[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Smile1102

Xe container
Em thấy Bộ GD đang chỉ đạo dừng tuyển sinh Ams 2.
Dù con em ko có ý định thi Ams 2 năm nay (cháu đang học lớp 5) nhưng em vẫn ủng hộ duy trì Ams 2 cho các con có nhiều lựa chọn hơn.
Nhưng xem trên VNExpress thấy ý kiến ủng hộ đóng nhiều hơn là duy trì, em cũng thấy lạ. Rất nhiều ng comment vì có Ams nên các bố mẹ ép con học mất tuổi thơi, và nc ngoài vừa học vừa chơi ko học nặng vẫn đỉnh cao nghe sai sai :)
Em thì cứ có thêm trường thêm lựa chọn đã là mừng rồi nên đã vote một phiếu ủng hộ duy trì.

Son23

Xe tải
C3 còn bỏ hệ cận các trường chuyên, trong khi HN rất thiếu c3. Em vừa xem tin năm nay trường tư như c3 Newton tuyển 500 em cho khối 10 nhưng đã có 1000 hso nộp. Tiền giữ chỗ các trường tư đều cao ngất ngưởng. Mọi thứ cứ thay đổi liên tục, từ chương trình đến cơ chế.

butchikim

Xe ba gác
C3 còn bỏ hệ cận các trường chuyên, trong khi HN rất thiếu c3. Em vừa xem tin năm nay trường tư như c3 Newton tuyển 500 em cho khối 10 nhưng đã có 1000 hso nộp. Tiền giữ chỗ các trường tư đều cao ngất ngưởng. Mọi thứ cứ thay đổi liên tục, từ chương trình đến cơ chế.
Kinh doanh giáo dục có vẻ sắp rực rỡ

mldinhanhinh

Xe hơi
Em thấy Bộ GD đang chỉ đạo dừng tuyển sinh Ams 2.
Dù con em ko có ý định thi Ams 2 năm nay (cháu đang học lớp 5) nhưng em vẫn ủng hộ duy trì Ams 2 cho các con có nhiều lựa chọn hơn.
Nhưng xem trên VNExpress thấy ý kiến ủng hộ đóng nhiều hơn là duy trì, em cũng thấy lạ. Rất nhiều ng comment vì có Ams nên các bố mẹ ép con học mất tuổi thơi, và nc ngoài vừa học vừa chơi ko học nặng vẫn đỉnh cao nghe sai sai :)
Em thì cứ có thêm trường thêm lựa chọn đã là mừng rồi nên đã vote một phiếu ủng hộ duy trì.
Nhờ có mấy ông thiên tài học không có tuổi thơ mà giờ chúng ta mới được hưởng thành quả của công nghệ trong nhiều lĩnh vực như ngày hôm nay. Và cũng nhờ những người không có tuổi thơ mới duy trì được nó.

Còn cái chỗ màu đỏ :)) Không hiểu ai tiêm vào đầu rất nhiều người cái suy nghĩ củ chuối này :))

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác

Smile1102

Xe container
Em cũng thấy ko thể hiểu nổi, điều làm em thực sự ngạc nhiên là rất nhiều ng vote cho đóng.
Suy nghĩ của em rất đơn giản, đó là càng nhiều trường học, nhiều lựa chọn đặc biệt trường công chất lượng cao thì càng nhiều cháu thực sự giỏi và nghèo có cơ hội đc học tập với chi phí rẻ.
Hnay em liếc qua TV cũng thấy VTV khuyến nghị là ko nên để cho các trường ĐH tự ý tuyển sinh qua các kỳ đánh giá năng lực mà Bộ GD nên quản lý. Trộm nghĩ BGD mà qly thì có khác gì cái máng lợn thi chung PTTH ngày trc.

NNS

Xe ngựa
e cũng ko vui khi ko còn Ams2, mà có phải vì bỏ mà nó giảm áp lực eoe đâu? bỏ thì áp lực tăng thì có, vì bớt đi 1 trường tốt, các gia đình hs lại phải chia ra để học các trường khác có chất lượng cao như Cầu Giấy, CNn, Nguyễn TT hay Thanh xuân

Smile1102

Xe container
Nhờ có mấy ông thiên tài học không có tuổi thơ mà giờ chúng ta mới được hưởng thành quả của công nghệ trong nhiều lĩnh vực như ngày hôm nay. Và cũng nhờ những người không có tuổi thơ mới duy trì được nó.

Còn cái chỗ màu đỏ :)) Không hiểu ai tiêm vào đầu rất nhiều người cái suy nghĩ củ chuối này :))
Em cũng ko biết đội "bỏ mẹ" nào (em đoán khéo đội dạy kỹ năng mềm cũng nên) cứ tuyên truyền về vụ học là đánh mất tuổi thơ ấy cụ.
Bọn Tây mà muốn giỏi và đứa giỏi cũng học vật lên vật xuống từ C1 chứ có phải ko đâu.
Mà cái bọn bé chỉ chơi lại đòi lớn lên chăm học nghe rất chi là... mơ mộng.

Smile1102

Xe container
Phụ huynh không thích bởi vì các cháu đó cũng không có khả năng thi được và không được thi.
Đội mà cho con cả một tuổi thơ thì sau này con lớn làm sao cạnh tranh đc với bọn vừa trâu vừa giỏi chứ, và rất nhiều trong đó lại còn rất giầu :(

Smile1102

Xe container
e cũng ko vui khi ko còn Ams2, mà có phải vì bỏ mà nó giảm áp lực eoe đâu? bỏ thì áp lực tăng thì có, vì bớt đi 1 trường tốt, các gia đình hs lại phải chia ra để học các trường khác có chất lượng cao như Cầu Giấy, CNn, Nguyễn TT hay Thanh xuân
Chuẩn cụ ơi, thêm.còn ko đc lại đòi bớt. Ko nghĩ là bọn đấy nó lại cướp xừ mất chỗ của con mình ở các trường công hay CLC ấy chứ :D

Smile1102

Xe container
Em có xem tin này nhưng điều em ngạc nhiên ko phải là Bộ Dục (cái bộ càng làm càng cải cách càng tệ) mà em ngạc nhiên vì rất nhiều ng muốn bỏ Ams2.

formen

Xe lăn
Lí giải là k đúng luật gd.

Vậy tách ra thành trg riêng.

Chứ tụi nhỏ ít trg bị đóng trg tội quá

formen

Xe lăn
Còn cnn2 có bị đóng ntn k

phuongan

Xe điện
Em có xem tin này nhưng điều em ngạc nhiên ko phải là Bộ Dục (cái bộ càng làm càng cải cách càng tệ) mà em ngạc nhiên vì rất nhiều ng muốn bỏ Ams2.
Bởi lượng người dám thi/ có khả năng thi đỗ, nhỏ bé hơn rất nhiều so với lượng người không thi được - cáo chê chùm nho xanh quá!

Smile1102

Xe container
Lí giải là k đúng luật gd.

Vậy tách ra thành trg riêng.

Chứ tụi nhỏ ít trg bị đóng trg tội quá
Dùng chung cơ sở vật chất và cả giáo viên nên tách trường cũng hơi khó.
Em cũng thấy trường ít, trường tốt chi phí rẻ càng ít thì tội các con, đặc biệt đội giỏi và nghèo. Còn đội giàu thì đúng là ko này thì khác ko công thì tư, chỉ cần có nhu cầu.

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Em nghĩ không có chuyện đóng trường đâu. Chỉ là thay đổi tên trường chuyên thành trường bình thường thôi. Giống kiểu bỏ chuyên ban cấp 3 ngày xưa thôi chứ làm gì có chuyện đóng cửa trường với bao nhiêu học sinh đang học với thầy cô giáo, cơ sở vật chất...

Smile1102

Xe container
Bởi lượng người dám thi/ có khả năng thi đỗ, nhỏ bé hơn rất nhiều so với lượng người không thi được - cáo chê chùm nho xanh quá!
Thế họ ko nghĩ đội đấy ko học Ams thì sẽ chiếm hết chỗ tốt của con họ cụ nhỉ? :D

maimaubinhyen

Xe tải
Nên bỏ mô hình trường chuyên là trường công. Trường công sử dụng tiền ngân sách, chỉ nên phục vụ đại trà.
Còn trường chuyên nên là trường tư như ĐTĐ, Archimesde hay Ngôi Sao... ở các trường tư này bm muốn đầu tư, luyện giải gì thì luyện, còn các cháu thực sự giỏi vẫn được nhận học bổng mà.
Các giải thành phô, quốc gia, quốc tế... vẫn là khẳng định cho chất lượng 1 trường. Trường nào càng nhiều giải thưởng thì uy tín cũng sẽ cao. Tư nhân cạnh tranh nên đầu tư luôn hiệu quả hơn. Và giáo dục nên được đầu tư nhiều hơn để có nhiều trường tốt hơn ở Vn