Âm thanh và hình ảnh Xơ Un - các điểm nhấn trong thành phố và Khu Phi Quân Sự

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trở về từ DMZ em để ý phát hiện thêm 1 điều là CQ Xơ Un cũng chuẩn bị sẵn sàng cho khả năng chiến tranh. Tuy nhiên, sự chuẩn bị này không quá hiển hiện nên khách ghé thăm thành phố chưa chắc đã nhận ra. Đó là các hầm bộ hành, hay các tầng hầm tòa nhà dân sự và các ga tàu điện ngầm mà đủ sức chống đỡ bom đạn đều được coi là nơi trú ẩn. Để ý một chút, người ta sẽ nhận thấy có biển báo SHELTER ở các nơi này.

1 quán cà phê trong hầm của 1 tòa nhà cũng là nơi trú ẩn

By ct2metrithuong at 2012-06-29

hầm bộ hành và ga tàu điện

Tuy nhiên, ko chỉ khách nước ngoài mà ngay cả cư dân Xơ Un, nhất là người trẻ tuổi cũng ko biết rõ điều này. Em nói như vậy vì khi đem chuyện này ra hỏi 1 nhà báo thế hệ 8x của đài Arirang thì cô nàng nói là ko biết. Còn 1 nhân viên người Hàn làm việc cho 1 ĐSQ nước ngoài chỉ trả lời chung chung là có biết về các hầm trú ẩn nhưng ko biết gì chi tiết hơn.

Em đành tự tìm thông tin qua nhiều nguồn tin cậy thì biết được rằng Xơ Un có 3.919 nơi trú ẩn và trên toàn đất nước HQ có 25.0000. Tổng số nơi trú ẩn của Xơ Un có thể chứa được lượng người lớn gấp 2,7 lần dân số Xơ Un (nội thành Xơ Un có 10tr người). Sở dĩ người ta đưa ra con số như vậy là vì họ tính toán rằng mỗi người sẽ cần khoảng hơn 0.82m2 diện tích và lấy tổng diện tích các hầm, ga tàu v.v... chia cho diện tích đó thì ra số người có thể chứa được.

Cư dân của Xơ Un cũng có thể gọi điện cho tổng đài có tên là Dasan 120 Seoul Call Center để được hướng dẫn về nơi trú ẩn gần nhất.

Cũng cần phải nói thêm là các cơ sở trú ẩn không chỉ là các hầm bộ hành hay ga tàu điện ngầm mà chính các hầm ngầm (bãi đỗ xe, khu mua sắm dưới đất...) cũng là các nơi trú ẩn. Sự chuẩn bị có tính chất "chiến tranh nhân dân" này là do Tổng thống Pắc Chung Hy khởi xướng. Dưới thời của ông, các tòa nhà dân dụng được khuyến khích xây thêm hầm ngầm để đề phòng các cuộc không kích, pháo kích.

Hệ thống trú ẩn ngầm này được đánh giá theo cấp độ từ 1 đến 4. Cấp 1 là cấp cao nhất, đó là nơi trú ẩn chịu được các cuộc tấn công sinh, hóa hoặc hạt nhân, có thực phẩm, nước uống, máy phát điện và phương tiện thông tin liên lạc đủ để tồn tại trong 2 tuần. Ko có nơi trú ẩn công cộng nào ở cấp 1.

Còn các ga tàu, hầm bộ hành, hầm đường bộ, tầng hầm các tòa nhà là cấp 2 (1.481 cơ sở) và cấp 3 (2.246 cơ sở). Cấp thấp nhất là những nơi đảm bảo an toàn cho người trú ẩn trong ít nhất 2 giờ đồng hồ, thường đó là các hầm trong các nhà dân sự, ở Xơ Un có 192 điểm trú ẩn kiểu này.

Để người dân ko lơ là, 8 tháng trong năm, vào ngày 15 hàng tháng TP Xơ Un tổ chức diễn tập báo động và trú ẩn. Lúc đó mọi hoạt động đều dừng lại. Ai đang ở trong nhà hoặc dưới các hầm thì cứ ở yên trong đó, ai đang ở ngoài phố phải đi vào các tòa nhà hoặc xuống hầm. Cuộc diễn tập chỉ diễn ra khoảng 15 phút. Hồi 2007, ngày 15/5 em đã chứng kiến 1 cuộc diễn tập như vậy.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Tuy nhiên trong lúc chiến tranh chưa xảy ra thì những người vô gia cư đang sử dụng một số shelter để làm nơi tá túc, chốn nương thân cho họ, đúng như một trong các nghĩa của từ shelter.

một hầm bộ hành có biển "nơi trú ẩn" trên đường Sejong gần KS Koreana ở bên này đường và Trung tâm Báo chí Seoul ở bên kia đường

dưới hầm, ở giữa các cột chịu lực là các hộp các tông mà người vô gia cư dựng lên để ngủ đêm

windys

Xe tăng
Vote cụ, Xơ un nằm trong tầm pháo của BTT, nên làm nhiều hầm trú ấn thật, mà các bạn í nhiều tiền, xây khắp nơi luôn,thật là chuyên nghiệp.

Em tưởng là khi đi thăm khu DMZ này là có thăm Bàn Môn Điếm chứ hả cụ ơi ?

trungnn

Xe tăng
Em chứng kiến biểu tình bên HQ trước toà thị chính, rất trật tự, hò hét nhưng không kích động, CS đứng vòng ngoài xem, có 1 loạt nhà vệ sinh CC di động được điều đến để phục vụ.
Em thấy ĐSQ Mỹ bên đấy hoành tráng thật, vòng ngoài HQ bảo vệ đông, có xe như chống bạo động đỗ ngay đấy.
Ở HQ em thích ăn nhất là món cơm trộn đấy.

Sent from my iPad 3-2=1 using Forum Runner

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Vote cụ, Xơ un nằm trong tầm pháo của BTT, nên làm nhiều hầm trú ấn thật, mà các bạn í nhiều tiền, xây khắp nơi luôn,thật là chuyên nghiệp.

Em tưởng là khi đi thăm khu DMZ này là có thăm Bàn Môn Điếm chứ hả cụ ơi ?
Hình như do tình hình căng thẳng hiện nay nên họ cắt mục này ạ. Em cũng tiếc nhưng chả làm được gì.

Nhân tiện, nếu cụ nào đi Xơ Un mà cần hỏi gì thì cứ dùng cái dịch vụ Dasan call center hay phết, nó giống như 1080 nhà mình, nhưng tốt hơn nhiều
http://english.seoul.go.kr/gtk/news/news_view.php?idx=608

webzy

Xe tải
Bài cụ hay quá, em mời cụ 1 ly nhé.

getzbac

Xe tăng
Rời DMZ, trở lại TP, em thấy thật nể CP và nhân dân HQ. Trong hoàn cảnh chiến tranh rình rập, họ vẫn quyết tâm và dốc sức phát triển kinh tế, sáng chế và SX nhiều mặt hàng tầm cỡ thế giới, đồng thời có nền giáo dục tiên tiến, trong khi vẫn duy trì nền VH hiện đại mà lại giàu bản sắc dân tộc, cùng lúc thì các quyền con người được bảo đảm và tôn trọng cả trong Hiến pháp, luật pháp và trên thực tế. Những nước khác đã thực sự có hòa bình 100% nhưng vẫn nghèo thực sự cần nhìn vào HQ để rút kinh nghiệm sâu sắc hehe.
Nếu là 1 người ở nước đang phát triển mà khen Xơ Un thì chả nói làm gì, nhưng ngay cả những người từ những nước phát triển cũng khen Xơ Un là 1 TP được thiết kết tốt và tươi đẹp. Đó là điều em nghe thấy từ các bạn đến từ Nhật, Hongkong, Singapore, Mỹ v.v...
Em thấy cụ phát biểu chí lý. Một đất nước vẫn đang trong tình trạng chiến tranh mà vẫn phát triển được như vậy quả là đáng khâm phục. Chủ yếu là họ có những nhà lãnh đạo tài ba và tâm huyết, có những chính sách đúng đắn phù hợp với hoàn cảnh cụ thể. Theo em nhớ không nhầm Hàn Quốc có một thời gian tương đối nằm dưới sự lãnh đạo bởi chính quyền quân sự hình như là Tổng thống Pac-chung -hy thì phải, trong thời gian này nền dân chủ bị hạn chế ít nhiều tuy nhiên kinh tế vẫn phát triển vượt bậc. Chả bù cho mình để giải thích cho sự chậm phát triển, nghèo đói mình hay vin vào lý do chiến tranh mặc dù chiến tranh đã lùi xa mấy chục năm. Lý do bởi cấm vận cũng không hợp lý, VN bị cấm vận trong phạm vi các nước tư bản thì Hàn quốc cũng đâu có quan hệ mật thiết với các nước XHCN. Cái gốc rễ của sự chậm phát triển của mình chủ yếu là do lãnh đạo, là chậm đổi mới chính sách người ta đi một bước dài rồi mình mới dò dẫm bước theo, nếu có ý kiến nên đi theo ngay thì lại quy vào ********* đi ngược lại đường lối. cái này đã có bài học của cụ Kim Ngọc bí thư tỉnh Vĩnh Phú cũ tuy chưa quy vào tội ********* nhưng cũng thân bại danh liệt. Nhưng nói gì thì nói em cũng thành thật cảm ơn chế độ hiện nay đã thống nhất Nam Bắc năm 1975 nếu trận chiến 1975 không thắng lợi thì có lẽ em và những offer miền Bắc sẽ không có 4rum này để chia sẻ, không có oto hoặc xe máy để đi, cơm vẫn độn mỳ sợi và thịt thì 3 lạng một tháng như anh Bắc Triều Tiên bây giờ, bụng thì đói mà vẫn nuôi ảo tưởng mình là một nước cường thịnh. Vote cho cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Emchaien

Xe buýt
Cảm ơn cụ vì em được đi du lịch không mất sức và không mất tiền.Vodka :D

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Dù phát triển đến mấy thì vẫn ko tránh được chuyện có 1 bộ phận dân cư là người nghèo. Em bắt gặp 1 số ở những nơi khác nhau trong TP Xơ Un

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
trong những ngày lang thang, em phân vân ko biết muốn đánh giày thì làm thế nào vì ko thấy mấy chú nhóc xách hộp đồ đánh giày như ở HN, và tình cờ em bắt gặp 1 hàng đánh giày trên phố. Trong ảnh là 1 anh công chức đang ngồi chờ đánh giày. Người thợ giày ngồi bên trong cái bốt vuông vức nhỏ đó

Thỉnh thoảng em bắt gặp xe máy dựng trên vỉa hè hoặc những người đi xe máy trên đường. Họ làm công việc giao hàng lặt vặt. Đây là 1 dịch vụ rất đa năng do nhiều công ty thực hiện và cạnh tranh với nhau. Nếu các cụ sống ở Xơ Un, các cụ có thể gọi điện cho các công ty này nhờ họ mua cho từ những thứ nhỏ như 1 cái bóng đèn cho đến những thứ to như 1 thùng cá tươi. Các công ty sẽ gọi điện hay nhắn tin cho các nhân viên đi xe máy luôn lượn trên đường mua hộ cho các cụ và giao đến địa chỉ mà các cụ yêu cầu. Các công ty giám sát nhân viên của mình bằng GPS.

Rõ ràng là chiếc xe máy có lợi thế trong 1 thành phố đông đúc :))

Những lúc ko bận lắm các nhân viên có thể trở về trung tâm ngồi chờ.. Ở Xơ Un an ninh tốt nên để xe trên vỉa hè ko cần khóa và cũng chả cần rút chìa ra

xe đạp cũng ko sợ mất

nhưng nếu xe đạp xịn thì cũng nên khóa hehe

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ở Xơ Un, em thấy rải rác có những nhà hàng bán món ăn VN. Trước khi đi, em có email hỏi 1 anh bạn người Hàn là có cần em mang sang cho hương liệu, gia vị để làm phở Việt ko (vì năm 2007 anh ấy có nhờ em về mấy cái đó) thì anh ấy bảo ko cần và bây giờ 1 đứa cháu của anh ấy thực ra đang điều hành 1 quán ăn VN ở Xơ Un. Em nghe thấy thế cảm thấy vui vui vì chí ít VN cũng có cái gì đó được người Hàn ưa thích.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đường phố Xơ Un ở khu vực trung tâm được thiết kế tốt, rộng rãi, nhiều làn đường. Các tòa nhà có khoảng giãn cách hợp lý để trồng cây xanh và làm bãi đỗ xe. Các tầng hầm cũng được chú trọng XD vừa để làm bãi đỗ xe, khu mua sắm cũng như có tác dụng kép là làm nơi trú ẩn như em đã trình bày ở trên. Vì vậy giao thông không bị ùn tắc. Tất nhiên đi vào giờ cao điểm (5h chiều) bằng ô tô sẽ bị chậm hơn các giờ khác đáng kể.

Có 1 cái hay ở Xơ Un là họ phun rửa đường và thu dọn rác vào ban đêm hay sao nên ban ngày đường sá sạch sẽ và ko có chuyện xe dọn rác hoặc xe rửa đường đi hoặc đỗ nghênh ngang, vừa cản trở giao thông vừa làm bẩn xe cộ khác. (Ở HN, thật là khó chịu về việc phun nước rửa đường lúc 7h sáng hoặc giữa trưa. Xe đi lấy rác cũng hay hoạt động ban ngày hoặc tầm 7-8h tối)

Tầm 8-9h tối em thấy người ta để ra ven vỉa hè chờ xe đến bốc đi

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trong trung tâm ko thấy cầu vượt mấy nhưng đi ra xa 1 chút là thấy cầu vượt cho ô tô, tàu điện và cầu bộ hành khá nhiều. Các cầu hoặc đường ô tô, tàu điện trên cao nếu chạy gần các tòa nhà chung cư, VP thì có tường cản âm.

1 cầu bộ hành trông rất chi là "ngoài hành tinh"

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Về xe cộ, rõ ràng đây là đất nước của xe Hàn rồi :)) Theo quan sát của em thì từ năm 2007 đến nay sự hiện diện xe nước ngoài đã tăng lên, nhưng vẫn là muối bỏ bể so với xe Hàn.

Toyota Prius em thấy vài chiếc

Toyota thậm chí còn mạnh dạn mở 1 showroom

các loại xe sang cũng dễ bắt gặp

Honda CRV có vẻ cũng được 1 số người ưa thích (chiếc xe chính giữa ảnh)

Ngoài ra em còn nhìn thấy Mẹc, Landrover, BMW nhưng ko chụp kịp

gasthuyquan

Xe tải
Rất cám ơn cụ chủ đã cho em ôn lại những kỉ niệm về xứ hàn,quả thật đất nước và con người hàn quốc thật đẹp và thân thiện.em chỉ mong sao có một ngày được quay lại, được đi lại và ngắm cảnh thanh bình trên những con phố quen thuộc mà trong thâm tâm không bao giờ quên.nếu có thời gian và hình ảnh cụ chủ cứ up và binh luận cho cá nhân em và mọi người hiểu thêm về đất nước của họ nhé.

batbai6868

Xe máy
Thật sự rất hâm mộ cách cảm nhận của cụ Thức, em cũng đi nhưng không thể để ý nhiều đến những nơi mình đặt chân đến được như cụ. Kể cả đó là quê em, nơi cụ mới có cái rp (vinh) mà em cũng cảm thấy như được đi du lịch về vùng đó vậy. Chúc cụ mạnh khỏe và ngày càng cho anh em được khám phá thêm nhiều điều mới mẻ nhé, đặc biệt là những gì liên quan đến USA.