A Pa Chải - Nhọc nhằn chinh phục "Ngã ba đam mê" mùa mưa lũ!

Ma Mút

Xe tăng
Đoạn gần lên đến mốc có vẻ dốc nhất! Cố lên nào! còn 5m nữa thôi!

Inox75

Xe tăng
Phút nghỉ ngơi trước khi chạm mốc

0009

Xe đạp
Thớt mợ chủ hay quá, em cũng đang ước có 1 lần lên A pa chải, có đợt đi điện biên mà không có time để thăm APC :)

cái này em nghĩ là cụ vua rồng muốn giải thích nghĩa của từ nội bộ thôi chứ có ý gì khác đâu mà bác chủ lại nghĩ là ăn chia :). Bọn em có bận đi chơi, ông anh xếp cần lái, vào quán mấy thằng bảo chủ quán: "cho ông lái xe kia 1 bàn riêng nhé" thế mà quán mần thật, rửa ráy chân tay mọi người ngồi vào bàn, chủ quán cứ bắt ông anh ngồi bàn riêng, làm ông anh méo mặt, mấy anh em thì cười không ra hơi, kết quả là ăn xong, mỗi thằng bị ăn thêm 1 đạp vào mít :))
Đọc kỹ em cũng đồng ý với cụ, chắc tại mợ mamut chưa đọc kỹ thôi, ý cụ ấy nói mợ mặc dù đi nhiều có thể chưa biết đến từ nội bộ chứ không phải bảo mợ có ý phần trăm này nọ đâu! Khổ thân cụ ấy mặc dù bị mắng oan nhưng sợ quá chạy mất dép rồi! Có cụ nào đồng ý với em không?

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Vâng đến đoạn này là còn cách mốc khoảng 100m nữa, nếu đi nhiều đoàn là đã nghe thấy tiếng í ới gọi nhau chụp choạch rồi đấy: :)) nhớ quá đi

thule6

Xe điện
Cụ POLICE này chắc bị bắt quả tang :D ko nhịn được =))

thule6

Xe điện
Mợ Mút có dấu hiệu ... đau lưng roài :))

Chỗ này mới được nửa đường leo bộ thôi :)

thule6

Xe điện
Một trong những bức hình lột tả được độ dốc của đường leo Mốc

Cảm ơn mợ Mút nhá :)) (c) Em là em ... quý mợ nhứt đới !!!

Mr HNHX

Xe tải
Ối trời cụ thule ăn mặc như avatar mà đi APC thì tội nghiệp quá nhỉ. Hehe

Dragonking

Xe máy
Nói thật là đọc được cái còm này em nóng mắt éo chịu được luôn!

Nếu nói đùa thì được chứ nói thật thì em nghe xong không muốn tổ chức cái gì nữa.

Em không hiểu thì em bảo không hiểu. Còn tất nhiên ai chả biết chuyện 1 số xe khách họ vào đâu đều có %, các đơn vị tổ chức du lịch thì họ sẽ có lãi. Nhưng đó là chuyện rõ ràng.

Em tổ chức được vài chuyến toàn là bạn bè, gia đình đi chơi với nhau. Còn bên OF này chẳng qua là muốn đi chơi thì tổ chức đi cho vui chứ cái kiểu tổ chức để ăn lãi thì còn vui vẻ cái chóa gì? Mà có cái kiểu ăn lãi thì có đi với nhau đến được chuyến thứ 2 không?

Đoàn đi có vài mống mà em "ăn nội bộ" như cụ/ mợ nói là ngồi ăn riêng như thế thì em thành mặt thớt à?
Sao mợ vội éo ắc vậy ? Ofer có nên vậy không nhỉ ? Nếu mợ chưa hiểu em xin giải thích dài dòng vậy: trừ những nhà hàng đặc sản chỉ dành ch khách vip nhà Tour không dám đặt chân tới vì kinh phí không cho phép, còn lại các nhà hàng ( dạng như mợ đã đặt ) khi nhận được order cho một đoàn đông như của mợ họ nghĩ ngay đó là khách Tour. Theo quy định đối với đoàn theo Tour thì Hướng dẫn viên đôi khi còn gọi là Trưởng đoàn và lái xe, phụ xe được gọi chung với cái tên Nội Bộ không được phép ngồi ăn chung với khách, nhà hàng bố trí cho họ ăn riêng một chỗ thường là miễn phí nên bữa cơm cũng rất giản đơn gồm cơm , canh và một món mặn hoặc thịt rim hoặc cá kho,sốt, hoặc đơn giản chỉ là một đĩa trứng tráng ... Nên khi có order với đoàn như vậy họ thường hỏi có Nội bộ không, bao nhiêu người ? để họ còn bố trí chỗ ăn, nghỉ cho chu đáo ( vì khách thường ăn lâu hơn Nội bộ ), những đoàn như thế này thường thì 16k miễn 1, 32 miễn 2 ... Có nghĩa 16k chỉ phải trả tiền 15, nếu nhà tour không yêu cầu miên thì nhà hàng vẫn tự động biến xuất miễn này thành gói thuốc, ấm trà cho LX, HDV gọi là " cám ơn " để còn đi lại, dù không nhận thì cũng không vì thế bữa ăn của khách được bù thêm. " chế độ " này dù đi Tour trong nước hay nước ngoài đều giống nhau, người nào hay đi Tour đều biết cả, vì vậy em mới nói em không tin là mợ không biết mà mợ lại "chợt hiểu" ngay là "hỏi % chia chác" thì tội cho họ lắm phải không mợ ? đành rằng ở đâu thì cũng có người này người nọ, nhưng theo em ta nên nghĩ tích cực cho nhẹ lòng và để cho ae làm Tour cũng đỡ chạnh lòng.
Em là dân làm Tour nay đã nghỉ hưu, nhưng vẫn ham hố với những chuyến đi.
Cám ơn mợ nếu đọc những dòng này.

Chỉnh sửa cuối:

Ma Mút

Xe tăng
Đọc kỹ em cũng đồng ý với cụ, chắc tại mợ mamut chưa đọc kỹ thôi, ý cụ ấy nói mợ mặc dù đi nhiều có thể chưa biết đến từ nội bộ chứ không phải bảo mợ có ý phần trăm này nọ đâu! Khổ thân cụ ấy mặc dù bị mắng oan nhưng sợ quá chạy mất dép rồi! Có cụ nào đồng ý với em không?
Cảm ơn cụ!

Sao mợ vội éo ắc vậy ? Ofer có nên vậy không nhỉ ? Nếu mợ chưa hiểu em xin giải thích dài dòng vậy: trừ những nhà hàng đặc sản chỉ dành ch khách vip nhà Tour không dám đặt chân tới vì kinh phí không cho phép, còn lại các nhà hàng ( dạng như mợ đã đặt ) khi nhận được order cho một đoàn đông như của mợ họ nghĩ ngay đó là khách Tour. Theo quy định đối với đoàn theo Tour thì Hướng dẫn viên đôi khi còn gọi là Trưởng đoàn và lái xe, phụ xe được gọi chung với cái tên Nội Bộ không được phép ngồi ăn chung với khách, nhà hàng bố trí cho họ ăn riêng một chỗ thường là miễn phí nên bữa cơm cũng rất giản đơn gồm cơm , canh và một món mặn hoặc thịt rim hoặc cá kho,sốt, hoặc đơn giản chỉ là một đĩa trứng tráng ... Nên khi có order với đoàn như vậy họ thường hỏi có Nội bộ không, bao nhiêu người ? để họ còn bố trí chỗ ăn, nghỉ cho chu đáo ( vì khách thường ăn lâu hơn Nội bộ ), những đoàn như thế này thường thì 16k miễn 1, 32 miễn 2 ... Có nghĩa 16k chỉ phải trả tiền 15, nếu nhà tour không yêu cầu miên thì nhà hàng vẫn tự động biến xuất miễn này thành gói thuốc, ấm trà cho LX, HDV gọi là " cám ơn " để còn đi lại, dù không nhận thì cũng không vì thế bữa ăn của khách được bù thêm. " chế độ " này dù đi Tour trong nước hay nước ngoài đều giống nhau, người nào hay đi Tour đều biết cả, vì vậy em mới nói em không tin là mợ không biết mà mợ lại "chợt hiểu" ngay là "hỏi % chia chác" thì tội cho họ lắm phải không mợ ? đành rằng ở đâu thì cũng có người này người nọ, nhưng theo em ta nên nghĩ tích cực cho nhẹ lòng và để cho ae làm Tour cũng đỡ chạnh lòng.
Cảm ơn cụ đã giải thích tận tường về cái từ "Nội bộ". Có thể em hơi nóng khi cụ bảo không tin là em không hiểu. Thực sự là nhờ cụ mà lần đầu em mới hiểu về từ này. Em gọi là đi vài chuyến chứ có đi nhiều gì đâu mà biết. Đã bao giờ có ai hỏi em như thế đâu. Việc hiểu biết của bất cứ ai đều là hữu hạn nên em nghĩ 1 người không hiểu chuyện như thế cũng là bình thường.

Vấn đề kinh tế em chả dư dả gì, thậm chí có phần eo hẹp nên đi đâu em cũng cố gắng tính toán chi phí thấp nhất cho mọi người và cũng là giảm chi phí cho mình và mọi thứ tiền nong đều được công khai, rõ từng ngàn đồng.

Cảm ơn cụ lần nữa vì đã cho em hiểu về từ này! Rất xin lỗi cụ về sự nóng nảy nhưng mong cụ đừng nghĩ rằng ai cũng hiểu hết về từ đó, kể cả người đi nhiều.

Em là dân làm Tour nay đã nghỉ hưu, nhưng vẫn ham hố với những chuyến đi.
Cảm ơn cụ!

Cảm ơn cụ đã giải thích tận tường về cái từ "Nội bộ". Có thể em hơi nóng khi cụ bảo không tin là em không hiểu. Thực sự là nhờ cụ mà lần đầu em mới hiểu về từ này. Em gọi là đi vài chuyến chứ có đi nhiều gì đâu mà biết. Đã bao giờ có ai hỏi em như thế đâu. Việc hiểu biết của bất cứ ai đều là hữu hạn nên em nghĩ 1 người không hiểu chuyện như thế cũng là bình thường.

Vấn đề kinh tế em chả dư dả gì, thậm chí có phần eo hẹp nên đi đâu em cũng cố gắng tính toán chi phí thấp nhất cho mọi người và cũng là giảm chi phí cho mình và mọi thứ tiền nong đều được công khai, rõ từng ngàn đồng.

Cảm ơn cụ lần nữa vì đã cho em hiểu về từ này! Rất xin lỗi cụ về sự nóng nảy nhưng mong cụ đừng nghĩ rằng ai cũng hiểu hết về từ đó, kể cả người đi nhiều.
Hai cụ mợ theo em cứ ra quán gặp nhau giải thích thích đê :)

farmkun

Xe đạp
Lần sau mợ chủ Tịt không "nội bộ" thì để em "nội bộ" cho!

thule6

Xe điện
Thôi Mợ Mút tập chung vào chuyên môn đi, tối nay mợ lại làm một loạt ảnh nữa đi :) em nôn quá, nhớ A Pa Chải quá :))

Ma Mút

Xe tăng
Hai cụ mợ theo em cứ ra quán gặp nhau giải thích thích đê :)
:)) cụ ấy đang ghết em, hẹn ra quán cụ ấy lại bắt em ngồi kiểu "nội bộ" thì chết em!

Lần sau mợ chủ Tịt không "nội bộ" thì để em "nội bộ" cho!
Ok, chuyến tới để mợ "nội bộ" cấm kêu nhá

Thôi Mợ Mút tập chung vào chuyên môn đi, tối nay mợ lại làm một loạt ảnh nữa đi :) em nôn quá, nhớ A Pa Chải quá :))
Phục các bác quá đi!
Cảm ơn các cụ!

Ma Mút

Xe tăng
Mốc đây roài! Lúc này bắt đầu đủ mệt thì lên đến nơi. Thế nên hình như chả có ai còn cảm giác mệt mỏi nữa. Tất nhiên là thi nhau chụp ảnh. Kiểu ưa thích nhất của tất cả mọi người là nhích mông xung quanh mốc. Hehe, 3 phát nhích mông đi được 3 nước!

Ma Mút

Xe tăng
Đội hình leo Fan nhà cháu đây! - Fan là khởi nguồn cho tất cả các chuyến đi cùng OF nên đội hình này với nhà cháu và những thành viên leo Fan đều thấy vô cùng thiêng liêng

Ma Mút

Xe tăng
Từ VN, chạy sang TQ lên gối cho phát nào! Chừa cái tội mang giàn khoan sang nhà tao đi nhá!

Ma Mút

Xe tăng
Nhảy sang Lào bắt tay cái!

buonnon

Xe buýt

Liệu có được bao nhiêu người trong of tin là kinh tế mợ chả dư dả gì thậm chí còn eo hẹp ko mợ? 1 chuyến đi của mợ bàng mấy tháng cày cuốc của e lại còn xe với pháo nữa chứ, chẹp thèm được eo hẹp như mợ quá