[Funland] Ai được phép dạy đạo đức !

moonlife

Xe container
Chia sẽ với nhau nhiều thì mới biết đúng sai, rút kinh nghiệm. Nâng tầm lên thành đạo đức, phân lớp lang thì mới sinh chuyện. Con người ai chả có đúng sai. Chắc chỉ có robot mới có quyền dạy đạo đức vì nó éo phải con người :D
Cụ lại hơi ngược. Có đạo đức mới có trí tuệ. Lúc đó mới biết đc đúng sai. Quan niệm 1 việc là đúng hay sai cũng tùy nền đạo đức mỗi người.
Em lấy ví dụ. Nếu có người chơi xấu 1 anh xhd, việc anh xhd cầm dao đến trả thù là bth, có vay có trả oán báo oán ân báo ân, là đúng với level đạo đức của anh ta. Nhưng với 1 người bth, level đạo đức cao hơn thì việc trả thù đấy lại là kém đạo đức,là ko tốt, tội ai nấy chịu nó sai đã có pháp luật hoặc luật nhân quả xử lý. Với 1 nhà sư tu hành lâu năm, chỉ cần nghĩ xấu về người gây hại cho mình thôi đã là k chấp nhận đc rồi.
Do vậy nếu muốn biết đạo đức mình đang ở đâu chỉ cần xem thước đo là mức độ vị tha của bản thân là rõ.

thefinalgoal

Xe tải
Cụ lại hơi ngược. Có đạo đức mới có trí tuệ. Lúc đó mới biết đc đúng sai. Quan niệm 1 việc là đúng hay sai cũng tùy nền đạo đức mỗi người.
Em lấy ví dụ. Nếu có người chơi xấu 1 anh xhd, việc anh xhd cầm dao đến trả thù là bth, có vay có trả oán báo oán ân báo ân, là đúng với level đạo đức của anh ta. Nhưng với 1 người bth, level đạo đức cao hơn thì việc trả thù đấy lại là kém đạo đức,là ko tốt, tội ai nấy chịu nó sai đã có pháp luật hoặc luật nhân quả xử lý. Với 1 nhà sư tu hành lâu năm, chỉ cần nghĩ xấu về người gây hại cho mình thôi đã là k chấp nhận đc rồi.
Do vậy nếu muốn biết đạo đức mình đang ở đâu chỉ cần xem thước đo là mức độ vị tha của bản thân là rõ.
Em tưởng đạo đức là 1 dạng chuẩn mực phi luật pháp của số đông chứ. Nghe cụ nói giống định nghĩa hạnh phúc quá hạnh phúc của mỗi anh mỗi khác, nghe nó mông môn quá :D

Collin Powell

Xe buýt
thằng con nào thiếu yếu cái gì hay nghĩ nhiều nói nhều vìa thứ í
em chỉ thiếu tiền nhên nghĩ nhều vìa tiền, còn đạo đức thì dcm, đầy cả bụng đang muốn ị bớt ra cho nhẹ bụng
Chứng tỏ đạo đức của cụ như cục mứt =))

td lines

Xe điện
Đề nghị các tồng chí cập nhật cương lĩnh

thefinalgoal

Xe tải
Con người ko cần đạo đức, cứ luật pháp mà tán là dc, chữ nghĩa rõ ràng, có người soạn sẵn, còn dc cãi lên cãi xuống trước khi thống nhất, đạo đức cái qq :D

Tranha131076

Xe tăng
khi bàn đến đạo đức các cụ cần phải nhắc khái niệm đến đạo đức giả!

hãi74

Xe hơi
đọc nhiều thì gọi là đọc giả.
Nghe nhiều thì gọ là thính giả.
Đạo đức nhiều thì gọi là đạo đức giả.

beomap2

Xe container
Dạy con dạy cháu thì dạy nó đạo đức.Vậy mà ra ngoài lam ăn toàn phi đạo đức.Em nghĩ chắc ai cũng vậy.
Quen mồm nên về nhà dạy, chứ vợ con chỉ nghe khi đưa nhiều tiền.
Nhiều vị toi vì nghe vợ xúi, dàn xếp việc.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Dạy là việc của ngta, nghe hay ko là việc của mình. Có ai nhét chữ vào tai đâu?
Lại ngồi kê dép xem các loser chửi chế độ.
Tiếp nhé:
Chửi là việc của người ta, nghe hay không là việc của mình. Có ai nhét chửi vào tai đâu?

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Quen mồm nên về nhà dạy, chứ vợ con chỉ nghe khi đưa nhiều tiền.
Nhiều vị toi vì nghe vợ xúi, dàn xếp việc.
Bởi mới nsoi.Ai dạy trẻ nhỏ cũng dạy nó thật thà lương thiện.Mà nếu gặp cái lợi cho minh thì lại bất chấp.Ngộ

moonlife

Xe container
Em tưởng đạo đức là 1 dạng chuẩn mực phi luật pháp của số đông chứ. Nghe cụ nói giống định nghĩa hạnh phúc quá hạnh phúc của mỗi anh mỗi khác, nghe nó mông môn quá :D
Hehe dạ ko ạ. Hạnh phúc nó là hệ quả đến từ việc sống tử tế (đạo đức). Đạo đức trong chuẩn mực thường áp dụng cho số đông (số đông thường kém đạo đức). Những bài ca dao, tục ngữ, lễ nghĩa ông nà để lại mà làm theo đc đã là có đạo đức lắm rồi. Nhưng để đi tiếp thì cần trí tuệ.
Level nó như sau, có cái level cao thì ko cần level thấp hơn nữa : Đạo -> Đức -> Lễ -> Luật -> Rừng rú hehe. Xã hội ta đang mấp mé ở giữa 2 level cuối cùng. Một số người lên đc level trên nhưng ít lắm, ko đại diện đc cho số đông. Như trên cụ có nói đấy. Luật cho chặt thực hiện cho tốt đã chứ ko cần đạo đức. Rất đúng vì level ta đang ở đoạn rừng rú. Cách áp dụng cho đội rừng rú chỉ có luật thôi. Khi nào ổn (khi đa số người dân tự giác làm theo luật) mới chuyển level tiếp theo là Lễ.

Napolong

Xe tăng
Đây là vấn đề của mấy ông bên Đảng thôi, chứ chính phủ, quốc hội có vai trò cả rồi, người ta làm việc ngược xuôi còn chả xong,

Thời gian đâu đi dạy dỗ đạo đức.

Parejo_10

Xe điện
Em thấy có ông t—hủ — tướn—-g Na Díp Dai zắc của Mailaixia là tấm gương đạo dạy nhân dân về đạo đức và tích trừ tiền mặt trong nhà đề phòng khi ốm đau mang ra tiêu.

Dan du an

Xe cút kít
Dậy là việc vẫn phải làm.... Giống như nói thì vẫn phải nói............... Nếu có một thống kê chắc không khó để thấy quán karaoke, massage.... đối tượng nhiều nhất là ai. Thôi chúc các cụ ngày 2-9 vui vẻ. Chuyện khác tán cho vui thôi.

thefinalgoal

Xe tải
Hehe dạ ko ạ. Hạnh phúc nó là hệ quả đến từ việc sống tử tế (đạo đức). Đạo đức trong chuẩn mực thường áp dụng cho số đông (số đông thường kém đạo đức). Những bài ca dao, tục ngữ, lễ nghĩa ông nà để lại mà làm theo đc đã là có đạo đức lắm rồi. Nhưng để đi tiếp thì cần trí tuệ.
Level nó như sau, có cái level cao thì ko cần level thấp hơn nữa : Đạo -> Đức -> Lễ -> Luật -> Rừng rú hehe. Xã hội ta đang mấp mé ở giữa 2 level cuối cùng. Một số người lên đc level trên nhưng ít lắm, ko đại diện đc cho số đông. Như trên cụ có nói đấy. Luật cho chặt thực hiện cho tốt đã chứ ko cần đạo đức. Rất đúng vì level ta đang ở đoạn rừng rú. Cách áp dụng cho đội rừng rú chỉ có luật thôi. Khi nào ổn (khi đa số người dân tự giác làm theo luật) mới chuyển level tiếp theo là Lễ.
Cụ nói giống như triết học TQ. Thứ cao nhất em nghĩ là tính người, con người giữa thiên nhiên, giữa vụ trụ. Đạo đức và các level cụ nói có lẽ chỉ hợp với những người đứng tuổi. Em ko hoàn toàn bác bỏ vấn đề đạo đức cũng như những câu ca dao tục ngữ ông bà ta để lại. Nhưng chúng ta cần thay đổi nhiều thứ thậm chí đập bỏ đi nhiều tư duy cũ. Khi thế giới phương tây ập vào người ta ko còn thời gian cho một xã hội phát triển tịnh tiến từng bước. Giảm đạo đức nâng pháp luật. Giảm lễ nghi gia đình nâng giao thiệp xã hội, thiên nhiên. Con cái 18 tuổi đã ra ngoài xã hội, cấu trúc gia đình cũng cần thích nghi. Em nói ko phải chứ bọn trẻ giờ mấy đứa nhớ ngày giỗ, cúng thờ tự, vân vân và mây mây :D

0000quan

Xe buýt
Vd như Nhật, Hàn Quốc là 2 nước thông tin VN tiếp cận được nhiều (và nhiều nước khác ít thông tin hơn) thì đạo đức xã hội được đề cao. Bất cứ vấn đề vi phạm của chính khách, quan chức hay nghệ sĩ ...mà lọt ra sẽ bị dư luận, dân chúng yêu cầu bắt giữ, cách chức, tẩy chay ...và lập tức hậu quả vô cùng khắc nghiệt đối với cá nhân đó. Đó là ví dụ điển hình của xã hội đề cao đạo đức.
Còn xã hội chỉ dựa trên pháp luật thì lại có câu chuyện đi thang máy hứng lên hôn người lạ phạt 200k, nựng đứa trẻ phạt 1,5 năm tù ( đấy là còn có sức ép dư luận).
Vậy các cụ thấy xã hội nào tiến bộ hơn?

duytrong

Xe lăn
Lập thớt này biết là sẽ cãi nhau, nhưng thôi kệ, cho nhanh qua cái ngày lễ:

Trích:
"Ngày nay, ở các nước tư bản thì dù anh làm tổng thống hay làm ********* cũng không có quyền răn dạy đạo đức cho bất cứ ai mà hãy tự mình tu dưỡng lấy đạo đức của chính mình.

Nhưng ở một số nước khác, đặc biệt là ở các nước độc tài vô thần thì quan lại không những tự cho mình cái quyền nghiễm nhiên được phép răn dạy đạo đức người khác mà còn coi việc đứng ra răn dạy đạo đạo đức nhân dân và các cấp thuộc hạ như là một nhiệm vụ quan trọng, thường ngày của chính mình nữa !"
Hết trích.

Lưu ý: từ tổng thống thì ko bị ***** nhưng từ t.hủ t.ướng thì bị *****
Chắc Thày,Cô giáo môn đạo đức,thì được giảng,dạy...