[Công nghệ] Ắc quy nước và Ắc quy khô, ưu nhược điểm của từng loại ?

Ho Cong

Xe buýt
Em có théc méc mún hỏi cụ chủ phát: có 1 số ae dùng thiết bị Batery Booster lắp song song với ắc quy nghe nói để bảo vệ và kéo dài tuổi thọ cho AQ.
Họ làm thế có đúng ko và lý do tại sao?
Em cũng tính lắp 1 con mà phân vân quá, mong cụ giải đáp giùm...

hoank

Xe hơi
Em có théc méc mún hỏi cụ chủ phát: có 1 số ae dùng thiết bị Batery Booster lắp song song với ắc quy nghe nói để bảo vệ và kéo dài tuổi thọ cho AQ.
Họ làm thế có đúng ko và lý do tại sao?
Em cũng tính lắp 1 con mà phân vân quá, mong cụ giải đáp giùm...
Là vụ Dual Battery System cụ ợ, em thì thì thoangr đo xem áp có đủ không, nếu bị thâps tháo acquy nạp ở dòng thấp cho thâtj đầy vào

binh1202

Đi bộ
Cứ khô mà chơi cụ ạ, hỏng là vứt. Theo em thì khô cầm điện lâu hơn khi để thời gian dài

Ho Cong

Xe buýt
Ko phải cái Dual Batery như cụ nói đâu. nó nhỏ như bao thuốc lá như này cơ:

Cụ ngâm cứu xong trả lời giùm em phát cho thỏa chí tò mò...

Chỉnh sửa cuối:

hoank

Xe hơi
Ko phải cái Dual Batery như cụ nói đâu. nó nhỏ như bao thuốc lá như này cơ:

Cụ ngâm cứu xong trả lời giùm em phát cho thỏa chí tò mò...
Em có xem qua bộ này rồi, như quảng cáo thì có 2 tính năng chính
- ổn định dòng xạc cho acquy -> phù hợp xe có ko có bộ ổn định
- phục hồi acquy bị sultphat hóa. nguyên lý của nó thì em chưa hiểu lắm, vì về thực tế acquy mà hỏng thì khó phục hồi. Chưa thấy đánh giá của các cụ đã chuột bạch. Cụ thử xem sao

Bà 3 Béo

Xe tăng
Cứ khô mà chơi cụ ạ, hỏng là vứt. Theo em thì khô cầm điện lâu hơn khi để thời gian dài
Đi trong phố thì ắc quy khô (kín khí) cho nó sạch đẹp. Hỏng phát thay dễ dàng ngay
Cón xe đi đường vắng, rừng núi thì cứ ắc quy nước mà chiến cụ ợ. Chẳng may hết ắc quy, ngồi nghỉ 1 lúc nó tự hồi hoặc mình có thể chế nước vào để ắc quy hoạt động tiếp

Minhlong1012

Xe buýt
Nhân tiện em hỏi chút. Các cụ tư vấn giùm em mua cái sạc acquy loại nào bền và ổn nhở. Thi thoảng em sạc acquy chạ quạt ở nhà và phòng vợ 2 hết điện. Thanks

AMARON

Đi bộ
Mình sẽ giải thích dễ hiểu 1 chút, nôm na tại thị trường Việt Nam chúng ta có thể chia làm vài loại sau đây:
1/ Ắc quy nước:
+ Ắc quy nước hở: Đồng Nai, GS,....
Đặc điểm chính: Thường xuyên châm nước cất, khi sử dụng 1 thời gian ngắn tùy theo sử dụng 1 vài tháng sẽ châm nước 1 lần
+ Ắc quy nước kín: thường được gọi là ắc quy " khô " tại Việt Nam
Đặc điểm chính: Thành phần chính vẫn là Chì và acid H2SO4, Nhưng các nút bình sẽ thiết kế giúp hạn chế tối đa việc thất thoát nước. Nên không cần bảo duõng, châm nước như ắc quy nước.
Ví dụ: Ắc quy Amaron , Delko, Rocket,...
2/ Ắc quy khô:
Đặt điểm chính: Dung dịch bên trong là một dạng gel acid , đích thị là ắc quy khô. Tuy nhiên loại này chủ yếu dành cho những công việc cần ổn định lâu, như dành cho quốc phòng, viễn thông,... Ít khi dùng cho việc khởi động xe. Và giá thành cũng khá cao !

Mưa và Nắng

Xe máy
Ác quy nước kín có dễ phân biệt ko cụ? liệu có bị lẫn sang ác quy khô ko

Mình sẽ giải thích dễ hiểu 1 chút, nôm na tại thị trường Việt Nam chúng ta có thể chia làm vài loại sau đây:
1/ Ắc quy nước:
+ Ắc quy nước hở: Đồng Nai, GS,....
Đặc điểm chính: Thường xuyên châm nước cất, khi sử dụng 1 thời gian ngắn tùy theo sử dụng 1 vài tháng sẽ châm nước 1 lần
+ Ắc quy nước kín: thường được gọi là ắc quy " khô " tại Việt Nam
Đặc điểm chính: Thành phần chính vẫn là Chì và acid H2SO4, Nhưng các nút bình sẽ thiết kế giúp hạn chế tối đa việc thất thoát nước. Nên không cần bảo duõng, châm nước như ắc quy nước.
Ví dụ: Ắc quy Amaron , Delko, Rocket,...
2/ Ắc quy khô:
Đặt điểm chính: Dung dịch bên trong là một dạng gel acid , đích thị là ắc quy khô. Tuy nhiên loại này chủ yếu dành cho những công việc cần ổn định lâu, như dành cho quốc phòng, viễn thông,... Ít khi dùng cho việc khởi động xe. Và giá thành cũng khá cao !

anhtho

Xe ngựa
Ác quy hở có nút vặn mở ra để châm nước, còn ác quy kín khí thì bị dán vô không châm nước được.
Cụ có thể phân biệt được acquy kín khí và acquy gel không ?
Và theo cụ acquy gel có khô thật không, và nó có van không ?

phucnsgd

Xe tăng
Website
www.sachtbthdaklak.vn
Có 1 cái quan trọng với dân chạy xe là accu nước thì không chết ngay mà chết từ từ. Đề máy không được thì nghỉ tí uống chén nước nó hồi lại đề được.
Accu khô sáng nổ máy ra hàng xôi, ăn xong bát xôi đứng dậy bật chìa thấy đèn đóm tắt ngấm --> ĐT cho Hai Bà Trưng.
Nếu đang giữa đường thì 116, giữa rừng thì :((
Em thay 3 cái accu nước kín mà có bị như cụ đâu. Nó nghẻo từ từ. Khi nào thấy đề ẹc ẹc ráng đi thêm cả tháng vẫn chưa chết đấy ợ.

Holi_war

Xe máy
Ắc quy KHÔ thì hiếm lắm cụ ơ.Cái mình gọi là ắc quy khô thì nó vẫn là nước

Baby.in.car

Xe hơi
Thế gọi là acquy ít nước ah

cocsku

Xe cút kít
Các cụ à các loại xe đời mới bây giờ ưu điểm thường dùng ác quy khô nhằm tránh sự bay hơi của dung dịch axits làm hỏng các cảm biến còn nhược điểm tuổi thọ không cao còn ác quy nước thì ngược lại ....
Về bản chất 2 loại ác quy là giống nhau, chỉ khác cái vỏ kín hoặc không kín. Vậy vì sao mà ắc quy kín lại kém bền hơn hả cụ?

nguyen huu dat

Đi bộ
ắc quy nước bền hơn nhưng thỉnh thoảng phải kiểm tra nước.nói ko ai tin mình vừa thay đôi bình ác quy nước dùng từ tháng 7-2010.Mấy nhà sản xuất chắc chán luôn.

anhtho

Xe ngựa
Về bản chất 2 loại ác quy là giống nhau, chỉ khác cái vỏ kín hoặc không kín. Vậy vì sao mà ắc quy kín lại kém bền hơn hả cụ?
Thực ra về lý thuyết chúng cũng bền ngang nhau, nhưng cái kín khí thì bị khống chế dòng sạc nghiêm ngặt vì nếu sạc quá mạnh, khí thoát nhiều gây áp lực cục bộ làm hỏng điện cực. Còn acquy nước thì dẫu có quá, bọt sủi lên thoát ra ngoài là xong, nếu vơi nước, các cụ có thể châm thêm.

cocsku

Xe cút kít
Thực ra về lý thuyết chúng cũng bền ngang nhau, nhưng cái kín khí thì bị khống chế dòng sạc nghiêm ngặt vì nếu sạc quá mạnh, khí thoát nhiều gây áp lực cục bộ làm hỏng điện cực. Còn acquy nước thì dẫu có quá, bọt sủi lên thoát ra ngoài là xong, nếu vơi nước, các cụ có thể châm thêm.
Như vậy là độ bền phụ thuộc bộ sạc có khống chế tốt dòng sạc hay không bác nhờ?