[Funland] Ai cạnh tranh được với shopee/

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này hình như seeding cho shopee thì phải :P

poiuy

Xe cút kít
Cụ phải dùng Airpay mới nhiều code, làm 3 cái tài khoản Airpay, cụ dùng cũng xả láng rồi (tâm lý nhiều cụ, cứ phải tiền tươi thóc thật cho chắc cú, nhưng khi cụ không nhận được hàng, từ chối nhận hàng, hay có sự cố gì nó đều hoàn tiền trả về ví cho cụ như bình thường, hệt như cách thanh toán COD, người dùng thì chắc chắn được giao dịch thông qua trung gian là sản, được sàn bảo vệ, còn họ thì được lợi là tỷ lệ huỷ đơn sẽ thấp hơn, lọc được người mua nghiêm túc hơn, và họ được lợi từ việc được giữ tiền của cụ sớm có lợi cho dòng tiền đầu tư của họ (từ lúc thanh toán đến lúc thanh toán cho shop thường cũng phải 1 tuần, nếu shop chưa rút ra tk ngân hàng thfi còn lâu hơn).
Cái TK ngân hàng của em nó không chơi với Airpay, mà em thì ngại mở nhiều TK ngân hàng.

hoangduc.sbr

Xe container
Em thấy đầy người vào nhận xét ảo lắm, 5sao mà chả viết cái mẹ gì.
Nhiều khi cũng ngại comment nên đánh 5* là xong, hoặc ấn mấy cái comment mẫu cho nhanh cụ ạ, khi nào comment có thưởng xu thì còn chịu khó gõ tí :D
Đấy là bọn shop nó tạo đơn hàng ảo đấy các cụ, vì phần phản hồi chỉ dành cho những khách hàng có lịch sử mua bán với shop đó thì mới phản hồi đc. Nên bọn shop nó tự tạo nhiều tài khoản hoặc thuê 1 bọn chuyên làm dịch vụ kiểu này.
Đầu tiên bọn shop nó giảm giá chớp nhoáng sp còn có 1k chẳng hạn vào lúc đêm khuya ít người truy cập nhất. Xong lập tức các tài khoản "ảo" kia nó lũ lượt vào tạo đơn mua hàng. Đủ số lượng để kiếm view rồi thì bọn shop nó đăng hết hàng hoặc đưa trở lại giá bán ban đầu.
Đến lúc bọn Shopee đến shop lấy hàng để giao cho "khách" thì bọn shop nó giao hộp không, rỗng tuyếch. Vậy là chỉ sau 1 đêm nó đã "bán" đc hàng trăm, hàng ngàn sap. Và cũng có thêm từng ấy tài khoản vào phản hồi 5 sao, bình luận tích cực.

poiuy

Xe cút kít
Em xài app, mở ra ra là đã hiện tài khoản địa chỉ của em nên bọn Shopee nó tính toán sẵn rồi cụ ah. Như cụ thấy em tích vào phần freeship nó hiện ra thông báo giảm 30k đấy. Đến lúc Ok sang phần t/toán thì nó ko thèm giảm 1 đồng luôn.
Mà nói chung em cũng thử xem nó có freeship hay ko thôi, chứ cùng sp này em vừa tìm bên Laz thì nó vừa freeship, vừa rẻ hơn mà lại còn giảm thêm 10k nữa.

Vì cái mã free ship nó không chung chung mà bọn nó phân ra theo kiểu thanh toán, rồi lại theo cả nhà vận chuyển nữa. Nếu mà người bán không có nhà vận chuyển nằm trong chương trình free ship thì cũng không được. Nói chung là lắm kiểu chứ không đơn giản để mà free ship. Được cái giá rẻ hơn và nhiều mã free ship thôi.

muoibaconcho

Xe điện
Cụ nhầm rồi, Trên Lazada, shopee, sendo đều có siêu thị - ý nói tương đương Tiki, nhưng ở dạng BigC như Shoppe Mall, Lazada Mall, Sendo Mall (đều là các cửa hàng chính hãng, yêu cầu kiểm duyệt chặt chẽ bởi các sàn.
Chả nhầm đâu. Tiki nó có chính sách chặt với các cửa hàng nên dù ko phải là tiki trading cũng vẫn yên tâm như mua ở siêu thị. Còn ông pi pi thì ai mở shop cũng ok hết nên chả khác gì cái chợ xổm đầu ngõ.

xetaiday

Xe buýt
2 sàn La và Pe nó tính phí ship cao quá, có món hàng chưa đến 100k mà cõng đến hơn 50k phí ship.
Em chỉ thường vào tiki, vì hàng bên này chất lượng, yên tâm, phí ship thì cứ sàn sàn 20-30k, thấy hợp lý.
Chỉ tiếc là hàng hóa tiki ko đa dạng.

hoangduc.sbr

Xe container
2 sàn La và Pe nó tính phí ship cao quá, có món hàng chưa đến 100k mà cõng đến hơn 50k phí ship.
Em chỉ thường vào tiki, vì hàng bên này chất lượng, yên tâm, phí ship thì cứ sàn sàn 20-30k, thấy hợp lý.
Chỉ tiếc là hàng hóa tiki ko đa dạng.
Laz ship rẻ cụ ah, Shopee ship mớ cao.

Vulq71

Xe container
Các cụ cứ chê chứ riêng về buôn bán, em thấy mua của Tàu uy tín hơn rất nhiều khi mua hàng online của mấy bố VN ta.

congdat

Xe đạp
em rất thích mua hàng trên alibaba, cảm giác ngon hơn mấy trang VN

Anthao3be

Đi bộ
Em đang có thắc mắc là không biết bọn Tiki có đến từng shop để kiểm nghiệm chất lượng r mới cho đăng ký k nhỉ?

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Nên dùng Sendo các cụ ạ, sàn của công ty FPT, thuần Việt 100% , Shopee là của bọn tàu rồi.
Tại nó bán đắt, vận chuyển đắt (ko có mã giảm tiền vận chuyển), bảo vệ người dùng thì ngắn, có 48h thôi cụ à (shopee 3 ngày, nhưng thực tế có thể lên 4-5 ngày, lazada 7 ngày...).
Mà Sendo nó gọi vốn từ nc ngoài nhiều lắm, có cả tàu. Room ngoại của FPT cũng cao lắm, ko thuần Việt đâu cụ à)

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Chả nhầm đâu. Tiki nó có chính sách chặt với các cửa hàng nên dù ko phải là tiki trading cũng vẫn yên tâm như mua ở siêu thị. Còn ông pi pi thì ai mở shop cũng ok hết nên chả khác gì cái chợ xổm đầu ngõ.
Vào danh sách mall cơ mà.... cái cụ nói là các shop thường trên shoppe, lazada nhé...

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này hình như seeding cho shopee thì phải :P
Em là người lập thớt, mua hàng shopee mới gần đây thôi, chưa dính phốt nào, nhưng confirm dùng lazada được giao hàng nhanh nhất, dùng tiki là đúng nghĩa mua sắm online, trả hanngf bảo hành nó đến tận nhà lấy và giao trả hàng freee, cụ có thể thay đổi địa chỉ rất dễ dàng, họ hỗ trợ, (em đổi từ HN về quê nó cũng hỗ trợ free hết). Lazada trả hàng free nhưng phải mang ra bưu cục và lazada có những mặt hàng có thể trả lại nếu ko thích..., shopee thì chơi phải thoả thuận vs người bán xem ai chịu phí vận chuyển, bựa vật :)))

Chỉnh sửa cuối:

hoangduc.sbr

Xe container
Em là người lập thớt, mua hàng shopee mới gần đây thôi, chưa dính phốt nào, nhưng confirm dùng lazada được giao hàng nhanh nhất, dùng tiki là đúng nghĩa mua sắm online, trả hanngf bảo hành nó đến tận nhà lấy và giao trả hàng freee, cụ có thể thay đổi địa chỉ rất dễ dàng, họ hỗ trợ, (em đổi từ HN về quê nó cũng hỗ trợ free hết). Lazada trả hàng free nhưng phải mang ra bưu cục, shopee thì chơi phải thoả thuận vs người vận chuyển xem ai chịu phí vận chuyển, bựa vật :)))
Laz giờ nó bỏ option khách tự mang ra bưu cục gửi trả rồi cụ, giờ cứ trả hàng là bên ship đồ thứ 3 (đội Now thì phải) tự đến tận nhà khách nhận đồ mang trả. Tất nhiên vẫn free hết.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Laz giờ nó bỏ option khách tự mang ra bưu cục gửi trả rồi cụ, giờ cứ trả hàng là bên ship đồ thứ 3 (đội Now thì phải) tự đến tận nhà khách nhận đồ mang trả. Tất nhiên vẫn free hết.
Thế thì ngon quá, lần em trả hàng phải ra bưu cục trả. Mà thằng lazada có cả danh mục sản phẩm có thể trả lại nếu thấy ko thích, cũng là ưu điểm lớn, thười gian bảo vệ khách hàng dài hơn hội kia nữa,

muoibaconcho

Xe điện
Vào danh sách mall cơ mà.... cái cụ nói là các shop thường trên shoppe, lazada nhé...
Ko cần mall thì tiki nó cũng là siêu thị rồi vì vớ vẩn thì ko đc mở shop, còn cái pi pi thì phải là mall mới dám mua. Khác biệt ở chỗ đó, siêu thị và chợ xổm ở chỗ đó.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là bọn shop nó tạo đơn hàng ảo đấy các cụ, vì phần phản hồi chỉ dành cho những khách hàng có lịch sử mua bán với shop đó thì mới phản hồi đc. Nên bọn shop nó tự tạo nhiều tài khoản hoặc thuê 1 bọn chuyên làm dịch vụ kiểu này.
Đầu tiên bọn shop nó giảm giá chớp nhoáng sp còn có 1k chẳng hạn vào lúc đêm khuya ít người truy cập nhất. Xong lập tức các tài khoản "ảo" kia nó lũ lượt vào tạo đơn mua hàng. Đủ số lượng để kiếm view rồi thì bọn shop nó đăng hết hàng hoặc đưa trở lại giá bán ban đầu.
Đến lúc bọn Shopee đến shop lấy hàng để giao cho "khách" thì bọn shop nó giao hộp không, rỗng tuyếch. Vậy là chỉ sau 1 đêm nó đã "bán" đc hàng trăm, hàng ngàn sap. Và cũng có thêm từng ấy tài khoản vào phản hồi 5 sao, bình luận tích cực.
Vậy thì làm ntn để biết shop nào uy tín hả cụ, nghe cụ nói em loại quay về tiki mua thôi, chả lẽ các đánh giá trên các shop bán hàng kiểu tiki điện máy xanh cũng ảo hết hả cụ.

hoangduc.sbr

Xe container
Vậy thì làm ntn để biết shop nào uy tín hả cụ, nghe cụ nói em loại quay về tiki mua thôi, chả lẽ các đánh giá trên các shop bán hàng kiểu tiki điện máy xanh cũng ảo hết hả cụ.
Ko biết đc cụ ah nếu bọn shop nào đó cố tình làm vậy (tất nhiên ko phải bọn nào cũng rỗi hơi, nếu nó đã có sẵn uy tín từ trc khi t/gia bán hàng trên Shopee, Laz, Sendo... ).
Với cả làm như vậy cũng ko hẳn là xấu nếu nó hàng nó chuẩn với giá. Đây chỉ đơn giản là cách kiếm view, kiếm sao để gian hàng "đi tắt" trong việc tạo hình ảnh tương tác và uy tín thôi. Nếu hàng nó chuẩn thật thì vô tư.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Ko cần mall thì tiki nó cũng là siêu thị rồi vì vớ vẩn thì ko đc mở shop, còn cái pi pi thì phải là mall mới dám mua. Khác biệt ở chỗ đó, siêu thị và chợ xổm ở chỗ đó.
Em mua hàng Tiki thì đặc biệt, chỉ mua Tiki Trading, toàn phải lọc hàng của Tiki trading để mua, mấy shop khác không dám mua, vì có lỗi thì bảo hành qua tiki vỡ alo, nó qua nhiều kênh liên lạc quá.:)))

mà nay nhận sản phẩm bảo hành của Tiki, em đang dính phốt đây: Tiki trading còn chậm thế này nữa là mua qua shop! Người mua > Tiki ->Shop> TTBH >shop>Tiki>Người mua :))))
"
Mua cái sản phẩm bàn phím DareU không dây khoảng tháng 2 năm 2019, sản phẩm bảo hành 2 năm 1 đổi 1 (như trên thông tin bán sản phẩm). Hiện tại sản phẩm không còn bán trên này nữa.

Đến 13-Feb-2020 sản phẩm bị lỗi, liệt phím không dùng được, gửi yêu cầu hỗ trợ cho tiki, khoảng 15 thì có người đến thu hàng để bảo hành,. Đợi mãi khong thấy thông tin từ tiki, khaongr ngày 3 tháng 3 thì email hỏi, thì đến ngày khoảng ngày 9 tháng 3 thì nhận sản phẩm sau bảo hành, nhưng sản phẩm trả về lại bị lỗi Đèn Caplock, Numlock (mình hay dùng caplock, nên cái này cần thiết khi chọn mua bàn phím), chuột thí phím nữa phát xịt phát nổ, sản phẩm là sản phẩm sửa, không phải đổi mới.

Mình gửi bảo hành lại, từ ngày 12 tháng 3 tiki đến lấy hàng.. Rồi mãi đến 9-Apr không thấy tiki phản hồi, mình email hỏi, thì hnay 15-apr nhận được sản phẩm. Mà gặt lỗi, sản phẩm nhận được vẫn nguyên hiện trạng từ ngày 9-Apr (lỗi đèn báo), chuột thì ngon rồi.

Khó đỡ cách bảo hành này thật. nguyên bảo hành thì mất 3 tháng rồi, chắc Tiki chơi kiểu gửi đi gửi lại mấy lần bảo hành, cho hết 1 năm, hết hạn bảo hành luôn thì phải.

:)))) Cay thật.
"