[CCCĐ] 5h vật vờ ở Măng Đen

gafquef

Xe tăng
Theo thông lệ hàng năm, cứ đến hè là chân nó lại ngứa 1 phần vì tâm lý đám đông, 1 phần là con cái dc nghỉ hè nên gia đình em cũng làm 1 chuyến đi ngăn ngắn ngày cho nó đỡ khó chịu các cụ các mợ ạ. Sau bao ngày ấp ủ làm chuyến xuyên Việt như các cụ trên này, nhưng đk thời gian không cho phép nên nhà e cũng chỉ lên lịch dc 8 ngày rưỡi, và đích bắt buộc phải đến là Tây Nguyên, sau đó đi đâu tùy hứng.
Trưa thứ 7 nhà e và 1 nhà nữa xuất phát từ HD, đoạn này thì các cụ trên này cũng đã viết nhiều rồi nên e cũng ko có j nhều, chỉ là đêm đầu tiên ngủ ở Hà Tĩnh, sáng hôm sau ăn sáng rồi tiếp tục đi Đà Nẵng, lịch của e là sẽ ngủ Đà Nẵng 2 đêm để cho con cái đi chơi cho đỡ mệt. Nói thật, ko vì con cái nó nghỉ hè chứ đi mùa này cũng quá tội, nóng bức, đông người. . Vì nóng quá, với DN cũng quen với nhiều ng rồi nên e chả chụp choẹt j, chỉ cỏ đi Bà Nà, tắm biển, nhậu.
Có vài cái ảnh DN mời các cụ ngó.

Em âm thầm đi thị sát bán đảo Sơn Trà theo mật lệnh của anh Đam

Chùa Linh Ứng

Cầu Trần Thị Lý lúc 5h30 sáng

DN dòm từ bán đảo Sơn Trà

Nói chung DN vẫn đẹp, rất phát triển và rất đáng là 1 điểm đến trong hành trình du lịch ạ.
Sau 2 đêm ở ĐN, nhà e chia tay nhà đi cùng để đi Kon Tum, tuyến đường đi vẫn theo như các cụ trên này đã rì viu. Chạy lên đường HCM, qua đèo Lò Xo, Ngọc Hồi, cửa khẩu Bờ Y, cột mốc Ngã 3 Đông Dương, nơi 1 con gà hót, cả 3 nước cùng nghe thây, m, chém gió vãi.

1 thác nước trên đường đi, có chỗ nghỉ ngơi cho người và nước tắm cho xe ạ.

Cột mốc mơ ước của em đây.

Con gái e check in và chào mốc

gafquef

Xe tăng
Sau khi rời cột mốc ngã 3, nhà em thẳng tiến Kon Tum, phải nói là đường HCM qua đoạn này rất đẹp, nhất là đoạn vào Tp Kon Tum, mỗi bên 3 làn đường, thẳng mút mắt luôn.
Trên đường vào nhà em cũng dừng chân để thắp hương tại đài tưởng niêm chiến thắng Dakto
Khu này ngay sát đường nên nhà e rẽ vào thắp hương, còn tượng đài chiên thắng thì đặt tại TT thị thấn, em chỉ đi qua.

Khoảng gần 5h chiều thì nhà em cingx đến tp Kontum, cảm nhận ban đầu, tp thưa dân, yên bình, đường phố rộng rãi. Việc đầu tiên là đi tìm khách sạn, thấy các cụ trên này hay ở Indochina Hotel, em cũng chạy qua nhưng chưa ưng ý, nên e vào Agoda xem, thấy có ks kiểu homstay hay hay nên phi đến, quả là không hối hận. KS này cách trung tâm khoảng 3,5km, nằm trên đường Bắc Kạn, đi bộ ra cầu treo và nhà rông mất đúng 3 phút.
Konklor Hotel đây ạ, thiết kế như rì sọt luôn, ngủ nghỉ riên biệt.

Không gian xung quanh

Ngựa của em đây.

Phòng ốc quá sạch và đẹp.

Quan trọng nữa là cái giá quá hạt rẻ. 290/1 phòng chưa bao gồm ăn sáng. Nhà em ăn sáng gồm mỳ xào bò, 2 xuất bánh mỳ trứng ốp la, 1 cà phê + giặt là hết tổng cộng có 445k. Quá ngon cho một chỗ nghỉ tuyệt vời.

Chỉnh sửa cuối:

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Hoặc cụ cũng có thể ở ks phương đông có ưview khá đẹp ntn.

đẹp quá cụ nhỉ

thằng nhà quê

Xe điện
chưa thấy măng non, í quên măng đen. ka ka

gafquef

Xe tăng
Hoặc cụ cũng có thể ở ks phương đông có ưview khá đẹp ntn.

Vâng mợ, đẹp phết nhỉ
chưa thấy măng non, í quên măng đen. ka ka
Từ từ cụ ơi, để em rì viu một chút ít ở Kon Tum vì mấy cụ trc chưa thấy nói về món này, he he.
Sau khi ổn định chỗ nằm, là phải tính đến chuyện ăn, rồi lại mới nằm dc. Chả biết ăn gì nên em đành bấm bụng nhờ anh gu gờ, thấy có cái món Gỏi lá, dc gọi là nếu chưa ăn gỏi lá, là chưa đến Kon tum. Thế là em mò đến quán Lẩu Cưng, nhầm, Út Cưng trên đường Trần Cao Vân để ăn thử. Nó đây ạ( ảnh em lấy trên mạng.)

Món gỏi lá đây ạ, nó gồm có thịt ba chỉ, tôm, bì thính, nước sốt để chấm, và đặc biệt là hơn 20 loại rau các loại.

35k 1 suất, ăn no bụng rau luôn ạ

Em chả biết ăn thế nào, đành nhờ chủ quán. Sản phẩm là đây. Đúng là nghệ thuật ăn uống.

Bò húc đóng can của em, không có nó khó đi lắm.

Em gọi thêm đĩa Sake chiên, ăn giòn, ngon phết. Nói chung là 1 bữa tối tuyệt vời. Các cụ các mợ nếu có đi thì đừng bỏ qua món Gỏi này.

Dan du an

Xe cút kít
Chỗ này vắng và buồn lắm.

goldmonkey

Xe container
Quả hôm sờ tây đẹp như rì sọt ấy nhỉ?!

HUNGSMUN

Xe container
Những trải nghiệm thú vị.

gafquef

Xe tăng
Thôi thôi, cụ đừng kể nữa mà cháu thèm
He he, e cũng xèm.
Chỗ này vắng và buồn lắm.
Tùy cảm nhận mỗi ng cụ ạ, em thì chán chỗ đông người rồi, về những chỗ mới lạ, yên tĩnh thích lắm.
Lão ko những chân to mà mồm cũng toa ko kém.
:D
Quả hôm sờ tây đẹp như rì sọt ấy nhỉ?!
Vâng, đẹp tuyệt cụ ạ, phong cách phục vụ chuyên nghiệp. Booking.com nó chấm 8.7/10 luôn.
Những trải nghiệm thú vị.
Rất thụ vị cụ oi.
E típ ạ. Sau 1 đêm ở Kontum, sáng em dây ăn sáng rồi chụp choẹt tí để đánh dấu những nơi đã qua.

Câu treo Konklor, cách chỗ em nghỉ vài bước chân.

Nhà thờ gỗ.

Tòa Giám mục

Kết thúc thăm quan mấy chỗ này trong một buổi sáng mưa, mát dịu với nhiệt đo 24 độ C, e trả phòng lên đường đi Tre bao tử Đen, cái được gọi là Đà Lạt phảy của Tây nguyên.

bachkhoak40

Xe điện
Em hóng, đi rồi nhưng máy bay nên chưa cảm nhận được nhiều như cụ

Sleeping Dragon

Xe buýt

Sleeping Dragon

Xe buýt
Xe tải vẫn qua bình thường mà cụ, e vừa đi hôm 1/6 xong

Lúc đầu em thấy cái cầu bé bé, cứ tưởng cấm ô tô nên vừa đi vừa lo bị phạt. Nhưng chạy qua rồi chạy lại thì thấy không bị làm sao.

gafquef

Xe tăng
Để đến dc Tre bao tử Đen, e thấy có hai hướng chính trên Gu gồ, đó là từ Tp Kontum, độ dài khoảng 53km. Qua đèo Măng Đen dài 12km thì tới nơi.

Hướng còn lại là đi từ Quảng Ngãi, dài 138km, qua đèo Violak thì đến.

Nhà e đi từ KT, đoạn này nghe nói năm 2012 đã phải dừng thi công, nhưng dc sự chỉ đạo quyết văn liệt của bộ trưởng nên nó đã dc hoàn thành vào năm 2014. Không biết có phải do tập đoàn Sơn hải thi công ko mà chất lượng rất ổn, mịn, không vá víu. Chạy mát ga, vào cua cứ nghe bánh rít ken két luôn

Với gần 1 nửa dân số theo đạo, nên việc nhìn thấy nhà thờ là điều bt.

Em dừng lại đánh dấu lãnh thổ

Cũng mưa, sương mù thường xuyên

Lên đèo.

Ôm cua

Hết đèo thì tt Măng đen đã hiện ra

Đẹp phải ko các cụ?

Bản đồ các vị trí tham quan.

Biệt thự trong rừng thông.

Em mò vào chỗ này, thấy có yếu tố nước ngoài đang ngồi ở đó nên xem phòng để nghỉ. Nhưng thất vọng vì phòng ngủ tối tăm, bẩn xấu nên ra luôn.

Phía bên ngoài

Đằng nào cũng trưa rồi, kiếm ăn đã, đặc sản của MĐ là gà nướng, cơm lam nên chả có lý do gì mà ko ăn cả.

Ở đây chủ yếu là thông và biệt thự, nhiệt độ thì chỉ loanh quanh 20 độ vào ban ngày nên mát lắm.

1 con gà nướng nhồi lá tiêu, thơm phức, da giòn, thịt mềm, ngọt. Chẹp, uống với lon bia Lào mua ở Bờ Y thì chả còn j để nói.

Cơm lam đây, dưng ko ngon bằng cơm lam tây bắc.

Bát canh này giá 100k, quá chát so với con gà 250k.

Sau khi no xôi chán chè, em bỏ qua vụ phòng phành, đi thăm thú luôn. Điểm đầu tiên là thác Pa Sỹ, cách tt MĐ khoảng 6km.

Lối vào thác, đúng đặc trưng của Tây Nguyên luôn, cả 1 vườn với hàng trăm tượng gỗ, đủ các hình thù.

Thác Pa Sỹ

1 khu ăn uống

1 cái cầu tờ reo

Trên đường ra đi qua cái cầu này, xa xa e tưởng cầu Bãi Cháy, nhưng ở đây gọi là Cầu treo lệch nhịp.

Hồ Đăk Ke, trông thế này thôi nhưng nhỏ lắm.

Khu trưng bày nằm trên đỉnh 1 ngọn đồi, e chỉ đứng ngoài chứ ko vào.

Rừng thông và rừng thông.

Biệt thự nối biệt thự.

Nhưng đa phần là bỏ hoang, ở đây phải có đến vài trăm cái biệt thự bỏ hoang như vậy, thế nên mới dc gọi lừ thị tấn ma. Có rất nhiều căn đang rao bán rất rẻ. E nghĩ cụ mợ nào có tiền tiết kiệm thì nên đầu tư. Tương lai xa vời chắc chắn là có lai, khi mà thủ đô Hà Nội mở rộng vào đến Quảng Ngãi thì, ối dồi ôi, tha hồ mà đếm tiền.
P/S: em cũng ngắm dc 1 miếng dài 2m, ngang 70cm rồi, sau này già, chim chùn, gối mỏi về đây nằm là mát mẻ nhất.