[Funland] Ai quyết định giá Vàng???

hoviethung

Xe lăn
Em nhận luôn là em dốt món này cho nhanh! Em muốn hỏi các cụ ai quyết định giá vàng? Nhất là ông một mình một thương hiệu, được bảo hộ? Em không hiểu lắm cơ chế điều chỉnh giá, theo cơ chế thị trường em thấy có vẻ cảm giác nó lạ lắm....
Vấn đề này đã được quyết định theo nghị định 24 của CP từ năm 2012. Theo N Đ này Nhà nước độc quyền xuất nhập khẩu vàng miếng, vàng nguyên liệu và SJC được coi là thương hiệu vàng độc quyền quốc gia.
"Nghị định số 24/2012/NĐ-CP quy định về quản lý hoạt động kinh doanh vàng" https://luatminhkhue.vn/nghi-dinh-so-24-2012-nd-cp-quy-dinh-ve-quan-ly-hoat-dong-kinh-doanh-vang.aspx

hoviethung

Xe lăn
Éo gì mà ôm vàng cứ phải ôm món độc quyền đấy!
Sợ chảy máu ngoại tệ thôi. Nhưng món này độc quyền mà dân chúng vẫn có nhu cầu nên buôn lậu vàng có thể nói là khủng. Mấy vụ chuyển tiền ra nước ngoài mua vàng bị bắt vừa qua là minh chứng?

hoviethung

Xe lăn
Chả thà cấm hẳn mua bán vàng miếng, như nhiều các nước khác, đây lại cho mua bán nhưng đẻ ra 1 thằng duy nhất lấy làm TIÊU CHUẨN cho thị trường rồi đẩy giá lên hơn giá thị trường thế giới tới hơn 25% (17tr/ 66tr) thì chả quá ép người dân. Còn tại sao dân mua vàng? vì nó là nơi trú ẩn an toàn cho tài sản của họ chứ sao lại bảo không ép? ngoại tệ thì cấm mua bán (để tích trữ), tiền bản tệ thì mất giá (như cách người mua vàng nghĩ) thì đương nhiên họ phải mua vàng để bảo vệ giá trị tài sản. Rõ ràng nhà nước đang không làm đúng vai trò cần có của mình trong quản lý và điều hành thị trường vàng (trên nguyên lý các hành động của chính phủ phải hướng tới bảo vệ quyền lợi chính đáng của người dân).
Thì sắp tới sẽ thay đổi không còn độc quyền thương hiệu sjc nữa đâu mọi người yên tâm đi?
"Vì sao vàng miếng JSC “độc quyền”?" https://dangcongsan.vn/thoi-su/vi-sao-vang-mieng-jsc-doc-quyen-611779.html

Zindaubo

Xe tải
Em nhận luôn là em dốt món này cho nhanh! Em muốn hỏi các cụ ai quyết định giá vàng? Nhất là ông một mình một thương hiệu, được bảo hộ? Em không hiểu lắm cơ chế điều chỉnh giá, theo cơ chế thị trường em thấy có vẻ cảm giác nó lạ lắm....
Đương nhiên là mấy ông có vàng bán sẽ quyết định giá rồi :D

tieudaovnt

Xe tăng
Nhà nước độc quyền cũng không có gì lạ, nhưng nên chăng có 2-3 thương hiệu được phép dập vàng miếng, tạo thế cạnh tranh chất lượng, dịch vụ, cấp mã số định danh cho mỗi lượng vàng được dập đúng tiêu chuẩn của nhà nước…. Cho phép cầm cố, vay mượn… dựa trên vàng thì mới huy động được vàng trong dân, tránh mua về cất két. Cả một đống tài sản lớn, dễ dàng qui đổi ngoại tệ mà nn lại khép chặt quá cũng không có lợi về lâu dài. Việc giá chênh sjc và vàng bt nên chăng lượng hoá thành thuế tiêu thụ thì hay hơn, nhiều nước áp thuế 25% cho cái này, 2% thuế thu nhập khi bán vàng lại cho nhà pp, minh bạch, nhà nước thu được thuế, tránh kiểu giá mua và bán chênh tới gần 100 úsd / lượng như hiện tại, trong khi thế giới chênh chỉ 0,1-1usd/ ounce…

gis123

Xe điện
Thật sự e nản với cụ, nên e check luôn nvien Doji luôn đây ạ. Cụ nhìn thòi gian nhé, còn cụ ko tin thì trả em 20 củ em dắt ra tận nơi, ko lấy đc em đền cho cụ 😁
Em sửa lại cái ảnh ko lộ ttin cá nhân ko hay
Cụ hỏi rõ là vàng miếng ko ợ? Avpl này khác gì trang sức.
Check giúp e Bảo Tín nữa nếu có thể.

Chỉnh sửa cuối:
Nhà nước độc quyền cũng không có gì lạ, nhưng nên chăng có 2-3 thương hiệu được phép dập vàng miếng, tạo thế cạnh tranh chất lượng, dịch vụ, cấp mã số định danh cho mỗi lượng vàng được dập đúng tiêu chuẩn của nhà nước…. Cho phép cầm cố, vay mượn… dựa trên vàng thì mới huy động được vàng trong dân, tránh mua về cất két. Cả một đống tài sản lớn, dễ dàng qui đổi ngoại tệ mà nn lại khép chặt quá cũng không có lợi về lâu dài. Việc giá chênh sjc và vàng bt nên chăng lượng hoá thành thuế tiêu thụ thì hay hơn, nhiều nước áp thuế 25% cho cái này, 2% thuế thu nhập khi bán vàng lại cho nhà pp, minh bạch, nhà nước thu được thuế, tránh kiểu giá mua và bán chênh tới gần 100 úsd / lượng như hiện tại, trong khi thế giới chênh chỉ 0,1-1usd/ ounce…
Cầm cố…vay mượn vàng thì lại thành thị trường phái sinh vàng hợp pháp, một cái sòng bạc đúng nghĩa. Em nhớ dạo trước nhiều ông lớn cũng chết bởi cái sòng phái sinh vàng này!

raisomoon

Xe tăng
Cụ hỏi rõ là vàng miếng ko ợ? Avpl này khác gì trang sức.
Check giúp e Bảo Tín nữa nếu có thể.
Thôi ông đừng có trẻ con nữa, tôi hỏi cho ông 200c vàng miếng đó(ảnh tôi để cả trưa đó, nhưng lộ ttin cá nhân nên tôi crop lại ảnh đó). Cụ đừng nghĩ ai cũng ở trong cái giếng như mình. Còn cụ nghĩ AVPL là trang sức thì cái giếng của cụ ở nó hơi sâu đó

gis123

Xe điện
Thôi ông đừng có trẻ con nữa, tôi hỏi cho ông 200c vàng miếng đó(ảnh tôi để cả trưa đó, nhưng lộ ttin cá nhân nên tôi crop lại ảnh đó). Cụ đừng nghĩ ai cũng ở trong cái giếng như mình. Còn cụ nghĩ AVPL là trang sức thì cái giếng của cụ ở nó hơi sâu đó
Mời cụ đọc:
Vàng miếng là vàng được dập thành miếng, có đóng chữ, số chỉ khối lượng, chất lượng và ký mã hiệu của doanh nghiệp và tổ chức tín dụng được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (sau đây được gọi là Ngân hàng Nhà nước) cho phép sản xuất hoặc vàng miếng do Ngân hàng Nhà nước tổ chức sản xuất trong từng thời kỳ.

Chỉnh sửa cuối:

trangitnoi

Xe tải
Vấn đề này đã được quyết định theo nghị định 24 của CP từ năm 2012. Theo N Đ này Nhà nước độc quyền xuất nhập khẩu vàng miếng, vàng nguyên liệu và SJC được coi là thương hiệu vàng độc quyền quốc gia.
"Nghị định số 24/2012/NĐ-CP quy định về quản lý hoạt động kinh doanh vàng" https://luatminhkhue.vn/nghi-dinh-so-24-2012-nd-cp-quy-dinh-ve-quan-ly-hoat-dong-kinh-doanh-vang.aspx
Tự ý nâng giá làm lệch cán cân thương mại

john.wick

Xe tải
Nói thế mà cụ ko hiểu à? Vàng thì độc quyền cái gì, cụ thích mua vàng miếng, vàng nguyên liệu ở thương hiệu nào chả có. Ở đây là SJC thì thương hiệu QG chả nhẽ cho ai phát hành cũng được. Bản chất nếu cụ mua vàng miếng để tích trữ thì mua thương hiệu nào chả đc.
Còn các cụ cứ ăn phải bả truyền thông đc bọn đầu cơ bơm thổi tin đánh lên đánh xuống chứ ảnh hưởng gì tới nồi cơm nhà cụ.
Có lúc SJC tăng giá rất mạnh, nhịp độ cao hơn hẳn vàng miếng thì có mấy ai kêu đâu, lúc đó các cụ giữ vàng nguyên liệu còn buốt ruột sao ko vàng miếng ko tăng mạnh như SJC đó, mà cũng đã có vài thời điểm SJC nó thấp hơn cả giá vàng miếng thương hiệu khác, thấp hơn cả TG đó, sao lúc đó các cụ ko nhảy vô mà mua.

Em nói lại 1 lần cái chuyện này, các cụ dek biết gì, có khi chưa mua bán vàng bao giờ, cứ ăn bả truyền thồng rồi gào lên chuyện độc quyền mà chả hiểu méo gì về câu chuyện của nó. Câu chuyện của nó là 1 mặt hàng đầu cơ(mà đã là hàng đầu cơ thì đóng dấu tùm lum ra thì còn gì tính chất đầu cơ của nó nữa), dân đầu cơ ưa chuộng, còn dân thường coi vàng là tài sản tích trữ thì cứ mua vàng Miếng loại khác, muốn bao nhiêu chả có mà cứ kêu lên chi vậy. Kể cả SJC cụ muốn mua ngàn cây 1 lúc thì mấy chợ lớn cũng có đó.
sjc làm gì bao giờ thấp hơn vàng miếng ? cụ lại chém bừa rồi

john.wick

Xe tải
Do NHNN ủy quyền cho SJC được độc quyền nhập khẩu và kinh doanh vàng miếng - vàng thương hiệu Quốc gia.

Cũng như trong nhiều năm qua, theo em biết 7-8 năm nay lượng vàng SJC trên thị trường là nhất định, do không nhập và sản xuất thêm. Lượng SJC đang được mọi người mua bán, trao đổi chỉ là được sx từ 1 số năm trước đây, trao đổi lẫn nhau, đó là cách ông NHNN dùng để kiềm chế vàng hóa nền kinh tế.

Mặt tiêu cực là ở đây, vì lượng vàng SJC trên thị trường đang là hữu hạn, nhu cầu tăng thì giá lên, cao hơn giá thế giới tới mức vô lý khủng khiếp, mà CP chưa nghĩ ra được giải pháp thay thế, nên tình trạng như thời gian qua đấy ạ.

Edit sáng 21/7: em search được link này, các cụ đọc qua bên dưới. Nếu với cá nhân em giờ có xèng mua vàng thì em không mua SJC do cùng là vàng mà giá nó cao chót vót, em mua BTMC chẳng hạn, lúc nào thêm thương hiệu vàng khác chẳng hạn thì nó như nhau cả :))

Theo em thì để chống vàng hóa nền kinh tế và dân đổ tiền vào mua vàng thì ông NN tạm thời chưa nghĩ được cách nào khả dĩ hơn nên cứ để như vậy. NN thích Dân bỏ tiền nhàn rỗi ra gửi tiết kiệm, đổ vào CK cơ, he he he...

cụ lại nghe ngóng vỉa hè rồi, ai bảo cụ 7 8 năm nay sjc không sản xuất thêm. cụ cứ ra sjc chính hãng mua sjc thử xem trên đó ghi năm sx là năm nào.

raisomoon

Xe tăng

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
cụ lại nghe ngóng vỉa hè rồi, ai bảo cụ 7 8 năm nay sjc không sản xuất thêm. cụ cứ ra sjc chính hãng mua sjc thử xem trên đó ghi năm sx là năm nào.
Hơ thì chính Thống đốc trả lời chất vấn đấy thôi cụ? Cả cụ cả em đều đọc rành rành từ báo chính thống đó, chứ em có nghe bà hàng nước nào đâu :))

Nếu vậy có thể hiểu là vàng nguyên liệu nhập khẩu sẵn từ trước vẫn còn chăng?

john.wick

Xe tải
Dạ đây kính cụ, vàng trong nước thì hay neo theo giá TG, còn có giai đoạn ngắn dưới 50 nó thấp hơn TG đó: https://tuyenquangtv.vn/kinh-te/202004/gia-vang-trong-nuoc-dang-thap-hon-gia-vang-the-gioi-8045ee4/
cái link trên cụ đưa có chỗ nào nói sjc thấp hơn vàng miếng 9999 đâu ? báo nói là thấp hơn giá thế giới quy đổi.
tôi đang nói vàng miếng 9999 cơ mà
sjc là vàng miếng đóng nilon được bảo kê, luôn cao hơn vàng 9999

john.wick

Xe tải
Hơ thì chính Thống đốc trả lời chất vấn đấy thôi cụ? Cả cụ cả em đều đọc rành rành từ báo chính thống đó, chứ em có nghe bà hàng nước nào đâu :))

Nếu vậy có thể hiểu là vàng nguyên liệu nhập khẩu sẵn từ trước vẫn còn chăng?
thống đốc nói lụi, có thể là nhà nước không nhập chính thống vàng thỏi nguyên liệu, nhưng tiêu chảy vàng miếng 9999 đúc sjc đóng nilon vẫn được mà ! nhắc lại sjc chỉ đơn thuần là vàng 9999 dán nilon thôi chứ có phải có hợp chất gì đặc biệt đâu mà phải nhập thêm.

raisomoon

Xe tăng
cái link trên cụ đưa có chỗ nào nói sjc thấp hơn vàng miếng 9999 đâu ? báo nói là thấp hơn giá thế giới quy đổi.
tôi đang nói vàng miếng 9999 cơ mà
sjc là vàng miếng đóng nilon được bảo kê, luôn cao hơn vàng 9999
Sr cụ, Có thể e nhớ nhầm, nhưng soi chart thì e phải dùng máy cty. Vì e nhớ có mấy giai đoạn SJC nó nhúng sâu hơn TG đó( còn BTMC e phải check lại chart)
Nói chung có 1 rổ hàng hoá, ai thích mua gì phù hợp thì mua. Còn găm thủ cứ quất nhẫn trơn hay vàng miếng cất tủ. Còn cái chủ đề SJC độc quyền này thì năm nào chả bị mấy DN vàng cạnh tranh cho xới lên.

john.wick

Xe tải
Sr cụ, Có thể e nhớ nhầm, nhưng soi chart thì e phải dùng máy cty. Vì e nhớ có mấy giai đoạn SJC nó nhúng sâu hơn TG đó( còn BTMC e phải check lại chart)
Nói chung có 1 rổ hàng hoá, ai thích mua gì phù hợp thì mua. Còn găm thủ cứ quất nhẫn trơn hay vàng miếng cất tủ. Còn cái chủ đề SJC độc quyền này thì năm nào chả bị mấy DN vàng cạnh tranh cho xới lên.
cụ check đi, rẻ hơn vàng thế giới thì có thể chứ không bao giờ rẻ hơn 9999 được. với cụ check sau 2011 là năm mà sjc được công nhận là "vàng thương hiệu quốc gia" aka độc quyền
đã gọi là độc quyền 100% một mình một chợ set giá nào chẳng được, chủ sòng. cụ nghĩ xem sáng mai sjc nó ra đổi bảng mua vào 68 bán ra 70 hoàn toàn nằm trong tay nó

BuiAnhTu

Xe buýt
Em cảm giác vàng đợt này như TTCK mấy tháng trước. Ai rút nhanh thì còn kịp, không thì còn lâu mới về bờ