[Funland] Ai đi lên từ số 0 mới hiểu !

Dacia90

Xe tăng
Làm lụng chuyên môn tinh hoa cả đời ko bằng ăn đc miếng đất nhỉ. Một số nc đánh thuế sở hữu nhà đất cao chính ra lại hay, chắc chắn làm giảm tình trạng đầu cơ giảm giá nhà đất. Tiền thuế để xây dựng cộng đồng ( trường học, cs hạ tầng…) nên càng hợp lý phát triển xã hội. Tránh trường hợp chung cư như nấm, sờ vào toàn tỉ này tỉ lọ mà con cái ko có trường mà học, bv thì quá tải.
Thành phố Hà nội là dạng đô thị “nén” vì quá đông dân, hạ tầng bệnh viện tuyến TƯ, trường chuyên, nhà trẻ không đáp ứng được nhu cầu, ngắn hạn giá nhà ở từ CC cho tới ngõ ngách, giá nhà thuê không giảm. Bên cạnh đó hạ tầng giao thông cũng không đáp ứng nổi gần 10 triệu người ra vào Hà nội. Chỉ khi nào các cụ chán hoặc già hay dời khỏi Hà nội, hoặc thành phố Hà nội có nguồn thu chủ yếu từ khách du lịch như thủ đô của Hà lan-amsterdam, tức là dân sở tại không sống ở nội đô (chắc 50 năm nữa).

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ biết sắp xếp tính toán thì nợ vô tư, tụi bank còn cho cụ vay là cụ vẫn quá ổn, mang nợ mà còn lượn thớt cụ Chức được thì cụ vip rồi :)
Em giao dịch cứ kéo cu tín dụng bên bank đi, bảo mua căn này sau gửi bank liệu được 80% không, nó gật là được, giờ chỉ tin bank thôi.
Em vẫn còn khoản nợ gần 2 chục tỷ nên ung thủ lắm cụ ah, nhìn em lướt mạng cười chém gió thế thôi chứ cũng xoắn quẩy lắm ~o)

Dacia90

Xe tăng
Em vẫn còn khoản nợ gần 2 chục tỷ nên ung thủ lắm cụ ah, nhìn em lướt mạng cười chém gió thế thôi chứ cũng xoắn quẩy lắm ~o)
Em theo dõi thớt chợ BĐS thấy có cụ chốt căn khoảng 50m không phải mặt phố đã 11 tỏi, thì với tầm cụ chốt một căn là xong nợ :)
Bạn bè em ôm toàn căn to OP, vẫn đang trả lãi NH nhưng cafe đều à.

tlgod

Xe buýt
Bác thớt chờ đợi x4 quả thật kiên trì. Cháu mới đầu tư 1 tháng (tăng 15%) đã muốn bán lắm rồi ạ.
muốn giữ vững lên đc x4 thì phải bỏ đó quên đi, mà thực tế với hoàn cảnh kinh tế như vậy thì gần như vô khả thi! Kiên nhẫn đến x2 là chốt lãi rồi, vì ở vị thế đó khó đảm bảo tâm lý tự tin đợi x2-->x4 tiếp, chưa kể với với hoàn cảnh kinh tế như vậy thì cái lo từ x2 back về x1 còn lớn hơn nhiều đợi x2 lên x4 #:-s

tkmoi

Xe tải
Làm lụng chuyên môn tinh hoa cả đời ko bằng ăn đc miếng đất nhỉ. Một số nc đánh thuế sở hữu nhà đất cao chính ra lại hay, chắc chắn làm giảm tình trạng đầu cơ giảm giá nhà đất. Tiền thuế để xây dựng cộng đồng ( trường học, cs hạ tầng…) nên càng hợp lý phát triển xã hội. Tránh trường hợp chung cư như nấm, sờ vào toàn tỉ này tỉ lọ mà con cái ko có trường mà học, bv thì quá tải.
Các nước tìm mọi cách để giảm giá nhà đất. Việt Nam! Thì ngược lại. Vì đất tăng giá nhà nước sẽ đấu giá quyền sử dụng đất có giá hơn, thu 1 đống tiền.

tkmoi

Xe tải
muốn giữ vững lên đc x4 thì phải bỏ đó quên đi, mà thực tế với hoàn cảnh kinh tế như vậy thì gần như vô khả thi! Kiên nhẫn đến x2 là chốt lãi rồi, vì ở vị thế đó khó đảm bảo tâm lý tự tin đợi x2-->x4 tiếp, chưa kể với với hoàn cảnh kinh tế như vậy thì cái lo từ x2 back về x1 còn lớn hơn nhiều đợi x2 lên x4 #:-s
Đúng luôn. Em vào chứng khoán trên sàn cũng vậy. Cứ nhấp nhổm bán luôn. Còn cổ chưa lên sàn thì để đó ngon. Cũng nhân 2 nhân 3 và ăn cả cổ tức nữa.

duongtver

Xe tăng
nhiều cụ cạnh khóe quá, chỉ trải lòng chút cũng khó nhỉ, e cũng chả môi giới lùa gà gì. Các cụ cứ bảo thế hệ trẻ giờ dễ kiếm tiền hơn xưa. Nhưng lương 20 -30 triệu cách đây chục năm nó khác với 20-30 tr của thì hiện tại rất nhiều. Thời nào thì tiền cũng chưa bao giờ là dễ kiếm cả, nhất là sự cạnh tranh ngày càng cao như thời nay.
chúc mừng cụ thớt. Đúng cụ nhỉ, nhiều khi may hơn khôn. Nhưng ai gặp may thì cứ hưởng đã. Đất cát ai biết được lúc nào là đáy, là đỉnh mà bắt với bán đâu. Nhiều khi may thì lại ăn nhiều.
Còn lương 30-40tr/ tổng thu của 2 vợ chồng thì giờ Hà Nội khá nhiều gia đình. Nhưng chi tiêu hàng tháng cũng tốn lắm, để ra như cụ nói tầm 30% em nghĩ cùng là tiết kiệm rồi. mà mỗi tháng để ra hơn chục triệu thì bao giờ mua nổi nhà với giá như bây giờ chứ đừng nói lúc mình tiết kiệm đủ thì lúc đó giá nhà nó lại phi lên đâu ấy chứ.
Giới trẻ ngày nay em đánh giá nhiều cháu giỏi và đặc biệt chúng nó bạo dạn, đôi khi liều nữa nên làm ăn từ lúc còn khá trẻ và cũng nhiều thành công.
Chưa kể tư tưởng sống giờ thoáng như Tây ấy, mua nhà dùng đòn bẩy là bình thường, vay mượn, rồi vay Bank các kiểu. Thành ra số lượng trẻ tuổi có nhà có xe giờ cũng nhiều.

Đời nào lo cho đời đấy thôi cụ ạ, em xác định cho con cái ăn học đàng hoàng được là tốt rồi, sau chúng nó xác định phải tự mà bơi, còn bố mẹ có thì bố mẹ cho, không cũng phải chịu.

Chỉnh sửa cuối:

duongtver

Xe tăng
Thu nhập hai vc 600-700củ/năm mà thời điểm này mua cả nhà vs xe thì em nghĩ là khá khó nếu ở HN. Vc em thu nhập như vậy may thời điểm 2018 giá chung cư còn rẻ thì mới xúc đc cả nhà cả xe chứ thời điểm hiện tại vs thu nhập trên mua đc căn chung cư bán kính quanh vd3 tầm 2-3km là khó khăn nếu ko có hỗ trợ từ bên ngoài.
Em cũng thế, may mua nhà từ thời điểm sụt giá thảm hại sau 2010 của BDS thì mới có cơ hội. Chứ giờ với thu nhập tổng 6-700tr/2 vc ở Sài Gòn, Hà Nội ko phải dễ mua được nhà nội thành. Cùng lắm ra ngoại thành thôi.

otothanglong

Xe điện
Cụ thớt và đồng bọn cứ tích cực bơm thổi, hô hào tạo sóng thì giá BĐS sẽ còn x nhiều lần nữa. Chả mấy mà thành đại gia. Rồi truyền lại nghề cho con cái, sau này bọn trẻ chẳng cần lao động sản xuất gì cả, cứ ôm BĐS và tích cực bơm thổi thì chả mấy VN sẽ trở thành hùng cường. Cuối tuần đang ngồi đợi cuốc khách e fun tí :)))
Toàn đọc từ báo tào lao thêm mắm thêm muối rồi phọt lên đây câu kéo thôi cụ ;))

duongtver

Xe tăng
Nếu phải thuê nhà (min khoảng 5tr), ko nuôi xe oto, thì để nuôi 2 đứa trẻ con học trg công và duy trì cuộc sống của cả gia đình 4 người ở mức "bình thường tối thiểu" ở HN hiện nay với 30tr là việc khá khó khăn đấy cụ nhé.
Em cứ tạm tính thế này:
- Tiền thuê nhà, điện nước, gửi xe máy (không nuôi ô tô) 1 tháng tối thiểu của 1 gia đình người: 8-10tr. Còn loại nhà thuê 5-6 tr em sợ ko ở được gia đình 4 người hoặc ở cũng rất chật trội. Tiền điện giờ tháng nào nhà nào cũng toàn tiền triệu cả, nhất là mua hè rồi. Mà đi thuê thì điện giá kinh doanh nó còn đắt hơn điện nhà nước.
- Ăn cả nhà ( gồm cả ăn sáng, trưa nếu có) cũng tầm 8-10tr nữa.
- Tiền học cho 2 đứa con trường công thôi, cộng học thêm và bán trú thì mỗi đứa tầm hơn 2tr/ tháng. coi như mất 5 tr rồi.
- Ma chay, cưới hỏi rồi phát sinh các thể loại trong tháng: 2tr nữa.
Tính sơ sơ ko cho con học thêm nếm gì thì 1 tháng 1 gia đình cũng mất gần 30tr chi phí. Đấy là chi tiêu tiết kiệm ko ăn nhà hàng hay hàng quán bên ngoài nhiều và thuê nhà cũng ở mức trung bình thôi.
Chứ giờ nhà nội đô căn chung cư 60-70m cho thuê 1 tháng em thấy toàn từ 10-12tr là ít. còn giá 8-10tr chắc là dành cho nhà chung cư mini cho thuê thôi.
Các cụ bảo 2 vc thu nhập tháng 40-50tr thì cũng chỉ để ra tầm 10-20tr/ tháng là cao rồi, đấy là em chưa tính 1 năm cho con cái đi du lịch 1-2 lần thì còn cao nữa.

duongtver

Xe tăng
nhà 4 người thu nhập dưới 60tr/ tháng ở HN mà cụ nào đi đc 4 bánh là em thấy rất giỏi.
bỏ qua những cụ đã có đủ tài sản tích luỹ nhé
Thu nhập đến mức ấy là thuộc hàng khá cao trong xã hội rồi cụ. Cụ nói với thu nhập ấy ko đi xe ô tô được thì nhiều cụ lại tâm tư ấy.
Em thu nhập ít hơn nhiều mà vẫn thi thoảng lôi xe ra đi được.

Minhnd

Xe điện
Cháu vẫn chưa thấy ai làm giàu được từ đầu tư bất động sản cho đến khi đọc được thớt của cụ chủ :D

XPQ

Xe lăn
Cụ thớt và đồng bọn cứ tích cực bơm thổi, hô hào tạo sóng thì giá BĐS sẽ còn x nhiều lần nữa. Chả mấy mà thành đại gia. Rồi truyền lại nghề cho con cái, sau này bọn trẻ chẳng cần lao động sản xuất gì cả, cứ ôm BĐS và tích cực bơm thổi thì chả mấy VN sẽ trở thành hùng cường. Cuối tuần đang ngồi đợi cuốc khách e fun tí :)))

Nội dung đúng là bơm thổi cho bọn bất động sản.

civic trần 1987

Xe điện
Cụ chủ cứ phải tiết kiệm như cụ Canboxom ấy. 🤫
Tiết kiệm và đầu tư như vậy, quy mô như vậy thì chỉ mua đc xe cỡ C là hết tầm rồi. Còn để mua nhà cửa, đất cát thì phải có mạo hiểm- hoặc an toàn thì vốn phải lớn. Chứ thu nhập trên 1 chục và dưới 2 chục, giả sử năm bỏ ra đc 100 củ nếu sống tối giản, "all in" vào quỹ kể cả có là Passion Investment đi nữa thì cũng phải trên chục năm mới có đất cắm dùi (và hết tiền).

river8x

Xe buýt
Nội dung đúng là bơm thổi cho bọn bất động sản.
Bơm thổi BĐS thì mới nhanh giàu chứ cụ, e chưa nghĩ ra đc ngành nghề chính quy nào mà giàu nhanh bằng nghề bơm thổi và thao túng tâm lý. "Làm lụng cả đời ko bằng tiền lời lô đất" các cụ ko thấy câu slogan này quá quen thuộc đấy à

thichlexus

Xe điện
Em cũng thế, may mua nhà từ thời điểm sụt giá thảm hại sau 2010 của BDS thì mới có cơ hội. Chứ giờ với thu nhập tổng 6-700tr/2 vc ở Sài Gòn, Hà Nội ko phải dễ mua được nhà nội thành. Cùng lắm ra ngoại thành thôi.
Ngoại thành cũng khó mua nổi cụ ạ, giờ Thanh Oai, Hoài Đức, Thanh Trì giá đất toàn 40-50tr/m2, mua đất đã mất ít nhất khoảng 2 tỷ + 1 tỷ tiền xây nhà là 3 tỷ rồi

haivanphe

Xe container
Đợt này em thấy trong giờ hành chính dân ngồi quán cafe rất đông và câu chuyện xoay quanh giá nhà đất và chứng khoán, y hệt như sau thời Covid. Chắc giá nhà lại tiếp tục x 2-3 lần đến nơi rồi.