[Funland] Âm thanh , Thú chơi đầy đam mê.Mong các cụ vào tư vấn và thảo luận

medici_rider

Xe tăng
DAC tầu bác ạh,
nhưng đồ về em đều DIY lại hết!
Trừ mỗi loa, đồ của em chẳng thể bán lại vì bị tháo ra làm lại hết.
Em nhổ và thay được cả máy con rệp nhiều chân!
Bác khéo tay nhỉ, riêng món này em chịu, toàn phải nhờ bạn bè. Hồi trước em cũng định chơi nhạc số nhưng sau thấy có nhiều nghe chả được bao nhiêu nên quanh quẩn với mấy cái LP cũ.

Website
www.livinginsaigon.com
lúc chưa mua DAC em cũng xài như vậy ,nhưng sau khi mua DAC thì em cho apple tv > DAC> amp thì nó có khác cụ ạ .bass tròn hơn và TRB thanh hơn .nhưng cũng tùy loại DAC và amp loa có hợp nhau ko ạ .nó vô chừng lắm .phải thử mới biết ạ ,em ko có nhiều xiền nên ít có dịp thử ,cứ nghe ngóng rồi mua đại ko hợp thì phải mất tí công gửi trả !!!
Thanks cụ.
Tại em nghe giang hồ đồn apple tv chỉ giải mã 16 bit hay 7.1 nên nhiều khi không hợp với lossless 24 bit.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác khéo tay nhỉ, riêng món này em chịu, toàn phải nhờ bạn bè. Hồi trước em cũng định chơi nhạc số nhưng sau thấy có nhiều nghe chả được bao nhiêu nên quanh quẩn với mấy cái LP cũ.
Nhạc số mà bác sử dụng loại DSD thì chẳng kém LP bao nhiêu đâu
(cái DAC ES9018 đọc tốt thể dạng này)!
Để đọc chúng em dùng 1 cái micro PC (kích thước 22x22x6cm, nguồn riêng bên ngoài) không màn hình, bàn phím và cả chuột. Để diều khiển nó em dùng Splastop từ những máy tính khác!

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Nhạc số mà bác sử dụng loại DSD thì chẳng kém LP bao nhiêu đâu
(cái DAC ES9018 đọc tốt thể dạng này)!
Để đọc chúng em dùng 1 cái micro PC (kích thước 22x22x6cm, nguồn riêng bên ngoài) không màn hình, bàn phím và cả chuột. Để diều khiển nó em dùng Splastop từ những máy tính khác!
Tai em trâu nên thực ra nghe chả phân biệt được mấy, chủ yếu thích cầm sờ, xem vỏ bìa. Với lại giờ em cũng ít nghe, mỗi lần có thời gian pha ấm trà hay rót li rượu rồi tháo lắp cái LP lên tuần tự nó cũng thư giãn.

coolpix8700

Xe ngựa
Do công việc, khi không xuống xí nghiệp ở các tỉnh thì em làm việc ở nhà, do vậy thường xuyên bật nhạc và cũng vì vậy dù đầu tư rất ít kinh phí, nhưng em cũng muốn có 1 cái phòng nghe chấp nhận được.

medici_rider

Xe tăng
Được thế thì thích quá, hồi xưa em làm việc ở nhà liên quan đến phần mềm nên cũng bật nghe nhạc số suốt ngày. Giờ đi làm VP không nghe được, về nhà thì chật không có phòng nghe riêng nên cũng ít nghe. Chỉ cuối tuần lúc nào có thời gian rảnh mới nghe được. Thế nên từ lâu em không quan tâm đến nâng cấp phần cứng nữa. Đôi loa bé tẹo với cái ampli cũng bé là đủ. Đĩa LP với đĩa CD cả 2 năm rồi cũng không mua thêm vì có nhiều mà nghe còn chưa hết.

minh0075

Xe điện
Bộ xưa và nay của nhà êm...
Mimini...
Xe cụ nào có b lu tút thì làm con AK 256G nhồi nhạc DSD thoải mái nghe, hay chả kém gì CD gốc

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Được thế thì thích quá, hồi xưa em làm việc ở nhà liên quan đến phần mềm nên cũng bật nghe nhạc số suốt ngày. Giờ đi làm VP không nghe được, về nhà thì chật không có phòng nghe riêng nên cũng ít nghe. Chỉ cuối tuần lúc nào có thời gian rảnh mới nghe được. Thế nên từ lâu em không quan tâm đến nâng cấp phần cứng nữa. Đôi loa bé tẹo với cái ampli cũng bé là đủ. Đĩa LP với đĩa CD cả 2 năm rồi cũng không mua thêm vì có nhiều mà nghe còn chưa hết.
Thế cụ chọn ra thanh lí cho em đi, e đang hết tiền:)

ar3a

Xe điện
thật ra nó cũng ko rẻ nhưng nếu chịu khó để ý và may mắn 1 chút là có thể mua được những món ko tưởng ạ.em còn có 2 cặp AR4x mua có $20 1 cặp thôi .toàn là thứ nó bán cho khỏi chật nhà thôi .nhà em lại hết con nít lâu rồi ,có nhõn 2 con khỉ già ,vợ em 1 phòng luot net sau khi đi làm về ,còn 4 phòng kia em tùy nghi sử dụng.phòng khách thì dùng chung .cơ mà bên đây nghe nhạc cũng có văn hóa lắm .ko được phiền lòng hàng xóm .nên ko bị tra tấn mấy khi nghe
Em chủ trương là ngon bổ rẻ thì chơi ko chạy đua ạ
Bác có nhiêu phòng trống thế sao không làm một phòng nghe riêng. Số loa của bác đủ để làm một bộ Home Theater luôn rồi: Front (3a), Surround (2ax), Center (1 chiếc 3a), Sub (3a lấy riêng phần bass). Lên 7.1 thì bác thêm cặp 4 làm Surround Back là đẹp. Nghe riêng vừa đỡ phiền hàng xóm, vừa tránh bx càm ràm. Thêm nữa bác có thể đặt loa ở vị trí tối ưu hơn. AR bass 30 nên tránh đặt góc phòng (tiếng bass nhiều quá át mất các tuyến khác); trong khi cặp 3a để cạnh TV của bác gần nhau quá, mất đi không gian của âm thanh.

HN_2012

Xe tăng
Đa tạ Cụ.
Cháu vẫn dsang ngắm nghía.
Có anh bạn bảo dùng amply Sansui 5000X với Loa Pioneer cs88a.
Cháu vưỡn đương ngồi đây đẽo cày hóng ý kiến của các Cụ chỉ giáo
Ngày trước em mê nhất cái kim đèn của âm ly Sansui không nhớ là 5000A hay 5000X nữa, cái âm ly đó đẹp tuyệt.

khoibeo

Xe tải
Đa tạ Cụ.
Mục đích của cháu là kiếm một bộ xưa xưa cho nó hợp với không gian nhà dưới quê. Đặt ở phòng khách rộng khoảng 40 m2,thoáng.
Và thỉnh thoảng nghe nhạc vàng và ca cổ thôi ạ. Rất đơn giản và mộc mạc vậy thôi ạ.
Đa tạ Cụ.
Mục đích của cháu là kiếm một bộ xưa xưa cho nó hợp với không gian nhà dưới quê. Đặt ở phòng khách rộng khoảng 40 m2,thoáng.
Và thỉnh thoảng nghe nhạc vàng và ca cổ thôi ạ. Rất đơn giản và mộc mạc vậy thôi ạ.[/QUOTE
cụ có ưng bộ này không. Loa Pionerr CS 99, amp Sansui 4000 , cối Akai 630d

maple_leaf

Xe điện
Em ít nghe nhạc, chỉ thích xem phim. Đang muốn làm lại phòng cách âm và mua TV mới nhưng TV cũ còn ngon nên bỏ tiếc quá.

Gato2009

Xe điện
Chơi DAC thì tiện, chất lượng âm thanh cũng chẳng kém, nhưng em không chơi vì DAC nó tiện quá, đặc biệt là kho nhạc khổng lồ nên em sợ nghe nó không sâu, nghe lướt ào ào, như thế sẽ không thể thấy hết được cái hay của bản nhạc, vì có rất nhiều bản nhạc lúc đầu nghe không thấy hay, nhưng nghe đi nghe lại thì càng nghe càng thấy hay.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Chơi DAC thì tiện, chất lượng âm thanh cũng chẳng kém, nhưng em không chơi vì DAC nó tiện quá, đặc biệt là kho nhạc khổng lồ nên em sợ nghe nó không sâu, nghe lướt ào ào, như thế sẽ không thể thấy hết được cái hay của bản nhạc, vì có rất nhiều bản nhạc lúc đầu nghe không thấy hay, nhưng nghe đi nghe lại thì càng nghe càng thấy hay.
Cụ nói chuẩn, ổ cứng em gần 3Tb nhạc chọn lọc mà toàn nghe Hương Lan, Trường Vũ, Thiên Trang, Như Quỳnh, Phi Nhung.... Mà dạo này thích nghe tân cổ mới lạ ~X(

cadilac30

Xe tăng
Bác có nhiêu phòng trống thế sao không làm một phòng nghe riêng. Số loa của bác đủ để làm một bộ Home Theater luôn rồi: Front (3a), Surround (2ax), Center (1 chiếc 3a), Sub (3a lấy riêng phần bass). Lên 7.1 thì bác thêm cặp 4 làm Surround Back là đẹp. Nghe riêng vừa đỡ phiền hàng xóm, vừa tránh bx càm ràm. Thêm nữa bác có thể đặt loa ở vị trí tối ưu hơn. AR bass 30 nên tránh đặt góc phòng (tiếng bass nhiều quá át mất các tuyến khác); trong khi cặp 3a để cạnh TV của bác gần nhau quá, mất đi không gian của âm thanh.
Em cũng đã lọ mọ thử rồi nhưng có lẽ ko biết đấu nối nên nghe chả ra làm sao! Nên không làm lại nữa. Cũng ít khi coi phim nên làm biếng set up
Cặp loa khi em không nghe thì để vậy cho gọn khi nghe em kéo ra xa chứ.
Còn cặp kia thì chịu. Không có chỗ nào khác nên để đại vậy, khi nào hết làm biếng thì lọ mọ nữa.

Ngo Rung

Xe lăn
Em chơi món đấy rồi . Thú thật cụ nghe ko hay lắm lên em bán. E vẫn còn đôi loa đây này.
Amp ô tô cụ phải chọn loại hịn hịn thì mới hay. Loại rẻ tiền nghe chẳng ra gì đâu :D
Xe cty bên em trước mua về đã bị lắp cái đầu Pioneer nghe như dở hơi _ xe Toy thôi.
Sau kiếm lại được đúng bộ nguyên bản chỉ tích hợp đầu băng từ, CD dùng đầu rời...chỉ cầm nghe nhạc trên FM đã khác một trời một vực :))