[Funland] Ai còn nhớ ... cờ quân sự.

tuannbb

Xe điện
Em công nhận, em có đặc điểm là chả nhớ gì hết, thậm chí chỉ biết bạn mình nó chơi với mình từ ngày mẫu giáo, lớn lên cùng nhau, nhưng chi tiết thì quên sạch.
Vâng, tuổi thơ em và cụ chắc đều chơi khăng, gẩy không sợ mà sợ nhất lúc phạt dễ vào mặt, rồi trò đánh đáo ăn các tút...nhiều trò cụ nhỉ.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết cờ này ;))

Mocmac

Đi bộ
Em nằm dài vì f0, đọc mãi Nga - U cà lại nhớ thủa nhỏ của thế hệ 7x. Chẳng có trò giải trí như bây h, nhớ mãi môn cờ quân sự chơi một cách say sưa, cuốn hút qua trưa sang chiều. Nhớ miếng giấy bìa cắt gập đôi, nhớ các cấp bậc uý - tá - tướng bắn nhau đòm đòm rồi lật ngửa xem tay nào sống - chết. Đấu trí cũng cuốn hút đáo để. Có cụ nào còn nhớ bàn bao nhiêu ô và có bao nhiêu quân mỗi bên ko ạ. E lại muốn vẽ bộ dạy F1 chơi giết thời gian.
Cờ này hình như phải 7x mới biết chơi bác nhỉ. Em 8x đời đầu, ko có nhớ gì. Nhưng nghe các bác nói đến "công binh" nghe quen quen, hình như hồi nhỏ hay hóng các anh chị chơi.

.Xukthal

Xe container
Cụ chuẩn, Đọp (gián điệp) gặp binh nhất, binh nhì, công binh thì đứt, nhưng soái, đại soái, tướng tá gặp thì thịt hết.
Cờ mà xe tăng máy bay... là cờ chiến, ko phải cờ quân sự (cờ súy) Cờ QS chỉ cấp bậc. Nhờ chơi cờ và vẽ cờ này mà bé tí bọn e đã đọc cấp bậc quân đội vanh vách, nhìn quân hàm cứ gọi là nhanh hơn cả xxx bây giờ :D
Phiên bản chuẩn chỉ có mỗi mìn là vũ khí và cờ súy là vật thôi còn lại là người hết. Cao cấp nhất là con 5 sao tức Nguyên soái (súy) .
Mấy cụ trên bảo có CA với xe tăng, máy bay...là phiên bản sau này thêm thắt vào thôi :D

Tửu Vương

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ngày xưa em vẽ cảnh tùng đẹp cực đới. Cờ này hồi tầm nửa đầu 8 thôi. Quá tý chơi oánh đáo ăn xèng roài

butchikim

Xe ba gác
Ngẫm lại hồi bé lắm trò chơi phết, lúc nào rảnh phải vẽ lại, mô tả lại từng trò mới được.
Cháu 7x đời chót, hồi bé toàn được chơi các anh 74...77 ;))

Bi quân, bi lồ
Gẩy vòng, súng bắn vòng (treo vào cái que cắm trên tường)
Đánh đáo
Đánh khăng
Chọi trâu (trâu làm bằng lá đa), chọi cỏ gà
Nhảy ngựa
Ô ăn quan
Cờ tướng, cờ quân sự (các cụ đang bàn), cờ lò, cờ gánh
Con quay gỗ, đấu vòng làm bằng dây đồng
Đuổi bắt (chơi đồ) dưới nước, trên cây nhãn (trò này khá dại vì nguy hiểm)
Chơi hú (trốn tìm)
Đá cầu (làm bằng lông trên lưng, gần sát đuôi gà trống)
Nhảy dây (đơn, đội)
...

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

VHH148

Xe tăng
Phiên bản chuẩn chỉ có mỗi mìn là vũ khí và cờ súy là vật thôi còn lại là người hết. Cao cấp nhất là con 5 sao tức Nguyên soái (súy) .
Mấy cụ trên bảo có CA với xe tăng, máy bay...là phiên bản sau này thêm thắt vào thôi :D
E chơi thì 1 Đại nguyên soái là to nhất, rồi mới đến 1 Nguyên soái. Riêng 2 soái này mỗi bên chỉ có 1, còn lại từ đại tướng xuống binh nhất đều có 1 cặp. Mìn chỉ đc 1 lần giá trị có thể cùng chết với bất kỳ quân nào trừ công binh, nhưng ko di chuyển đc. Gián điệp thắng hết các sỹ quan nhưng lại thua binh nhất nhì và công binh, hay ở chỗ đấy là ko ai mạnh nhất cả. Nếu 2 quân ngang cấp phang nhau thì bên nào ăn trước được tính thắng. Xưa e làm ko biết bao nhiêu bộ vì nhà có nhiều bìa dày và đẹp. Vẫn nhỡ Gián điệp vẽ súng lục và dao chéo nhau, công binh quốc xẻng chéo nhau :D

Chỉnh sửa cuối:

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Trừ mìn ra thì gián điệp chỉ có công an hoặc gián điệp mới làm thịt được thôi. Quân gián điệp là rất mạnh, thịt dc tất cả. Có lần em đi trước mà bắn chết nguyên 1 lèo vào thành và end game luôn vì đối thủ bố trí công an và gián điệp săn không kịp em. Ký hiệu của nó bọn em hay vẽ khẩu súng lục. Khi giết dc gián điệp cảm xúc rất là khoái trá!

Mà hay cái thời đó chẳng có internet sao trẻ con từ miền xuôi đến miền ngược chơi các trò giống nhau dc nhỉ? Từ cờ quân sự, khăng, đánh đáo, tập trận, chơi phăng… tùm lum cả.
Gián điệp chỉ thịt từ tướng đến soái thôi chứ cụ. Đại tá xuống binh nhì nó khừ chết ngay. Gián điệp còn thua công binh.

hoaoaihuong

Xe buýt
Hình như cờ này chỉ thịnh hành ở HN và lân cận. 7x hắt về đến 6x cuối mới chơi. Đến 8x thì không biết.
Không cụ ạ, em ở miền trung cũng chơi suốt mà! Toàn tự vẽ. Có 3 cổng như đột phá khẩu xâm nhập vào. Em toàn bố trí mìn khoá lại hết, bọn kia mà không xua lính qua thí thì mình cũng không tấn qua bên kia được luôn. Không sử dụng công binh phá mìn được, vì sau mìn là em bố trí mấy thằng lính thịt ngay. Công binh hữu dụng khi cờ tàng, dũng để phá mìn rào phòng thủ cuối cùng.

Chỉnh sửa cuối:

volcanoz

Xe tải
Trừ mìn ra thì gián điệp chỉ có công an hoặc gián điệp mới làm thịt được thôi. Quân gián điệp là rất mạnh, thịt dc tất cả. Có lần em đi trước mà bắn chết nguyên 1 lèo vào thành và end game luôn vì đối thủ bố trí công an và gián điệp săn không kịp em. Ký hiệu của nó bọn em hay vẽ khẩu súng lục. Khi giết dc gián điệp cảm xúc rất là khoái trá!

Mà hay cái thời đó chẳng có internet sao trẻ con từ miền xuôi đến miền ngược chơi các trò giống nhau dc nhỉ? Từ cờ quân sự, khăng, đánh đáo, tập trận, chơi phăng… tùm lum cả.
Món này xưa chơi em ko có công an. Có đặc công và gián điệp thì ít gọi toàn gọi là điệp viên. Còn có tên lửa nhưng chỉ bắn được máy bay (giờ mới hiểu nó là đất đối không :) )

SIGNUS

Xe container
Người OF
Món này chắc tầm 7x biết chứ sang đến 8x là chịu nhì
Món này cuối 6 đầu 7 mới biết chứ cuối 7 chắc cũng kg chơi nữa rồi cụ ah! Hồi trước say sưa lắm, đi học còn nhét trong cặp 1 bộ, giờ em quên sạch

mamtom7981

Xe buýt
Bàn cờ kẻ ô. hình như là 7x4 mỗi bên, giữa là sông có 3 cửa. Mỗi bên có 1 quân từ binh nhất đến đại tướng, 1 gián điệp, 2 công binh, 4 quả mìn và cái thành. Ông nào mất thành trước là thua. Công binh xúc mìn thì không chết còn đụng ai cũng chết, ai đạp mìn cũng chết và mất mìn; gián điệp bắn ai cũng chết, ai bắn cũng chết. Bằng quân hàm thì thằng bị bắn chết. Mìn với thành đứng im.
Chơi phải có trọng tài, hai quân bắn nhau đưa trọng tài phân định xem quân nào thua , quân thắng thế vào chỗ quân thua.
trò này chơi hay bị đánh dấu quân nên vài hôm phải làm bộ mới.
chuẩn rồi cụ ơi, em cuối 7x đầu 8x cũng từng chơi, giờ cụ nói lại mới lục lại trí nhớ, công nhận thời ko có smart phone, internet thì nhiều trò thật

socmeo

Xe buýt
Thế hồi đó cụ hay chơi trò cô dâu chú rể với đám con gái á. :D
Em cũng hay chơi trò này, đóng là chú rể. Còn cô dâu là bé hàng xóm :D
Và chơi cả cờ quân sự nữa, nhưng giờ cũng quên tiệt luôn!
Ôi tuổi thơ thật êm đềm với bao trò nghịch dại dột, giờ già mất rồi. Haizz!!

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Ngẫm lại hồi bé lắm trò chơi phết, lúc nào rảnh phải vẽ lại, mô tả lại từng trò mới được.
Cháu 7x đời chót, hồi bé toàn được chơi các anh 74...77 ;))

Bi quân, bi lồ
Gẩy vòng, súng bắn vòng (treo vào cái que cắm trên tường)
Đánh đáo
Đánh khăng
Chọi trâu (trâu làm bằng lá đa), chọi cỏ gà
Nhảy ngựa
Ô ăn quan
Cờ tướng, cờ quân sự (các cụ đang bàn), cờ lò, cờ gánh
Con quay gỗ, đấu vòng làm bằng dây đồng
Đuổi bắt (chơi đồ) dưới nước, trên cây nhãn (trò này khá dại vì nguy hiểm)
Chơi hú (trốn tìm)
Đá cầu (làm bằng lông trên lưng, gần sát đuôi gà trống)
Nhảy dây (đơn, đội)
...
Xưa bọn em còn 1 trò là chạy nhảy trên nóc các đồ chơi , nhà vòm , cầu trượt chả khác gì đội parkour bây giờ mới là nguy hiểm !
Còn lên sân thượng nhà tập thể tầng 5 thả diều , có thằng bị diều kéo xuống nhưng không sao , có thằng thì ngã xuống nhưng trúng vào nhà tầng 1 lợp giấy daafu , tre nứa cũng không sao. Chỉ có 1 thằng nhảy tàu điện cụt 1 chân !

Vienxu

Xe tăng
Em nằm dài vì f0, đọc mãi Nga - U cà lại nhớ thủa nhỏ của thế hệ 7x. Chẳng có trò giải trí như bây h, nhớ mãi môn cờ quân sự chơi một cách say sưa, cuốn hút qua trưa sang chiều. Nhớ miếng giấy bìa cắt gập đôi, nhớ các cấp bậc uý - tá - tướng bắn nhau đòm đòm rồi lật ngửa xem tay nào sống - chết. Đấu trí cũng cuốn hút đáo để. Có cụ nào còn nhớ bàn bao nhiêu ô và có bao nhiêu quân mỗi bên ko ạ. E lại muốn vẽ bộ dạy F1 chơi giết thời gian.
Uh nhỉ! Mà em quên mệ nó cách chơi rùi. :(