[Funland] Ai cũng muốn mua đất rồi chờ lên giá, xã hội sẽ ra sao?

baogiomuaduocxe

Xe điện
Đó là việc của nhà quản lý. Còn em, e lo cho bản thân và gia đình e trước trong đấy có túi tiền của e. He he

tienaka

Xe điện
Vãi cái chuồng cọp, các cụ chuyên môn cao về kết cấu xây dựng cho em hỏi kiểu này có an toàn ko? :((:((
An toàn cụ nhé. Em chưa thấy sập. Hnao ngồi vui vui làm mâm tầm 6 anh em ngồi trên đó thì mới biết dc :D

ngắmgiăng

[Tịch thu bằng lái]
Đất đai vẫn là "xở hĩu" toàn dân đấy cụ ơi. Hi vọng không có cuộc reform nào mới ạ!
Dẫu sao nó vẫn an toàn hơn cụ ạ, cứ vận mệnh nằm trong tay nhưng bậc tuấn kiệt Sơn La, Hà Giang, Lạng Sơn thì format chỉ là thơi gian thôi cụ ạ.

manhcsic

Xe tăng
Phiền cụ chỉ giáo điều 2 cho e vs ah. E chưa hiểu lắm vì có lần e cũng đc nhờ như thế nhg may quá e ko đồng ý.
Cho e hỏi là rút tiền NH kiểu j vì trong HĐ mua nhà NH giải ngân thẳng cho CĐT chứ bản thân ng vay có đc cầm tiền đâu. Vs cả khi bán thì mình chỉ ăn chênh % còn nợ NH bên mua lại phải trả tiếp chứ ( Kiểu như bán lại cả nợ luôn )
Thanks và Vokad cụ
1. Người ký hộ hợp đồng: Nộp 30-40% vào cty và được NH giải ngân theo tiến độ.
2. Do người mua (ảo) không có 30-40% tiền để đóng, nên Cty chỉ rút được 60-70% tiền NH
3. Để ràng buộc người mua: cty "lừa" người mua ký luôn hợp đồng bán (đa phần để trống người mua)
4. Theo luật, tài sản thế chấp không được mua bán.
5. Nếu có một KH thật, không cần vay NH, ngay lập tức sẽ được điền tên vào hợp đồng để trống trên. Cty được thêm lần nữa tiền
6. Nếu KH thật có nhu cầu vay vốn NH, cty phải làm thủ tục giải chấp với NH
...
Tóm lại
1. Nếu bạn chỉ ký duy nhất hợp đồng mua bds thì không sao cả. Cty có tiền trả lãi với gốc hàng tháng là việc của họ. Nếu không có tiền NH thu bds là xong.
2. Nếu bạn ký cả hợp đồng MUA/BÁN lúc đó bạn phải chịu lãnh nợ, phải có trách nhiệm trả hết tiền cho NH.
3. Khi có người lãnh nợ hộ, họ rút được 60-70% tiền NH giải ngân. Nếu họ tiêu hết tiền và không đưa tiền cho bạn trả NH, bạn bán nhà của mình để trả. Cái giá của ngu ngốc và cả tin.
Ps. Chả cty nào ngu đến nỗi chỉ nhờ nhân viên ký mỗi hợp đồng mua bds. Ký luôn cả mua/bán và dỗ nhân viên nếu lãi cho hưởng %. Có thêa NV mới chui vào rọ.

Patriots

Xe lăn
Cụ chủ giỏi thì xin đất công về làm dự án sẽ rẻ hơn đi mua, bán lấy lời ngay đỡ phải ôm đất đắt đợi giá lên

SanHoBien

Xe container
E thì chỉ biết vào xem thôi vì đâu có tiền :(

Kurumasuki

Xe container
Nếu tỷ trọng ngành bds quá lớn trong nền kt thì là thịnh vượng giả tạo , thiếu thực chất . Bds sẽ tranh mất vốn các ngành khác , và kt sẽ bị mắc bẫy thu nhập trung bình kém .
Nhìn bong bóng bds của Nhật thì biết , đấy là họ còn có nền sx mạnh kéo lại .
Còn với đặc điểm riêng của kt VN , nếu thịnh vượng nhờ bds thì sẽ tiêu dùng nhiều ô tô , xe máy , điện thoại , rượu ngoại , đi du lịch nước ngoài , đi du học..... tất cả là áp lực mạnh lên tỷ giá .
BĐS phải chia thành 2 loại : sx và tiêu dùng.
BDS khu công nghiệp và văn phòng là sản xuất
BDS nhà ở và du lịch là tiêu dùng.
Ta xếp chung là BDS nên đáng lẽ ưu tiên sx hạn chế tiêu dùng thì lại làm ngược.

danshari

Xe tải
Vãi cái chuồng cọp, các cụ chuyên môn cao về kết cấu xây dựng cho em hỏi kiểu này có an toàn ko? :((:((
An toàn chứ, miễn đừng nhẩy đầm trên đó, cảm giác rất yoomoss.
Em sống tập thể như thế gần 20 năm có sao đâu

danshari

Xe tải
Nhất trí quan điểm với 2 cụ mợ. Chỉ khi nào nhà nước ra chế tài siết chặt quản lý bất động sản thì mới hết bong bóng. Áp dụng đánh thuế ở mức cao với cá nhân sở hữu bất động sản thứ 2 trở lên, riêng với các doanh nghiệp kinh doanh bất động sản phải áp dụng 1 mức thuế khác. Tiền thuế ấy sử dụng cho cá nhân hộ gia đình chưa có bất động sản đc vay với mức lãi suất thấp trung hoặc dài hạn. Như vậy ko chỉ giảm đc tình trạng đầu cơ mà đưa giá bất động sản về đúng giá trị thực là nơi ở chứ ko phải là 1 kênh đầu cơ tích trữ tài sản.

Ngay trên ô phở, ko ít ộp phơ sở hưux bất động sản vài mảnh, trị giá cỡ vài chục đến vài trăm tỏi. Em tin chắc nếu đánh thuế bất động sản thì các vị này bebe ném đá tảng đầu tiên chứ chưa nói đến tầng lớp đầy tớ nhân dân.
Đánh thuế vụ này bàn nhiều rồi mà mãi chưa xong nhỉ cụ. Giống như kiểu quản lý cmt với sổ hộ khẩu cơ sở dữ liệu tiền tỷ mà chưa xong

Kurumasuki

Xe container
Lĩnh vực đất đai thể hiện rõ nhất lợi ích nhóm
Từ khâu làm luật, thi hành, giám sát đều bị cưỡng ép thô thiển và bất chấp luân lý.

hanghieu

Xe buýt
Sắp về giá trị thực chưa các cụ?

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Đánh thuế vụ này bàn nhiều rồi mà mãi chưa xong nhỉ cụ. Giống như kiểu quản lý cmt với sổ hộ khẩu cơ sở dữ liệu tiền tỷ mà chưa xong
Chúng nó biết thừa nhưng đánh thuế bđs thứ 2 trở lên thì tự tay b óp ***, đạp đổ nồi cơm của mình và đồng bọn, đệ tử à.

be bư

Xe ngựa
thế lúc mua rồi nó xuống chết sặc gạch thì sao , thôi thì kệ cho thị trường quyết định đi .

manhcsic

Xe tăng
thế lúc mua rồi nó xuống chết sặc gạch thì sao , thôi thì kệ cho thị trường quyết định đi .
Nhìn rộng thì thế này, tân quan tân chính sách. Cứ bỏ đói chúng nó, cho chúng nó chết đi. Mỹ từ gọi M&A, xong đâu đấy tháo van TD, lớp đại za mới hình thành. TT CCCC, chính sách điều hành TT nhé :)

duytrong

Xe lăn
New York, New Delhi, New Mexico City... họ xây một thành phố mới kế bên thành phố cũ với quy hoạch hiện đại. Người dân sẽ từ từ chuyển sang thành phố mới mà sống. Khi lượng dân cư của thành phố cũ còn rất ít ỏi, họ quy hoạch lại thành phố cũ cho đồng bộ với thành phố mới.

Bệnh viện, trường học dời đi thì thành phố cũ có khác gì ngoại ô. Một lượng dân cư rất lớn sẽ di dời theo rất nhanh trong thời gian rất ngắn. Thành phố cũ sẽ dần giống như thành phố ma. Đến lúc đó, các nhà quy hoạch sẽ ra tay xử lý lại toàn thành phố hay từng phần như Thủ Thiêm, kiểu gì cũng được. Khi đổi đất như vậy, nhà nước sẽ nợ các nhà đầu tư bất động sản ở thành phố mới giá trị trao đổi tương đương.

https://vnexpress.net/y-kien/ai-cung-muon-mua-dat-roi-cho-len-gia-xa-hoi-se-ra-sao-3911938.html?fbclid=IwAR1e0XXTm3ANp6nRU-jha9DumE-ToCDMu_fqCz_ikrqD7VatUtJGf36i454
Thế chả nhẽ mua đất rồi chờ uống giá hả cụ.ai chả chờ lên giá.

duytrong

Xe lăn
Từ 50 tuổi trở lên thì quên đất cát đi .

be bư

Xe ngựa
Nhìn rộng thì thế này, tân quan tân chính sách. Cứ bỏ đói chúng nó, cho chúng nó chết đi. Mỹ từ gọi M&A, xong đâu đấy tháo van TD, lớp đại za mới hình thành. TT CCCC, chính sách điều hành TT nhé :)
có mỗi cái giải toả đường thì lấy sâu vào 2 bên tí rồi xây nhà tập thể thấp tầng . tái định cư tại chỗ làm thêm sân vườn giữa các toà . có phải đôi bên cũng lợi , dân ít khiếu kiện mà nó còn ko thèm quan tâm mà làm thì nghĩ gì đến chuyện ông thớt kể