Ampli đèn!

bonbanhloiruong

Xe tăng
nghe như cụ thì chưa chơi đèn được đâu cụ ạ. toàn đồ còi, đĩa 40k thì chư phải là dân nghe roài. cứ tạm thí đã cụ ạ. chơi vào đèn thì ngân khố của cụ nó tiêu hao nhanh lắ:-bdm
Cứ tốn tiền mới là dân nghe hả cụ? Thề với cụ chỉ cần cái đĩa Ngọc Hạ 30K có đủ khả năng hạ gục khối bộ dàn nhiều chục K obama đấy :P
Cá nhân em không nghĩ chơi đèn điện tử tốn hơn bán dẫn.

Audioto

Xe tăng
Cứ tốn tiền mới là dân nghe hả cụ? Thề với cụ chỉ cần cái đĩa Ngọc Hạ 30K có đủ khả năng hạ gục khối bộ dàn nhiều chục K obama đấy :P
Cá nhân em không nghĩ chơi đèn điện tử tốn hơn bán dẫn.
Em chạ hiệu con số của cụ nữa.
Mà sao cái đĩa lại hạ gục bộ dàn nhỉ ?:)

NotTube

Xe buýt
Đèn hay bán dẫn là vấn đề tranh cãi mấy chục năm nay và chưa đi đên hồi kết.
20tr thì theo em là ko chơi đèn đc đâu ạ.

À mà nik em có nghĩa là ko chơi âm ly đèn đới :))

bonbanhloiruong

Xe tăng
Em chạ hiệu con số của cụ nữa.
Mà sao cái đĩa lại hạ gục bộ dàn nhỉ ?:)
Cụ ra chợ giời làm cái đĩa Tình hoài hương của Ngọc Hạ giá 30.000 VNĐ rồi mang lên Công Audio hay Thanh Tùng nghe thử xem sao (đồ mấy chỗ đấy cũng cỡ vài chục nghìn USD).
(Nếu muốn đĩa xịn để so sánh cụ có thể ra số 10 Hai Bà Trưng mua với giá 450.000 VNĐ).
Theo em hiểu giọng ca Ngọc Hạ khá kén các bộ giàn để thể hiện.
Ý em là như thế ạ.

Hoang Khoi

Xe buýt
Nghe các cụ khuyên và chém thì phải thú thật e lùi thời hạn mua ampli đèn lại vô thời hạn, ko có nghĩa ko chơi nhưng để tìm hiểu cho kỹ càng đã. Dù sao e vẫn thiên về sắm Tube, khởi đầu sẽ là bộ ít tiền, rồi đến bộ vừa tiền rồi rồi...
- E cũng đã hiểu chơi âm thanh tốn kém thế nào: chỉ cần đổi cơ số đĩa ở nhà lấy đĩa cd xịn là đã gấp đôi số tiền 20tr roài! Tiền ko ngại lắm nhưng chỉ sợ ko biết chơi, ko biết phối và tai e nó đặc quá thì phí các cụ nhể! :)

KiaCD5numberone

Xe tăng
Âm ly đèn bây giờ dựng rất dễ. Có nhiều nơi dựng được ở HN mà giá đúng chất dân chơi audio. Quan trọng là chơi loại mạch thiết kế nào phù hơp với kinh tế của cụ. lắp bóng gì phù hợp với thể loại nhạc của cụ nghe.
Vè loa, đôi HF 9 Pioneer chỉ để xem phim hay chơi ampply bán dẫn thôi. Cụ nên tìm đôi loa cũ Nhật đời sâu chút: Bass giấy 30', trung giấy và tép doom hoặc ry băng. Độ nhậy trên 90, 8 Om là chơi đc như Victor, Diaton.. Hoặc chơi đôi cũ của Anh hay Đan mạch. Hàng rất sẵn nhưng chịu khó mày mò.
để chơi ampply đèn, cụ phải có một chút kiến thức về thẩm âm. Vì đèn rất kén tai nghe. Nó còn liên quan đến setup phòng nghe, dây dẫn và nguồn điện. Chứ không nó lục bục như vỗ mẹt ý.

Audioto

Xe tăng
Nghe các cụ khuyên và chém thì phải thú thật e lùi thời hạn mua ampli đèn lại vô thời hạn, ko có nghĩa ko chơi nhưng để tìm hiểu cho kỹ càng đã. Dù sao e vẫn thiên về sắm Tube, khởi đầu sẽ là bộ ít tiền, rồi đến bộ vừa tiền rồi rồi...
- E cũng đã hiểu chơi âm thanh tốn kém thế nào: chỉ cần đổi cơ số đĩa ở nhà lấy đĩa cd xịn là đã gấp đôi số tiền 20tr roài! Tiền ko ngại lắm nhưng chỉ sợ ko biết chơi, ko biết phối và tai e nó đặc quá thì phí các cụ nhể! :)
Từ nay đến lúc có amp tube cụ chịu khó lượn qua nhà mấy cụ nghe nhờ, xem loại tube nào hợp, từ đó đầu tư cho hợp lí !

totorauxom

Xe điện
cụ sang vnav vào shop thivan nhé,hoặc gúc gồ cái nó ra liền
đáp ứng tất cả về đèn đóm, nhưng em khuyên thật, cụ nhảy vào là xuống hố vôi đấy

Bimmer

Xe điện
Đèn hay bán dẫn cuối cùng cũng do tai mình chọn cả thôi. Ko quan trọng.
Nghe thấy sướng là được.
Với tầm tiền đấy, bác chơi receiver cổ hoàn hoàn vô tư. Em thấy bên vnav có thread về loại này của bác Hai lúa US rất hay.

Một bài viết rất hay để tăng cảm xúc của bác với dòng receiver.
http://www.tin247.com/receiver_co_diem_mat_anh_tai-19-21363957.html

Chỉnh sửa cuối:

audio&video

Xe tải
Website
thienhaaudio.vn

rocket

Xe hơi
Tranh cãi là đèn hay hơn hay bán dẫn hay hơn thì còn là chặng đường dài tít tắp, nhưng có một điều là rất nhiều người có cùng nhận xét :

" Ôi nghe con amply đấy (bán dẫn) hay như đèn ấy!"

Đó cũng là đích của nhiều hãng sản xuất amply lớn hướng tới. Mỗi loại có một ưu điểm và nhược điểm khác nhau. Bác có thể xem là bác thích ưu điểm của Đèn hay bán dẫn và bác chấp nhận nhược điểm của đèn hay bán dẫn là lựa chọn cho mình được hướng đi chính xác thôi. Em không bàn đến tiền vì loại gì cũng có đỉnh và có khởi điểm. Về sơ bộ thì chất âm của đèn ngọt ngào, nhựa, nhưng lại có nhược điểm là không được tốc độ và mạnh như bán dẫn. Nhưng cũng có những loại amp đèn của VTL thì công suất và tốc độ cũng khủng khiếp mà bán dẫn cũng phải ngả mũ chào.
http://www.vtl.com/pages/Amplifiers/Siegfried/

Klipsch

Xe đạp
Nếu lloa nhật thì nên dùng loại amply đèn nhật cho hợp, tỉ dụ như Sansui 1000, thiệt hại khoảng 10củ
Cụ nên sang trang VNAV để tìm thì dễ hơn

Chỉnh sửa cuối:

BiK

Xe điện
Nhân tiện về đề tài Pre đèn và Pow bán dẫn.

Em đang có pow Rotel 1582 ( 200W ; 8ohm) nghe tạm với Pre là Receiver Onkyo 708. Đang định sắm thêm pre stereo, nhưng phân vân giữa Pre Rotel 1580 cho đồng bộ hoặc Pre đèn Rogue Audio Meltis (2 đèn 6SN7 - Made in USA) - Giá hai em này gần tương đương nhau. Không biết phối ghép kiểu nào hợp lý hơn. Em đánh loa floor standing AAD C880, 91dB, 2 bass 20cm, 1 mid 16cm, 1 tép, công suất từ 25 đến 250W, 8 ohm, thùng nặng phết: 30kg.
Thể loại nhạc là đa dạng, ưu tiên nhạc không lời và nhạc nhẹ Việt Nam. Chỉ trừ nhạc Hàn.

Các bác bỏ phiếu phát. Thanks.

Klipsch

Xe đạp
Để chơi Amp đèn thì loa phải rất nhậy, nói chung từ 95dB trở lên thì mới nên ghép với đèn.
Để chơi đèn thì giá cũng ko cao lắm nếu chọn loại cổ, chất lượng tầm trung và hình thức còn khá vào khoảng 15-25 củ là ok lắm rồi

BiK

Xe điện
Thanks bác, nhưng em đang quan tâm là ghép Pre đèn với Power bán dẫn cơ. Em nghĩ, với loa của em độ nhậy không cao lắm, 91db, nhưng được kéo bởi Pow bán dẫn 200W thì cũng OK, vấn đề là chất âm của bộ ghép nối này liệu có đạt được chất như đèn nhưng có công suất lớn như bán dẫn không.

hungpmu

Xe tăng
Không biết cụ đã mua được chưa? em đang hóng đây.