[Funland] Ai còn nhớ ... cờ quân sự.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nằm dài vì f0, đọc mãi Nga - U cà lại nhớ thủa nhỏ của thế hệ 7x. Chẳng có trò giải trí như bây h, nhớ mãi môn cờ quân sự chơi một cách say sưa, cuốn hút qua trưa sang chiều. Nhớ miếng giấy bìa cắt gập đôi, nhớ các cấp bậc uý - tá - tướng bắn nhau đòm đòm rồi lật ngửa xem tay nào sống - chết. Đấu trí cũng cuốn hút đáo để. Có cụ nào còn nhớ bàn bao nhiêu ô và có bao nhiêu quân mỗi bên ko ạ. E lại muốn vẽ bộ dạy F1 chơi giết thời gian.
Hồi đó mình cũng thích chơi trò này. Giờ không biết Cụ nào còn nhớ hết các quân ko nhỉ.

tuannghiagtvt

Xe buýt
Em nhé 12 ô chiều dọc, 9 ô chiều ngang.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Món này lắm lúc dở khóc dở cười vì oánh dc hết bên kia rồi mà ko vác dc cờ nó về nhà mình do chỉ có cấp từ nguyên soái tới lính là vác dc, còn xe tăng máy bay tàu chiến là ko dc. Nên oánh kiểu gì cũng phải giữ dc một chú bộ binh cấp nào đó làm nhiệm vụ cõng cờ (thủ đô) nó vể.

Lắm thẳng cài mìn rải rác trong đội ngũ để bẫy bọc thép, bộ binh. Có ông thì cài mìn quanh cờ. Nên khi sắp kết thúc thường đem một ông công binh (hình cái xẻng) và một ông lính cỡ uý tá đi theo sau làm nhiệm vụ kết thúc chiến trường.

Quân gồm có: tên lửa, máy bay, tàu chiến (giữa bàn cờ có mấy sông chỉ đi quanh đó), pháo, xe tăng, bọc thép, công binh, gián điệp, nguyên soái, đại tướng, trung tướng....binh nhất...

Máy bay bay qua con nào con đó chết trừ nếu bay qua pháo với tên lửa là tiêu.

Thắng là phải cõng dc cờ địch về bên mình

Chỉnh sửa cuối:
Đây là Cờ Xí, trước năm 1980 bọn em rất hay chơi
Cờ này kích thích trí tưởng tượng và khả năng phán đoán.

Ban đầu cờ có các quân cờ đặc biệt là: thành, mìn, công an, gián điệp, công binh. Quân cơ bản từ thiéu úy (1 sao 1 gạch) đến Đại tướng (4 sao 3 gach)
sau bọn em bổ sung cả Nguyên soái, Đại nguyên soái, Thống soái, Đại thống soái; Xe tăng, máy bay, tàu chiến, tên lửa, pháo, cao xạ, lựu đạn...
Bổ sung quân và giao kèo luật chơi, chí choé vui phết

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Món này lắm lúc dở khóc dở cười vì oánh dc hết bên kia rồi mà ko vác dc cờ nó về nhà mình do chỉ có cấp từ nguyên soái tới lính là vác dc, còn xe tăng máy bay tàu chiến là ko dc. Nên oánh kiểu gì cũng phải giữ dc một chú bộ binh cấp nào đó làm nhiệm vụ cõng cờ (thủ đô) nó vể.

Lắm thẳng cài mìn rải rác trong đội ngũ để bẫy bọc thép, bộ binh. Có ông thì cài mìn quanh cờ. Nên khi sắp kết thúc thường đem một ông công binh (hình cái xẻng) và một ông lính cỡ uý tá đi theo sau làm nhiệm vụ kết thúc chiến trường.

Quân gồm có: tên lửa, máy bay, tàu chiến (giữa bàn cờ có mấy sông chỉ đi quanh đó), pháo, xe tăng, bọc thép, công binh, gián điệp, nguyên soái, đại tướng, trung tướng....binh nhất...

Máy bay bay qua con nào con đó chết trừ nếu bay qua pháo với tên lửa là tiêu.

Thắng là phải cõng dc cờ địch về bên mình
Đây là Cờ Xí, trước năm 1980 bọn em rất hay chơi
Cờ này kích thích trí tưởng tượng và khả năng phán đoán.

Ban đầu cờ có các quân cờ đặc biệt là: thành, mìn, công an, gián điệp, công binh. Quân cơ bản từ thiéu úy (1 sao 1 gạch) đến Đại tướng (4 sao 3 gach)
sau bọn em bổ sung cả Nguyên soái, Đại nguyên soái, Thống soái, Đại thống soái; Xe tăng, máy bay, tàu chiến, tên lửa, pháo, cao xạ, lựu đạn...
Bổ sung quân và giao kèo luật chơi, chí choé vui phết
thời đó nhiều khi chơi cay cú quá phải gọi thêm 1 thằng vào làm trọng tài , để nó xem quân 2 bên đúng sai thế nào . nhiều khi thằng trọng tài chơi ăn gian bị thằng kia bắn phím mua chuộc cho 1 quả me chua. lên nói sai quân cờ , thế là cãi nhau chí chóe :D :D :D

namson229

Xe điện
Em nằm dài vì f0, đọc mãi Nga - U cà lại nhớ thủa nhỏ của thế hệ 7x. Chẳng có trò giải trí như bây h, nhớ mãi môn cờ quân sự chơi một cách say sưa, cuốn hút qua trưa sang chiều. Nhớ miếng giấy bìa cắt gập đôi, nhớ các cấp bậc uý - tá - tướng bắn nhau đòm đòm rồi lật ngửa xem tay nào sống - chết. Đấu trí cũng cuốn hút đáo để. Có cụ nào còn nhớ bàn bao nhiêu ô và có bao nhiêu quân mỗi bên ko ạ. E lại muốn vẽ bộ dạy F1 chơi giết thời gian.
xe tăng, máy bay...nữa cụ (mỗi mảnh bìa gập đôi....) trò này lại phải có 1 trọng tài để xem, cái này thì cụ thích dọc ngang bao ô thì tùy; thời bao cấp khó khăn, trẻ e cũng nhiều trò dân gian, ko điện thoại, game, máy tính như giờ

bikhoai

Xe buýt
Mỗi bên 8x4 ,ở giữa có sông,quân thì từ binh nhì trở lên thêm pháo ,xe tăng ,b40 và con đọp to hơn đại tá.

Chu An

Xe điện
Ở quê em thì cơ cấu quân đội và cách chơi như thế này:

- Thành: 01 (đứng yên, bố trí tùy chỗ, ai cũng có thể chiếm thành trừ mìn).

- mìn: có thể từ 3-5 quân tùy thích (đứng im, chỉ thua công binh, còn lại hạ bất cứ ai đụng đến nó đồng thời nó tự hủy theo luôn)

- công binh: 2-3 quân. Di chuyển khắp nơi, có thể hạ mìn và điệp viên còn lại thua tất cả. Gặp đồng cấp thì cả 2 cùng hy sinh.

- pháo: 2-3 quân. Di chuyển khắp nơi, hạ được tất cả kể cả đồng cấp nhưng với điều kiện phải bắn cách 1 ô.

- điệp viên: 1 quân, chạy k giới hạn. Chỉ hạ đc cấp tướng còn lại thua tất cả nếu đấu tay đôi. Gặp đồng cấp cả 2 đều chết.

- các cấp tướng, tá, úy: mỗi cấp 4 quân, di chuyển k giới hạn. Thắng tất cả các cấp dưới, thua cấp trên. Riêng cấp tướng thua cả điệp viên. Gặp đồng cấp cả 2 cùng tiêu.

Trò này bắt buộc phải có 1 trọng tài điềm đạm, k bắng nhắng vì nếu gặp thằng bạn đểu nó lừa cả 2 bên bắn thoải mái, tứ tung mà không chết
và khi có trọng tài thì sẽ k bị lộ quân.

Phỗng new

Xe điện
Kiểu bắng nhắng này hội em gặp suốt, cãi nhau đánh nhau rồi :D
Nên sau thêm kiểu chơi ko cần trọng tài. Bắn nhau phát lật quân luôn, quân thắng lộ mặt giống cờ úp. Chơi kiểu này cũng hay.
Trò này bắt buộc phải có 1 trọng tài điềm đạm, k bắng nhắng vì nếu gặp thằng bạn đểu nó lừa cả 2 bên bắn thoải mái, tứ tung mà không chết

Hà Tam

Xe điện

- Thành: 01 (đứng yên, bố trí tùy chỗ, ai cũng có thể chiếm thành trừ mìn).

- mìn: có thể từ 3-5 quân tùy thích (đứng im, chỉ thua công binh, còn lại hạ bất cứ ai đụng đến nó đồng thời nó tự hủy theo luôn)

- công binh: 2-3 quân. Di chuyển khắp nơi, có thể hạ mìn và điệp viên còn lại thua tất cả. Gặp đồng cấp thì cả 2 cùng hy sinh.

- pháo: 2-3 quân. Di chuyển khắp nơi, hạ được tất cả kể cả đồng cấp nhưng với điều kiện phải bắn cách 1 ô.

- điệp viên: 1 quân, chạy k giới hạn. Chỉ hạ đc cấp tướng còn lại thua tất cả nếu đấu tay đôi. Gặp đồng cấp cả 2 đều chết.

- các cấp tướng, tá, úy: mỗi cấp 4 quân, di chuyển k giới hạn. Thắng tất cả các cấp dưới, thua cấp trên. Riêng cấp tướng thua cả điệp viên. Gặp đồng cấp cả 2 cùng tiêu.

Quân "Thành" nhiều nơi gọi là Chỉ huy sở, viết tắt CHS.

BacQuePhuong

Xe tải
ngày bé có chơi mà giờ em không nhớ cụ thể thế nào chán thật

nguarung

Xe điện
https://vi.wikipedia.org/wiki/Cờ_tư_lệnh Đây cụ

socvau

Xe buýt
Gián điệp chỉ thịt từ tướng đến soái thôi chứ cụ. Đại tá xuống binh nhì nó khừ chết ngay. Gián điệp còn thua công binh.
Bọn em chơi là chỉ có mỗi công an khắc chế dc gián điệp, nên quân gián điệp mạnh nhất. Nguyên soái cũng vậy, khắc chế dc hết nhưng lại thua quân gián điệp. Mìn thì khắc chế dc hết chỉ thua mỗi công binh và gián điệp.

chacchanxe

Xe buýt
Chơi trò này tay trọng tài bắng nhắng là cãi nhau suốt. Có thể chơi cả trưa đến chiều. Chơi trò này phụ huynh an tâm nhất đỡ đi bêu nắng.

socvau

Xe buýt
E chơi thì 1 Đại nguyên soái là to nhất, rồi mới đến 1 Nguyên soái. Riêng 2 soái này mỗi bên chỉ có 1, còn lại từ đại tướng xuống binh nhất đều có 1 cặp. Mìn chỉ đc 1 lần giá trị có thể cùng chết với bất kỳ quân nào trừ công binh, nhưng ko di chuyển đc. Gián điệp thắng hết các sỹ quan nhưng lại thua binh nhất nhì và công binh, hay ở chỗ đấy là ko ai mạnh nhất cả. Nếu 2 quân ngang cấp phang nhau thì bên nào ăn trước được tính thắng. Xưa e làm ko biết bao nhiêu bộ vì nhà có nhiều bìa dày và đẹp. Vẫn nhỡ Gián điệp vẽ súng lục và dao chéo nhau, công binh quốc xẻng chéo nhau :D
Đâu có nhiều như thế được cụ? Nếu thế bàn cờ phải to lắm! Em nhớ là 1 thành, 5 mìn, 2 công binh, 2 gián điệp, 2 công an, 1 nguyên soái, 1 đại tướng, 1 thượng tướng, 1 trung tướng, 1 đại tá, 1 đại uý, 3 binh nhất, 3 binh nhì cho bàn cờ 24 quân. Nếu thành nằm giữa thì 2 cửa.

bloodheartvn

Xe điện
Giờ quên tiệt là nó có bao nhiêu quân nữa rồi kia.