Altis lên dốc Tam Đảo, đi thế nào

RAVA

Xe ba gác
-Các bác tư vấn thêm tý nữa làm em lại nghi nghi, ko khéo con Altis lại ko leo được cái dốc con con ở Tam Đảo thì chít?:))

tcn4979

Tháo bánh
Ah mà em hỏi các cụ thêm 1 tý: hôm vừa rồi em đang đi, con nhỏ nhà em nó đạp cần số chuyển từ D sang N, ô tô nó gầm lên vì anh vẫn đang giữ chân ga
Thế xe có sao ko các cụ nhỉ
Chết dở con với cái

Gừng

Xe container
Ah mà em hỏi các cụ thêm 1 tý: hôm vừa rồi em đang đi, con nhỏ nhà em nó đạp cần số chuyển từ D sang N, ô tô nó gầm lên vì anh vẫn đang giữ chân ga
Thế xe có sao ko các cụ nhỉ
Chết dở con với cái
đừng bao h cho trẻ con ngồi ghế trước

traivtv1971

Xe hơi
Chết rở, cái vụ này em cũng không biết tiện các cụ cho em hỏi, xe em vios G 2010 thì phải đi thế nào. em đọc sách thấy có chỗ bảo không nên đi số 2 và 1 trong thời gian dài mà chỉ nên đi số 3 thôi là sao?????

mimaxjsc

Xe tải
Website
mimax.edu.vn
Theo kinh nghiệm riêng em cụ cần bình tĩnh, hít sâu thở đều và cảm nhận xe thật tốt thì chân ga, tay lái của cụ sẽ ổn. Lưu ý đặc biệt những chỗ cua gấp, vượt xe hay tránh xe ngược chiều vì dù sao cũng là lần đầu nên cứ từ từ mà tiến. Ko nên đi sát *** quá mấy ông xe du lịch yếu, cũ, chở đông người kẻo nó trôi xe vào mũi mình lại ko kịp tránh. Chúc cụ lái xe an toàn!

DangHoangDe

Xe điện
Hihi! Matiz 2002 e vẫn lên xuống ầm ầm!:))

khoinguyen

Xe điện
Bỏ xuống M kể cả lên dốc và xuống dốc, lên số nào xuống số í. Nó là chế độ bán tự động + là tăng số còn - là giảm số. Cụ cứ cho nó bò từ từ mà tiến
Cháu thường đi như cách của cụ. Hôm nọ đi con Kia moring leo dốc hầm chung cư, cụ ấy cứ để số D chạy, cụ ấy bẩu máy tính nó tự điều chỉnh số cho hợp lý, cháu ko biết đúng sai, nhưng đã là bán tự động thì mình chủ động thay đổi số là ok nhất.

ngdinhthang

Xe hơi
Cụ lên để M và + - sao cho số hợp lý tốc độ vì còn ó tải.để M sẽ khỏe khoắn hơn ko bị ì.
Xuống vẫn là M.đầu tiên - hết cỡ về 1 (màn hình hiển thị) xong từ từ khởi hành.đoạn nào thẳng,ko dốc máy thì + lên 2 3 là đẹp chạy từ từ.gặp khúc cua về - để về số 1. Cứ thế an toàn mà chắc chắn. Hơi chậm tí thôi ạ

Nhôm nhựa

Xe điện
Lên thì cứ d mà đi, nặng tải thì tắt điều hoà, để ý nhiệt độ nước máy. Xuống thì chuyển sang chế độ số tay M- làm sao hạn chế tối đa phanh vậy thôi ạ.
Bữa nào cụ đổ dốc tam đảo thì bảo mấy chú xe ôm móc dây thừng vào đuôi xe rồi ghìm lại là ngon ngay.
Lên thì lại móc vào đầu xe.

nntrexanh

Xe buýt
nếu biết lái xe thì đi được hết. Còn nếu mới tập lái thì ở nhà không là tai nạ như chơi.thật. Ô tô không đùa như đi xe máy được đâu. Lái mới rất rễ bị cuống,còn tài già rễ hơn đi bộ

Dan du an

Xe cút kít
Em thấy có mấy chú ở cơ quan bảo Tam Đảo chỉ là dẫn gái lên đóng, còn gia đình lên đấy làm gì, ăn uống đắt đỏ, chả có chỗ nào chơi.

traivtv1971

Xe hơi
Theo kinh nghiệm riêng em cụ cần bình tĩnh, hít sâu thở đều và cảm nhận xe thật tốt thì chân ga, tay lái của cụ sẽ ổn. Lưu ý đặc biệt những chỗ cua gấp, vượt xe hay tránh xe ngược chiều vì dù sao cũng là lần đầu nên cứ từ từ mà tiến. Ko nên đi sát *** quá mấy ông xe du lịch yếu, cũ, chở đông người kẻo nó trôi xe vào mũi mình lại ko kịp tránh. Chúc cụ lái xe an toàn!
Em vừa đi Sa pa về cả nhà 4 người đi 1 xe lên dốc em cứ để D xe chạy ầm ầm, xuống em để số 2 có chỗ em để số 3 cho trôi tự nhiên. lưu ý lên sapa đi chậm thôi đừng đi nhanh vào cua gấp lắm.

dungphp

Xe điện
Đa tạ bác, bác chu đáo quá
Nhưng phòng ốc có sạch sẽ ko pác
Em quan trọng nhất cái sạch sẽ
Phòng hôi dình toàn mùi BCS e kinh lắm kk
Nhà khách BVH thì không có bcs đâu, ở đây chủ yếu cho các cụ làm trong ngành lên nghỉ dưỡng, sáng tác (văn, thơ, nhạc...). Mình lên TD toàn vào đây nghỉ, an tâm lắm. Cậu có tài ngoại giao thì giao lưu với mấy cụ đang nghỉ chắc vui lắm.
Lên thì cứ D mà dùng, máy sẽ tự động số hợp lý, nên mở cửa, tắt điều hòa. Xuống thì dùng + và - để điều chỉnh tốc độ phù hợp, tránh phanh nhiều, nên mở cửa, bật điều hòa. Chúc cụ đi vui vẻ, an toàn, dùng bcs xong vứt sọt để phục vụ còn dọn nhé :-bd

Tigerforce

Xe điện
Hôm trước em đi tam đảo bằng xe bmw đời 04. khi lên để số D còn xuống để chế độ bán tự động M chủ yếu đi M2 rất ít khi phải dùng phanh. Đi cung đường này mà đi xe có chuyển số trên vô lăng thì sướng.

5banhxe

Xe điện
Các cụ lái lâu năm thì khỏi cần dạy, nhưng cụ nào mới lái chưa kinh nghiệm nhà cháu chia sẻ chút ít, rất dễ nhớ, làm hành trang đi đường:

Lái xe lên núi kiểu Tam Đảo, Ba Vì, lúc lên thì cứ để số D từ đầu đến cuối. Chỉ lưu ý duy nhất là bám đường bên phải, không chém cua, đề phòng xe đi ngược chiều những góc khuất.

Lúc xuống dù đi xe gì cũng chuyển qua số M hết, khỏi cần đạp ga trừ khi gặp đoạn đường bằng. Nếu thấy xe đi nhanh thì giảm số để ghìm xe, tuyệt đối không dùng phanh, vẫn nhanh thì giảm số tiếp. Nếu số 1 mà vẫn nhanh thì mới đạp phanh. Tất nhiên nếu chậm quá thì lại tăng số lên. Bao nhiêu là nhanh thì tuỳ các cụ, nhưng lái non thì cứ duy trì dưới 20km/h là đẹp, những chỗ cua giảm còn 5-10km/h. Nguyên tắc là thằng đổ dốc nhường thằng leo dốc, nếu các cụ đang ở sát vách đá thì nên nhường thằng mép vực.

Ngoài ra, nếu đi kèm F1 nên mở hé cửa xe ngay khi bắt đầu leo dốc cho quen dần khí hậu, chú ý tình trạng mất cân bằng áp suất tai giữa gây ù tai, lưu ý các F1 cách nuốt nước bọt để giảm hiện tượng trên. Thường xuyên để ý tình trạng sức khoẻ các F1 vì việc thay đổi đột ngột cả 3 thứ cùng lúc: nhiệt độ, độ ẩm và áp suất (độ cao) dễ gây buồn nôn cho trẻ em. Nếu có dấu hiệu F1 ngáp và môi mặt tím tái là tìm chỗ rộng nghỉ chút.

Một lưu ý quan trọng khác là nếu gặp hôm có sương mù (Tam Đảo và Ba Vì có thể có sương mù ngay giữa trưa), tuyệt đối không cố gắng đi nếu không nhìn rõ đường. Sương mù nhẹ thì bật đèn vàng/đèn sương mù (hoặc lấy túi nylon màu vàng che đèn pha lai cũng được), đi thật chậm, thi thoảng có làn sương đậm trôi qua che mất đường đi thì dừng hẳn lại, chờ khi nhìn thấy đường hãy đi.

Đi Tam Đảo rất hay gặp xe máy chạy cùng. Một số là xe của dân trên đó, đi quen rồi nên rất gấu (phóng nhanh vượt ẩu). Một số là xe của các nhóm sinh viên đi chơi, kinh nghiệm không có nên đi rất ngớ ngẩn (một trong số những cái ngớ ngẩn là dùng phanh từ đầu đến cuối, vàng khè cả moay ơ xe, đi sau ngửi mùi má phanh cháy khét mù). Các cụ nên tránh cho 2 loại này, hoặc để nó đi trước hoặc là vượt hẳn lên.

Đi Sa Pa các cụ cần lưu ý xe khách chạy tuyến Sapa - Lào Cai. Do nó chạy hàng ngày nên quen đường, phóng tít mù, các cụ thấy nó từ xa thì nên giảm tốc nhường đường. Nó lấn làn rất kinh, cụ nào tay lái non khi thấy xe nó lao sát sạt xe mình với tốc độ cao, run tay là lái chệch đường.

Cuối cùng là vấn đề leo núi khi gặp hôm trời mưa đường trơn hoặc có tuyết. Vụ này dài và phức tạp, hôm khác ngồi bàn với các cụ sau vậy :)

5banhxe

Xe điện
Còn 1 điều này nữa, nhiều cụ hay hỏi xe Altis hay Civic 1.8 có lên được không, getz 1.3 có trèo nổi không, nhà cháu trả lời luôn là Matiz 800 phân khối chở full tải lên thoải mái, xuống vô tư, mỗi tội phải dùng số 1 hơi nhiều nên rất nóng máy, thế thôi.

i30cw9912

Xe tăng
Còn 1 điều này nữa, nhiều cụ hay hỏi xe Altis hay Civic 1.8 có lên được không, getz 1.3 có trèo nổi không, nhà cháu trả lời luôn là Matiz 800 phân khối chở full tải lên thoải mái, xuống vô tư, mỗi tội phải dùng số 1 hơi nhiều nên rất nóng máy, thế thôi.
Cụ muốn không nóng máy làm con 2.0 như của em nè : Pha Đin hùng vĩ là chuyện bình thường

Chỉnh sửa cuối: