[CCCĐ] 48h Hồ Ba bể - Thác Bản giốc

Feuerwehr 114

Xe hơi
Thác bản giốc đáng lễ là của Việt Nam mình hết nhưng chả hiểu các lãnh đạo ntn cuối cùng 1nửa thuộc tung của và 1 nửa của vn

gafquef

Xe tăng
Cách đây mấy năm (2012)em cũng đi cung đường của cụ ,nhưng đến Quảng uyên thì phải quay xe vì đường đang sửa ,ngày kia ,thứ sáu em lại lên đường.cụ cho em hỏi :1/Đường QL3 mới lên và xuống chỗ nào?2/Đoạn từ Cao bằng đi Bản giốc (qua Quảng uyên ) thế nào ạ?Lại nữa,cụ có nghe nói gì đến cung Hà nội- thái nguyên-bắc cạn(khg vào thị xã mà rẽ trái đi Trùng khánh luôn,tất nhiên khg đi cao bằng)-Bản giốc ?
Sáng thứ sáu em cũng đi, dự định tối thứ 6 ngủ ở 3 bể, sáng thứ 7 đi Bản giốc. Cụ có đi như vậy khô?

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn

Q.T.A

Xe buýt
Thớt hay cho em tham khảo. Thanks cụ chủ.

Nhin

Xe tải
Em vừa đi về, làm một vòng tròn. Cụ nào sắp đi chú ý, nên đi và về đường HN- Thái Nguyên- Bắc Cạn - Cao Bằng nhé, đường đẹp, đèo dốc không cao quá và khó đi. Đường qua Lạng Sơn đang sửa nhiều chỗ và rất đông Congtenno khủng long, đặc biệt 4A nối Cao Bằng - Lạng Sơn.

Matxech

Xe container
E chỉ bít ngậm ngùi góp thêm bức ảnh
Của mình tất bh còn có nửa

didonghan.vn

Xe buýt
Ảnh đẹp cụ ạ. Vậy mà trước giờ em cứ nghĩ Thác Bản Giốc là của Việt Nam mình hoàn toàn :(

artmedia5881

Xe container
Công nhận cung này cua liên tục và đường hơi xấu. Cụ nào chưa quen đi cũng ê ẩm phết :D

kaj

Xe máy
cụ chủ chắc là phượt thủ :)

Sau nam

Xe máy
Công nhận cung này cua liên tục và đường hơi xấu. Cụ nào chưa quen đi cũng ê ẩm phết :D
Đoạn từ bắc cạn lên cao bằng có 4/5 đèo nối tiếp nhau liên tục, tuy nhiên mặt đường khá ổn đấy chứ ạ, tuy nhiên nếu có chị em đi và không quen đường đèo thì chắc nên đi qua ngả lạng sơn. So với cung hà giang đồng văn lũng cú thì em thấy cung này dễ đi hơn nhiều, lại không phải tránh các bạn dân tộc phóng xe máy bạt mạng

Bachnguyen98

Xe tải
Ảnh Cụ Chủ chụp đẹp quá, năm trước em cũng đi thác Bản Giốc nhưng hơi thất vọng vì vào mùa ít nước , mấy nhánh bên trái ko có tẹo nước nào, chân thác nhiều rác, ruộng thì khô ko có lúa như bây giờ, hàng quán thì lèo tèo chủ yếu bán đồ ăn vặt, nước uống. Em định leo lên xem đỉnh thác thì đường đất đi lên nhỏ, trơn, luồn lách trong rừng nên chỉ lên tầng thứ nhất là xuống.gặp một bác chăn trâu tầm hơn 60 bác ấy bảo 1 phần đồi cao phía bên kia sông trước là của mềnh, bây giờ là của họ. Dịch vụ ở khu thác thì như thời sơ khai : có mấy em ở cty DL Cao Bằng trực ở 1 cái chòi bán vé thắng cảnh thế thôi,đường vào thì vẫn để nguyên sỏi đá. Em phi vào lúc 9 h thì 11 h quay ra bên ngoài ăn cơm vì chỉ có 1 nhà hàng bé tí. Nói chung là thất vọng toàn tập với những điều em hình dung và xem ảnh. Bù lại em cực kỳ ấn tượng về vẻ đẹp và hùng vĩ của động Ngườm Ngao : đẹp hơn ở Hạ Long, tuy cũng lại thất vọng về đường vao động: đường vào khu đỗ xe 4b thì như đường làng, để vào động phải đi con đường bê tông băng qua khu ruộng ngô xanh ngát nhưng có nhiều mìn trâu .Em cứ băn khoăn tại sao mềnh cứ xây trụ sỏ và hội trường cho nó to lớn, hoành tráng mà ko đầu tư vào hạ tầng phục vụ khách du lịch ở những nơi này ???

didonghan.vn

Xe buýt
ảnh đẹn và thơ mộng quá cụ à càm ơn cu nhé :))

Sau nam

Xe máy
Ảnh Cụ Chủ chụp đẹp quá, năm trước em cũng đi thác Bản Giốc nhưng hơi thất vọng vì vào mùa ít nước , mấy nhánh bên trái ko có tẹo nước nào, chân thác nhiều rác, ruộng thì khô ko có lúa như bây giờ, hàng quán thì lèo tèo chủ yếu bán đồ ăn vặt, nước uống. Em định leo lên xem đỉnh thác thì đường đất đi lên nhỏ, trơn, luồn lách trong rừng nên chỉ lên tầng thứ nhất là xuống.gặp một bác chăn trâu tầm hơn 60 bác ấy bảo 1 phần đồi cao phía bên kia sông trước là của mềnh, bây giờ là của họ. Dịch vụ ở khu thác thì như thời sơ khai : có mấy em ở cty DL Cao Bằng trực ở 1 cái chòi bán vé thắng cảnh thế thôi,đường vào thì vẫn để nguyên sỏi đá. Em phi vào lúc 9 h thì 11 h quay ra bên ngoài ăn cơm vì chỉ có 1 nhà hàng bé tí. Nói chung là thất vọng toàn tập với những điều em hình dung và xem ảnh. Bù lại em cực kỳ ấn tượng về vẻ đẹp và hùng vĩ của động Ngườm Ngao : đẹp hơn ở Hạ Long, tuy cũng lại thất vọng về đường vao động: đường vào khu đỗ xe 4b thì như đường làng, để vào động phải đi con đường bê tông băng qua khu ruộng ngô xanh ngát nhưng có nhiều mìn trâu .Em cứ băn khoăn tại sao mềnh cứ xây trụ sỏ và hội trường cho nó to lớn, hoành tráng mà ko đầu tư vào hạ tầng phục vụ khách du lịch ở những nơi này ???
Rất tiếc là em chưa vào động Ngườm ngao vì hôm đó đường vào khu đỗ xe đang làm dở dang.

Nhân tiện cụ đề cập đến hạ tầng phục vụ khách du lịch, em cảm nhận:

1. Đường xá từ Hà nội lên đến Thác Bản giốc về cơ bản là quá ổn, nếu sắp tới xong cao tốc Hà nội Lạng Sơn và cải tạo lại quốc lộ 4c, thì đi đường Lạng Sơn là kết hợp được cung vòng tròn, tránh được đi 2 lần cung đèo dốc từ Bắc cạn lên Cao bằng.

2. Hạ tầng du lịch tại khu vực Bản giốc thì còn nhiều việc phải làm. Khách sạn Sài gòn Bản giốc hy vọng sẽ là điểm nhấn để thu hút khách ngủ qua đêm và từ đó phát triển thêm. Tuy nhiên thực sự vấn đề thiết kế KS sài gòn bản giốc cần phải khắc phục nhiều điểm, như chưa có bể bơi, cây xanh quá ít, ....

3. Nếu so với phía bên thác Bản giốc Trung Quốc thì chênh lệch quá lớn. KHi qua bên Trung Quốc để ngắm thác, thực sự là không có nhiều điểm để chê, vì họ làm quá bài bản, từ hàng cây, lối đi, thiết kế các viewpoint ....... tương đương như cụ đi ở trong các national park khác của TQ.

4. Tiềm năng cung Hà nội - hồ ba bể - cao bằng - bản giốc là khá lớn, khi đã giải quyết được đường xá, vấn đề còn lại sẽ không quá khó.

SANLUCA

Xe buýt
Website
www.banmaybomnhiet.com
Em vừa đi 3 ngày 2 đêm cũng chạy HN -TN -BK (Ba Bể)- CB ( bản giốc). Đi 3 ngày thì ngày nào cũng dính mưa. Ngày đầu vào Ba Bể đường từ thị trấn vào đang làm gặp mưa nhão nhoét bẩn kinh. Nhà nghỉ , ks thì có 1-2 cái bé chẳng thấy khách nào nghỉ, em quay ra chạy lên CB nghỉ ở tp sáng ra đi chợ loanh quanh ngắm sông Bằng Giang. Chiều chạy lên Trùng Khánh thì mưa chẳng đi được đâu đành ngủ lại 1 đêm để mai đi chơi cho sớm ai ngờ trời mưa từ 1h30 sáng đến tận chiều, mưa to lại có cả sấm giữa mùa đông, động viên f1 bảo mưa to tí là tạnh nhưng ở rừng khác đồng bằng các cụ nhé, mây mù khéo từ núi xuống rất nhanh em hỏi các bác dân ở đó họ bảo còn nhiều mù thì mưa có thể dài cả ngày có khi vài ngày. Chán đành ngồi xe ngắm cảnh, ăn trưa xong thì em đi về, thế mà về gần Thái nguyên mới ngớt mưa

chutchitchai

Xe máy
48h đi thía nào được nhở, Hà nội bản giốc đã hết cả ngày roài

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chủ cho xin thông tin chi tiết:
* Bức ảnh ở dưới em chụp khi đi trên cầu qua sông để sang bên chợ của người việt, và sau đó các cụ có thể đi tiếp qua bên trung quốc để ngắm thác.- Tức là phải đi đường này mới ngắm thác bên Tung Của hả cụ?

- Giá khách sạn ở Bắc Cạn?
- Giá resort Sài Gòn Bản giốc ?
- Bonus Ăn gì, ở đâu thì tốt quá.

Cám ơn cụ

Sau nam

Xe máy
Cụ chủ cho xin thông tin chi tiết:
* Bức ảnh ở dưới em chụp khi đi trên cầu qua sông để sang bên chợ của người việt, và sau đó các cụ có thể đi tiếp qua bên trung quốc để ngắm thác.- Tức là phải đi đường này mới ngắm thác bên Tung Của hả cụ?

Cám ơn cụ

Chính xác cụ. Về mặt lý thuyết, có thêm một cách khác nữa là đi qua bè, vượt sông và lên bờ phía Trung Quốc, nhưng em chưa thử.

Em không nhớ chính xác, đâu đó tầm 300-400k,

http://www.khachsananhthubackan.com/service.html

Khoảng 1tr

Chỗ ở như em viết ở trên

Buổi tối em ăn ở thái nguyên, ăn trưa hôm sau ở Ba bể, có món cá nướng và bánh khá đặc biệt. Tối em ăn ở trong sài gòn bản giốc vì xung quanh không có hàng quán gì hết. Ăn sáng ở khách sạn. Trưa là em về đến Cao bằng, ăn ở quán Phú sơn, đầu thành phố, không có gì đặc biệt.