưng cũng ko chắc chắn lắm. Mai em về quê mà thấy chốt đc đất thuê miễn phí mấy năm đầu thì em sẽ trồng thử.

Tuấn_132

Xe tải
Em cũng thích trồng cây lắm nhưng ở HN giờ thì chả biết nên trồng gì ạ. Mít vs bưởi, xoài... thì quá nhiều rồi. Trc em có xem mấy loại cây ngoại nhập nhưng cũng ko chắc chắn lắm. Mai em về quê mà thấy chốt đc đất thuê miễn phí mấy năm đầu thì em sẽ trồng thử.
Dễ trồng và nhanh có thu nhất là chuối, cụ có thể nghiên cứu xem? Nếu diện tích tầm vài ha cũng ngon phết đấy ạ, 1 buồng chuối ở chỗ em cũng bán được hơn 100k, 1 ha 1 năm thu khoảng 3000 buồng. Chi phí trồng chuối cũng không nhiều lắm.