Ai lên xứ Lạng cùng anh?!

Archer

Xe điện
Đầu tháng 10 em có việc phải đi công tác Lạng Sơn gấp. Vội vội vàng hỏi thông tin cần biết trên OF. Được các bác nhiệt tình giúp đỡ, em yên tâm lên đường. Bay từ Sài Gòn ra Nội Bài, bắt Airport taxi lên Lạng Sơn cho tiện - giá mềm 1.400.000 đ/ cuốc one-way. Ăn uống là quan trọng, qua Bắc Giang, đoàn em ghé vào quán nhà sàn trong phố làm một độ gà đồi, lợn Mường để lên tinh thần cho chuyến xe đêm.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bác du hý ra bắc mà không báo cho anh em, mọi người ngoài này tháp tùng bác tận nơi. Khổ bác vất vả vi hành bằng taxi:21::21:

Archer

Xe điện
Cơm no rượu say, bốn thằng người khật khưỡng lên xe trực chỉ Lạng Sơn. Khí hậu cuối thu đầu đông vùng Lạng Giang mát rượi, chỉ muốn bỏ kính xuống cho dễ chịu.
11 pm kịch bến Lạng Sơn, qua cầu Kỳ Lừa là tới khách sạn. Lên làm việc nên em book trước khách sạn Hoa Sim, nằm ngay sau UBND tỉnh. Khách sạn nghe nói được sắp 2 sao, nhưng thực tế là sao trên trời chứ không theo tiêu chí của hiệp hội khách sạn thế giới. Thôi cũng chẳng sao, thế cũng là tươm tất rồi. Chán nhất là trở giời nên bươm bướm ma đậu đầy khách sạn, trông vừa xấu vừa rờn rợn.

Khách sạn em ở:

Nhà ăn bên kia đường, thế mới chơi:

Bãi đỗ xe thoải con gà mái:

Archer

Xe điện
Bác du hý ra bắc mà không báo cho anh em, mọi người ngoài này tháp tùng bác tận nơi. Khổ bác vất vả vi hành bằng taxi:21::21:
Đội ơn bác, em đi công tác với đoàn chứ có được âm thầm du hí đâu. Lần sau ra một mình em sẽ quấy quả các bác liền! :)

Archer

Xe điện
Em có thói quen rất dở là đêm đầu xa vợ thường khó ngủ và dậy rất sớm. Đến những vùng đất lạ - quả thực em cũng mới xứ Lạng lần đầu trong cuộc đời bé xíu của mình - sáng hôm sau em hay lang thang một mình, gọi là đi thám thính. Cảm giác háo hức là lạ như lần đầu đi "cua gái".
Sáng nay cũng vậy. Nghe nói ngày xưa, bọn Tây đã quy hoạch khu vực này làm khu hành chính nên toàn là các công thự toạ lạc xung quanh UBND. Sáng miền sơn cước mát mẻ, trong trẻo và yên tịnh đến lạ lùng, khác xa cái ồn ào náo nhiệt gây nhiều stress của Sài Gòn.

Archer

Xe điện
Quay đều quay đều

Phố chính thưa thớt người. Thẳng đường này là lên cầu Kỳ Lừa.

Công viên Hoàng Văn Thụ

DON COI

Xe tải
Tiếp đi cụ, Lạng Sơn đẹp lắm đấy. Cụ phải lên đỉnh Mẫu Sơn làm mấy con Gà 6 cựa, ngon tuyệt cụ ạ. :21::21::21: (6 cựa chứ k phải 9 em gõ nhầm)

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Sáng sớm gặp một bác dẫn Rott đi tập thể dục đang ngồi nghỉ trong công viên. Chú Rotty đẹp mã sau phùa chạy việt dã đang phục vị thở như trâu, cằm trắng xoá bọt, trông ra dáng Ethiopia. Em vốn dĩ thích thịt chó và thích cả chó nên xán lại ngồi tâm sự, chụp choẹt. Chủ nhân rất cởi mở nhưng bạn cẩu thì khá cảnh giác. Hơi thừa! Tớ thích khoang, vàng, vện chứ nhà cậu thịt tanh bỏ cha! Yên tâm nhớn đi! :)

Archer

Xe điện
Tiếp đi cụ, Lạng Sơn đẹp lắm đấy. Cụ phải lên đỉnh Mẫu Sơn làm mấy con Gà 9 cựa, ngon tuyệt cụ ạ. :21::21::21:
Thế hả cụ? Em hụt quả này rồi! Thôi, để dành lần sau vậy.

DON COI

Xe tải
Loại gà này thịt mầu xám xịt, ăn ngọt tuyệt vời. cựa gà xếp thành hàng dọc nhìn hay lắm. ở đất nước VN mình chỉ duy nhất ở đây có loại gà này. Đường Lên đỉnh Mẫu Sơn, quanh co đèo dốc, lên đó mới thấy cảm giác dc xuyên qua mây, đẹp phêloi cụ ạ, lên đỉnh nhìn sang anh bạn Tungcua chỉ thấy trùng trùng điệp điệp, đẹp lắm.:41::41::41:

bj2010

Xe tải
Tiếp đi cụ, Lạng Sơn đẹp lắm đấy. Cụ phải lên đỉnh Mẫu Sơn làm mấy con Gà 9 cựa, ngon tuyệt cụ ạ. :21::21::21:
:redface: xí hổ quá, bấy lâu nay em cứ tưởng chỉ có trong truyện:21:
lại thêm một lí do em quay lại xứ lạng( 1 lần đi chợ Tân Thanh.hết):6:

Nga Anh B2

Xe buýt
Lần sau ra Bắc, em với cụ đi nhặt hoa tuyết trên Mẫu Sơn nhé! Cái này là hàng độc ngoài Bắc đấy cụ à :101:. Mà nhìn thấy mấy món trên đĩa, chịu không nổi. Em chạy ra ngoài quán làm bát mỳ tôm úp rồi. Cụ up vào lúc này là chơi khó em rồi :21:

Chỉnh sửa cuối:

ga.quay

Xe tải
Lạng sơn có mấy món thịt nấu quả móc mật ngon lắm ợ. Cả món vịt quay nữa ạ. Uhm thêm cả rau bò khai gì đó nữa. Nói chung là ngon và khá rẻ (b). Cụ từ HCM ra thì cố gắng thưởng thức cho trọn vẹn nhá (b) (Nhân tiện làm luôn vài cái hàng nóng về bỏ trong xe cho nó an tâm cụ à :69: )

Archer

Xe điện
Loại gà này thịt mầu xám xịt, ăn ngọt tuyệt vời. cựa gà xếp thành hàng dọc nhìn hay lắm. ở đất nước VN mình chỉ duy nhất ở đây có loại gà này. Đường Lên đỉnh Mẫu Sơn, quanh co đèo dốc, lên đó mới thấy cảm giác dc xuyên qua mây, đẹp phêloi cụ ạ, lên đỉnh nhìn sang anh bạn Tungcua chỉ thấy trùng trùng điệp điệp, đẹp lắm.:41::41::41:
Thế mà em không biết! Lần sau kiếm được con ngựa chín hồng mao lên đó cưỡi mới sướng bác nhỉ? Còn bên kia em chẳng thể bao giờ coi nó là bạn được bác ạ! Nếu được đứng trên đỉnh Mẫu Sơn, bác cho em lia cái dép rách sang đó em mới thấy thế nào là cực khoái ạ! :6:

DON COI

Xe tải
Lạng sơn có mấy món thịt nấu quả móc mật ngon lắm ợ. Cả món vịt quay nữa ạ.
Lạng Sơn có món Lẩu Chó nữa đấy, ăn rất ngon và rẻ.
Nói đến Lạng Sơn em lại nhớ chuyến đi năm ngoái:Cũng tầm tháng 10 này, buổi trưa em đến LS mấy ông bản địa dẫn đi ăn Lẩu Chó, trời xe lạnh Nồi lẩu nóng hổi, rượu Mẫu thơm ngát, chẹp chẹp em lại ngất ngây rồi. Chiều 3h hành quân lên đỉnh Mẫu Sơn (có Cơm Nắm mang từ nhà đi nhé) lên đỉnh mẫu tầm gần 5h (leo lên đỉnh mẫu xuyên cả qua mây) chơi lang thang 1 lúc rồi đi mua Gà, đầu tiên em còn tưởng chủ nhà gắn thêm cựa nhưng k phải. 2 chú Gà + 1 con rắn = 2 nồi lẩu, quân số 8 cô chú VN + 4 chú TungCủa, ngất ngây hết. Đang ăn có chú TungCủa cứ khen CơmNắm của em xinh, em trêu và bẩu nó rằng em bán, nó bập bẹ tiếng việt là (50 trăm) :21::21::21: cả đoàn cười bò k thể dịch nổi. Nhậu xong 8h định hành quân xuống núi nhưng k xuống được vì sương mù dày đặc, đành chờ mù tan bằng cách đi tắm thuốc Bắc (trong cái thùng gỗ to 2 người ngồi thoải mái). Tắm xong 9h mù tan, hành quân xuống núi 11h về đến LS (lúc xuống đổ đèo, dốc ban đêm cua gấp tay áo bên là núi, bên là vực mới thấy cảm giác lêtêphê như thế nào).
Cụ mà không đi được là tiếc lắm đấy. Kể chuyện bây giờ em lại thấy thèm và nhớ chuyến đi đó quá.:102::102::102:

Chỉnh sửa cuối:

quanghuy2003

Xe hơi
Em ấn tượng nhất với vụ ăn uống ở Lạng Sơn là lẩu (cụ) gà. Gọi thế vì gà già cỡ cụ. lẩu mà phải ăn bằng tay, người ngồi cạnh phải cách xa cỡ mét, nếu không chưa kịp ăn lẩu đã "ăn" luôn quả cùi chỏ của ông ngồi cạnh

ga.quay

Xe tải
nghe các cụ nói nhiều món mà em không biết quá, phải đi lên đó đánh chén thử mới được (b)

Ueshnib

Xe đạp
Sáng sớm gặp một bác dẫn Rott đi tập thể dục đang ngồi nghỉ trong công viên. Chú Rotty đẹp mã sau phùa chạy việt dã đang phục vị thở như trâu, cằm trắng xoá bọt, trông ra dáng Ethiopia. Em vốn dĩ thích thịt chó và thích cả chó nên xán lại ngồi tâm sự, chụp choẹt. Chủ nhân rất cởi mở nhưng bạn cẩu thì khá cảnh giác. Hơi thừa! Tớ thích khoang, vàng, vện chứ nhà cậu thịt tanh bỏ cha! Yên tâm nhớn đi! :)

Nhớ mang máng lần trc có thấy mấy tấm của kụ bên vietpet, chú rot đẹp thật (b)

hanoiman

Xe hơi

OẠCH, SAO CỤ LẠI ĐƯA CHÂN RA TRỨOC MIỆNG CON CẨU THẾ KIA :-?