[Funland] Ai cũng muốn mua đất rồi chờ lên giá, xã hội sẽ ra sao?

QuangSunlight

Xe điện
Nhà iem có cái biệt thự 121m2 Láng Hạ kéo dài từ 20 năm trước đây :D cụ mua ko. Vàng từ 1996 em biết đổi cho khách ở khách sạn nhà khoảng 5 củ/cây. Bác còn cần gì nữa không :D đấy là iem chưa tính 28 năm trước nhà em bán 350m2 mặt tiền Lạc Long Quân chuyển về Cát Linh đâu có gần 100 cây thoai đấy, theo cụ giờ mua đc bao m2 LLQ
Em chưa hỏi mà bác đã khai tuốt luốt ra thế làm em choáng :)
Nhưng chắc bác nhớ nhầm , vàng năm 96 chỉ 3,5 tr thôi ạ , hoặc bác chăn được gà .
28 năm trước ( 1991 ? ) thì đường Llq bé tí , chưa mở rộng như bây giờ , cụ bán thế cũng quá được giá ạ .
Bởi cũng năm đấy em biết có 1 đại gia phố cổ mua mảnh đất 1 sào ở làng Võng thị cũng chỉ 100 cây , mà sát mặt hồ luôn .
Năm 1986 đổi mới mà đến 1991 tích được 100 cây vàng là người giỏi đấy cụ ạ , hồi đấy bank cũng chưa phát triển như bây giờ .
Qua lời cụ kể em thấy cụ cũn xuân tóc đỏ đấy ạ , toàn chăn được gà :)

scorp8x

Xe container
Em chưa hỏi mà bác đã khai tuốt luốt ra thế làm em choáng :)
Nhưng chắc bác nhớ nhầm , vàng năm 96 chỉ 3,5 tr thôi ạ , hoặc bác chăn được gà .
28 năm trước ( 1991 ? ) thì đường Llq bé tí , chưa mở rộng như bây giờ , cụ bán thế cũng quá được giá ạ .
Bởi cũng năm đấy em biết có 1 đại gia phố cổ mua mảnh đất 1 sào ở làng Võng thị cũng chỉ 100 cây , mà sát mặt hồ luôn .
Năm 1986 đổi mới mà đến 1991 tích được 100 cây vàng là người giỏi đấy cụ ạ , hồi đấy bank cũng chưa phát triển như bây giờ .
Qua lời cụ kể em thấy cụ cũn xuân tóc đỏ đấy ạ , toàn chăn được gà :)
Xuân tóc đỏ thì đã chả dại thế :D của nhà nội cho bố em ơ :) gà qué đâu nhiều thế.

Ah quên hehe mới 40 thì trí nhớ em ko tệ lắm đâu :D bác có link giá vàng năm 96 = 3,5 củ/cây ko nhể

Chỉnh sửa cuối:

QuangSunlight

Xe điện
Xuân tóc đỏ thì đã chả dại thế :D của nhà nội cho bố em ơ :) gà qué đâu nhiều thế.

Ah quên hehe mới 40 thì trí nhớ em ko tệ lắm đâu :D bác có link giá vàng năm 96 = 3,5 củ/cây ko nhể
Bác lại đánh đố nhau rồi , năm 96 thì lấy đâu ra link ạ :))
Thời đấy đi mua nhà thường đem theo tờ báo Hà nội mới để tra giá vàng , thông thường nếu trả bằng tiền thì mặt thì lấy giá vàng mua + giá bán chia đôi , nếu trả bằng vàng ( hồi đấy ngoài HN chưa có sjc , thường là vàng nhẫn , vàng lá , tuổi chỉ tầm 98% thôi ) thì mang ra tiệm vàng kiểm định .
Giấy tờ mua bán đất cũng chỉ viết tay với nhau , không cần loằng ngằng công chứng như bây giờ .
Đến sau khủng hoảng tài chính châu Á 1998 thì vàng mới lên dần , đến 2000 thì mới có giá 5 tr 1 cây .
Nói chung là giá bds phụ thuộc nhiều vào khả năng kiếm tiền của dân cư khu vực , thời quy mô kinh tế bé kiếm tiền khó khăn thì giá đất rẻ . Khi nhiều người có khả năng kiếm tiền thuận lợi thì giá tăng thôi .
Với cả nguồn cung cũng ảnh hưởng tới giá .

scorp8x

Xe container
Giúp cụ chăn gà vàng thời đó phát :D nhà em làm ks thời đó khách đại gia than nhiều, đổi hộ cũng nhiều, nhớ ít trượt lắm

Bác lại đánh đố nhau rồi , năm 96 thì lấy đâu ra link ạ :))
Thời đấy đi mua nhà thường đem theo tờ báo Hà nội mới để tra giá vàng , thông thường nếu trả bằng tiền thì mặt thì lấy giá vàng mua + giá bán chia đôi , nếu trả bằng vàng ( hồi đấy ngoài HN chưa có sjc , thường là vàng nhẫn , vàng lá , tuổi chỉ tầm 98% thôi ) thì mang ra tiệm vàng kiểm định .
Giấy tờ mua bán đất cũng chỉ viết tay với nhau , không cần loằng ngằng công chứng như bây giờ .
Đến sau khủng hoảng tài chính châu Á 1998 thì vàng mới lên dần , đến 2000 thì mới có giá 5 tr 1 cây .
Nói chung là giá bds phụ thuộc nhiều vào khả năng kiếm tiền của dân cư khu vực , thời quy mô kinh tế bé kiếm tiền khó khăn thì giá đất rẻ . Khi nhiều người có khả năng kiếm tiền thuận lợi thì giá tăng thôi .
Với cả nguồn cung cũng ảnh hưởng https://www.canadainternational.gc.ca/vietnam/offices-bureaux/2019-CS-01.aspx?lang=en (English) giá .

muamua

Xe buýt
Em nghiệm ra ra là bọn lo sốt đất thường k có xèng mua đất. luôn cầu bong bóng bóng vỡ để mua đất nhưng khi bđs xuống dốc cũng không có xèng mà mua. Vì đất xuống thì cả đống thứ kéo theo đi xuống như năm 2010 (X) bđs đóng băng lao động giảm, lương giảm, dịch vụ giảm, thu nhập giảm......
Nhưng hễ lên là chửi , Chửi bọn giầu có, giầu sổi chỉ biết đầu tư vào đất.:D.
Nhưng khi bđs đóng băng đi nữa thì những người đầu tư đó dù kinh doanh lĩnh vực gì vẫn làm chủ và giầu có hơn những đứa auto chửi.
Chửi lúc đất lên, chửi lúc đất xuống, chửi sự giầu có, mà luôn đòi hởi sự công bằng nhưng vừa lười vừa láo. Công bằng đối với chúng chỉ là không khí mà thôi.
Kkkkk, cụ chửi rất hay.

QuangSunlight

Xe điện
Giúp cụ chăn gà vàng thời đó phát :D nhà em làm ks thời đó khách đại gia than nhiều, đổi hộ cũng nhiều, nhớ ít trượt lắm

Hỏi mấy ông dcm kiểu nhớ mang máng thế ko đúng đâu :)
Thế hỏi cụ nhà đổi vàng , giá vàng năm 2000 tại sao lên 5tr ?
Giá vàng năm 2003 là bao nhiêu , tại sao ?
( Thời đấy anh em cũng hay lướt vàng nên em cũng hay đi theo hóng hớt :) )

pisces_hn

Xe container
Cụ ở vùng nào mà năm 2000 ( 20 năm trước ) mà 100 cây gom đất thành được địa chủ thế ạ ? :)
À mà hồi ấy 100 cây là bao nhiêu tiền ấy cụ nhỉ ?
vấn đề là lúc ấy ít người có 100 cây hơn bây giờ nhiều cụ nhỉ. Hồi đấy có 100 cây chắc cũng phải mấp mé siêu giầu rồi, tương đương cỡ dăm chục tỷ bây giờ.

chuadutienmuaxe

Xe tăng

Cháu chỉ nhớ năm 1998 vàng 4,8 triệu/cây.
Thời chuyển giai đoạn đại học chúng cchú học giao thông bị nợ 2 môn lịch sử đảng và kinh tế chính trị, kg học đc phải chạy 1 môn, nợ 1 môn để đủ đk chuyển giai đoạn. Tiền chẳng có 4 thằng xoay từng xu, 1 chú lấy cái nhẫn nửa chỉ của người yêu bán được 240k để anh em chạy điểm. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà iem có cái biệt thự 121m2 Láng Hạ kéo dài từ 20 năm trước đây...
Xây nhà 121 mét đất trong 1 tổng thể cỡ 2-300 mét, chứ chỉ 121 mét đất thì chưa phải biệt thự.
Tháng 12 năm 2000 ở phố Ngô thì Nhậm (HN) em mua căn tầng 2 (kẹp giữa tầng 1 và tầng 3) diện tích 42 mét cũng 300 cây (lúc đó quy ra vàng chứ trả bằng tiền đô).
Còn bây giờ 100 cây lên núi vẫn là địa chủ!

Chỉnh sửa cuối:

xegiacmo

Xe container
Năm 96 nhà em mua đất , thanh toán bằng vàng , em nhớ là hơn 4 tr rồi ( vàng kiểu nhẫn chứ không phải vàng miếng)

scorp8x

Xe container
Xây nhà 121 mét đất trong 1 tổng thể cỡ 2-300 mét, chứ chỉ 121 mét đất thì chưa phải biệt thự.
Tháng 12 năm 2000 ở phố Ngô thì Nhậm (HN) em mua căn tầng 2 (kẹp giữa tầng 1 và tầng 3) diện tích 42 mét cũng 300 cây (lúc đó quy ra vàng chứ trả bằng tiền đô).
Còn bây giờ 100 cây lên núi vẫn là địa chủ!
Ai đi so quả lê với táo thế :D đang nói đến đầu tư đất 20 năm trước cùng 100 cây vàng. Nhà iem toàn dân phố cổ thì lạ gì, còn thời xưa thì mấy cái đất vàng Cầu Giấy, Thanh Xuân, Long Biên... hiện nay là nhà quê, bao gồm cả chợ Bưởi Lạc Long Quân của nhà em dù thuộc tây hồ đấy :))

QuangSunlight

Xe điện
vấn đề là lúc ấy ít người có 100 cây hơn bây giờ nhiều cụ nhỉ. Hồi đấy có 100 cây chắc cũng phải mấp mé siêu giầu rồi, tương đương cỡ dăm chục tỷ bây giờ.
100 cây vào năm 90 thì to lắm , cả HN chắc không quá 1 nghìn người đạt mức này , thường là các gia đình có truyền thống kd lâu đời ở phố cổ .
Đến năm 2000 thì nhiều người có lắm rồi , giá trị lúc đấy là tầm 500 triệu .

Nói chung giá nhà ở phụ thuộc vào thu nhập của cư dân và nguồn cung .
Thu nhập hiện nay đang mắc bẫy trung bình kém , nếu không dẹp được tham ô lãng phí thì khó có cửa tăng nhiều .
Nguồn cung thì phương tiện đi lại nhiều hơn , rẻ hơn xưa , dẫn đến mở rộng bán kính di chuyển .
Diện tích hình tròn = pi x bán kính bình phương .
Nghĩa là diện tích tăng theo số mũ , như vậy về lâu dài giá đất khó đột biến được như thời trước .

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
New York, New Delhi, New Mexico City... họ xây một thành phố mới kế bên thành phố cũ với quy hoạch hiện đại. Người dân sẽ từ từ chuyển sang thành phố mới mà sống. Khi lượng dân cư của thành phố cũ còn rất ít ỏi, họ quy hoạch lại thành phố cũ cho đồng bộ với thành phố mới.

Bệnh viện, trường học dời đi thì thành phố cũ có khác gì ngoại ô. Một lượng dân cư rất lớn sẽ di dời theo rất nhanh trong thời gian rất ngắn. Thành phố cũ sẽ dần giống như thành phố ma. Đến lúc đó, các nhà quy hoạch sẽ ra tay xử lý lại toàn thành phố hay từng phần như Thủ Thiêm, kiểu gì cũng được. Khi đổi đất như vậy, nhà nước sẽ nợ các nhà đầu tư bất động sản ở thành phố mới giá trị trao đổi tương đương.

https://vnexpress.net/y-kien/ai-cung-muon-mua-dat-roi-cho-len-gia-xa-hoi-se-ra-sao-3911938.html?fbclid=IwAR1e0XXTm3ANp6nRU-jha9DumE-ToCDMu_fqCz_ikrqD7VatUtJGf36i454
Kết quả của 3 đời bần nông lên làm lờ đờ thì thế này là quá may rồi.

TNT_123

Xe buýt
Việc găm giữ bđs ngoài giá trị kinh tế con do tâm lý của người á đông (an cư, lạc nghiệp). Do đó đầu cơ đất sữ ko bao h kết thúc, chỉ có cách điều tiết để vc đầu cơ ko đi quá xa.

butchikim

Xe ba gác
Có tiền găm đất là ngon dồi

xeruavang

Xe tải
Cụ nào có đất ở Vạn ninh vào bán đi kìa.

coolpix8700

Xe ngựa
xeruavang nói:
Toàn vợ sếp con sếp đi mua đất. Dân đen thì cũng cháu sếp. Còn đen thật thì làm cò.
Gần đúng rồi cụ ạ.:))
Chỉ đúng 1 nửa thôi!
Tâm lý an cư chỉ là 1 nguyên nhân, còn thực tế thì mọi loại tiền, vàng,... so với đất vẫn đang mất giá.
Kể cả khi lãi suất tiết kiệm có những lúc lên đến 2 con số phần trăm cũng chưa lại được.
Đó là lý do rất nhiều người khi có đủ tiền vẫn cất giữ ở đất.
Nhà các quan chức mua đất cũng là những người kiếm ra tiền dễ và chọn đất làm nơi cất giữ thôi.
Người cất giữ tiền bằng đất cũng chưa hoàn toàn là người đầu tư bất động sản đâu!

Ladagia

Xe điện
Chỉ đúng 1 nửa thôi!
Tâm lý an cư chỉ là 1 nguyên nhân, còn thực tế thì mọi loại tiền, vàng,... so với đất vẫn đang mất giá.
Kể cả khi lãi suất tiết kiệm có những lúc lên đến 2 con số phần trăm cũng chưa lại được.
Đó là lý do rất nhiều người khi có đủ tiền vẫn cất giữ ở đất.
Nhà các quan chức mua đất cũng là những người kiếm ra tiền dễ và chọn đất làm nơi cất giữ thôi.
Người cất giữ tiền bằng đất cũng chưa hoàn toàn là người đầu tư bất động sản đâu!
Kiểu cứ mua để đó lâu dài, lên xuống cũng makeno thì đúng là ko hẳn là đầu tư mà chỉ để dự trữ cho tương lai :D

coolpix8700

Xe ngựa
Kiểu cứ mua để đó lâu dài, lên xuống cũng makeno thì đúng là ko hẳn là đầu tư mà chỉ để dự trữ cho tương lai :D
Nhưng thực tế là đất lên so với các cách giữ tiền khác, kể cả phải vượt qua giai đoạn lãi suất ngân hàng lên đến 2 con số...
Đó là kênh trú ẩn rất an toàn cho người không có thời gian canh ít tiền kiếm được.
Nhưng đó chỉ đúng với đất nền, không hề đúng với BĐS dạng chung cư!