[Funland] Tất tần tật về ăn chay

TSTA

Xe container
Các cụ vào nètlix có phóng sự khác biệt ăn chay và ăn mặn test trên các nhóm vận động viên đấy.
Xem xong bớt chém theo cảm tính hơn nhiều.
Test huyết tương hay cái gì của máu của ng ăn chay sau 1 tuần với ng bt.
Kết quả khác khá nhiều. Ảnh hg đến tim mạch, bền sức, phục hồi cơ nọ kia.
Còn mấy cụ bảo ăn chay là thiếu đạm với protein thì tranh luận gì nữa. Phản ánh kiến thức của ng ăn chay thôi. Giống như ăn mặn đầy ông hốc lắm cơm, thiếu rau mất cân đối.

Ăn chay có thể tốt với một số người này và không tốt cho người khác. Do cơ địa thích hợp và nhiều điều kiện khác như công việc đòi hòi năng lượng cho não, tay chân ít... Nhưng có điều giờ ăn chay biến tướng không thể hỉểu nổi: nào là món này là chay- giống thịt giò, chay- giống thịt gà, chay-...Đã ăn chay rồi lại còn phải làm món ăn như thịt gà, thịt giò làm gì?! Vậy là tính người còn nhiều, còn tham sân si..,.Vậy ăn chay nên chay thực sự. Chứ kiểu hình thức thì chỉ bổ béo cho các nhà hàng thôi...:). Còn cá nhân cứ món gì ngon, thích là ăn...miễn sao sạch sẽ là Ok.
Rồi lại có cả Pate chay, rồi bay ... cụ nhể :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đỉnh cao của ăn chay cho phẻ là thực dưỡng. Đại ca thời hại điện của trường phái này là cụ gì đó người Nhật, sau này đai vì tim mạch thì phải. Con cái rồi đại đệ tử cugx mắc đủ các chứng tiểu đường, tim mạch... và cũng đai, tạch vì các vấn đề sức khoẻ chứ không phải ra đi vì già quá.

Mấy năm trước có một bà bạn của ông già em giới thiệu cái môn thực dưỡng này, xong cho ông già em mượn một cuốn sách đọc. Sau đó ông già em thấy hay, chi mất 1,5tr cho cái quyển sách gì đấy. Mà mới chỉ là một quyển, chứ nó có tới mấy quyển nữa. Sách cũng viện dẫn đủ gương điển hình tiên tiến ăn chay sống khoẻ hết ung thư...., rồi khoa học đã chứng minh cả rồi. Em phải mất gần hai tháng mầy mò google các kiểu, rồi tra cả mấy trích dẫn bá cáo pha học của cái quyển sách đấy. Song mới sắp xếp báo cáo bảo vệ luận án, mà ông già chỉ xuôi xuôi thôi chứ chưa chịu. Mấy tháng sau mới cắt cơn được.
Được cái may là lúc đấy ông già em cứ suốt ngày nói chuyện thực dưỡng, vớ được ai cũng nói chuyện thực dưỡng, nhưng có thịt cá lên mâm là cụ vẫn chén đều.
=)) =)) =))
Luận án của cụ chưa đủ thuyết phục được hội đồng rồi :))

bút hêt mực

Xe tăng
Cụ nghĩ ăn chay ko có đạm và protein thì sai rồi.
Cụ cí biết nhiều vdv chuyên nghiệp cũng ăn chay ko.
Đạm thực vật thiếu hoặc ít acid amin thiết yếu nên nó lòi ra việc muốn ăn chay muốn đủ chất rất khó, lằng nhằng và phải thực sự am hiểu về dinh dưỡng. Bọn vdv nó chỉ ăn với tập lại có bác sĩ dinh dưỡng đi kèm còn hợp lý, chứ mấy ông bà phong trào đọc được dăm ba bài báo thì đa phần là thiếu chất.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn vào nature thú ăn chay vòng đời thương ngắn và bị tụi ăn thịt nó đề đầu cưỡi cổ là có câu trả lời:)

wildcat74

Xe điện
Con người mất cả triệu năm tiến hoá mới có được như ngày hôm nay; các thành quả của nền văn minh tiến hoá bao gom biết dùng lửa để nấu thức ăn, chế độ dinh dưỡng có protein từ thịt cá. Cố nhiên nếu không có thịt thì có thể dùng rau củ quả, bằng cách nào đó chế biến để thay được; hoặc cơ địa một số người hợp với rau củ quả; hoặc là vđv có cơ địa hợp với đồ chay, đi theo là cả 1 team bác sỹ dinh dưỡng, chuyên gia thể lực...vv, tuy nhiên tất cả những trường hợp này không đúng với 99,99% nhân loại. Công nhân trong xưởng Samsung, mấy anh Grab mà ngày không có dăm chục gram protein có mà lao động vào mắt!

Dangminhquan

Xe điện
Khoa học đã chứng minh rằng: hệ tiêu hoá của con người thích hợp với ăn chay vì có đường ruột dài, giống như của động vật ăn cỏ. Động vật chuyên ăn thịt có đường ruột rất ngắn để nhanh thải ra ngoài, tránh thức ăn thối rữa trong ruột.
Các cụ bẩu rằng: Con trâu, con bò ăn cỏ nên chậm và dai sức, làm việc cả ngày. Con hổ ăn thịt nên khoẻ và nhanh nhưng chỉ được một lúc.
Cụ nói có ý giống thầy Đỗ Đức Ngọc chuyên trị bệnh kiểu khí công y đạo.Bệnh trào ngược dạ dày thầy cũng nói dạ dày như thùng rác,thức ăn không tiêu hoá được làm tắc ở dạ dày,gây thối rữa,chính vì tắc nên co bóp trào ngược lại thực quản.Từ lúc em thử ăn rau thấy bụng nhẹ nhàng hẳn,giảm đồ chiên xào,gây khó tiêu.

Jo9926

Xe điện
Cụ nói có ý giống thầy Đỗ Đức Ngọc chuyên trị bệnh kiểu khí công y đạo.Bệnh trào ngược dạ dày thầy cũng nói dạ dày như thùng rác,thức ăn không tiêu hoá được làm tắc ở dạ dày,gây thối rữa,chính vì tắc nên co bóp trào ngược lại thực quản.Từ lúc em thử ăn rau thấy bụng nhẹ nhàng hẳn,giảm đồ chiên xào,gây khó tiêu.
Mời cụ xem bộ phim k hoa học về ăn chay của Netflix

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nói không có protein thì không đúng nhưng mà thiếu một số axit amin nha

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đạm thực vật thiếu hoặc ít acid amin thiết yếu nên nó lòi ra việc muốn ăn chay muốn đủ chất rất khó, lằng nhằng và phải thực sự am hiểu về dinh dưỡng. Bọn vdv nó chỉ ăn với tập lại có bác sĩ dinh dưỡng đi kèm còn hợp lý, chứ mấy ông bà phong trào đọc được dăm ba bài báo thì đa phần là thiếu chất.
Có học và Vô học nó khác nhau mà cụ.
Đố đứa nào ăn chay trường mà ra tập nặng được 1 buổi đấy :)) :)) :))

Tueminh2626

Xe điện

limoux

Xe buýt
Cụ chủ thớt lên vùng cao mùa Đông này, vào các điểm trường nội trú, hỏi thầy cô giáo và các em học sinh ở đó xem ăn chay có thực sự tốt hơn "cơm có thịt " ? ....:D

minhvtv3

Xe tăng
Nhiều VĐV chuyện nghiệp ăn chay là bao nhiêu hả cụ, số đó so với những ng ăn bình thường??? Tất nhiên là ăn chay cũng có đạm và protein nhưng nó k thể đầy đủ bằng ăn thịt, cá. Như VĐV bơi Ánh Viên, năm 2016 chuẩn bị thi Olympic Rio, 1 bữa phải ăn tầm gần 1kg thịt bò, 0.5 kg tôm, chưa kể các thứ khác..

Super_voz

Xe buýt
Ăn chay là bị ngu đi đấy, em thật 😅

Người không rõ thần thánh thế nào nhưng động vật ăn cỏ đa phần là thức ăn của bọn ăn thịt.

tratida

Xe container
Ăn chay mà hiệu quả như ăn bình thường rất khó và phải đánh đổi nhiều, chi phí cao. Sống bình thường thôi ạ

tratida

Xe container
Bọn ăn cỏ cơ bản là tuyệt chủng, bọn ko ăn cỏ thì không đa nhiệm lắm

Xe vài bánh

Xe điện
Toàn thấy mấy ông ăn chay ra sức lôi kéo người khác chứ chả thấy ông bình thường nào lôi kéo hội ăn chay chuyển sang ăn mặn!
Các ông thích thì cứ ăn chay đi, khi nào chúng tôi thấy đủ thuyết phục chúng tôi cũng sẽ ăn chay, chúng tôi cũng có não mà! :D

TSTA

Xe container
Nhiều VĐV chuyện nghiệp ăn chay là bao nhiêu hả cụ, số đó so với những ng ăn bình thường??? Tất nhiên là ăn chay cũng có đạm và protein nhưng nó k thể đầy đủ bằng ăn thịt, cá. Như VĐV bơi Ánh Viên, năm 2016 chuẩn bị thi Olympic Rio, 1 bữa phải ăn tầm gần 1kg thịt bò, 0.5 kg tôm, chưa kể các thứ khác..
E ko bảo họ nhiều hơn ng ăn thịt mà đi so sánh %.
Cụ vào netflix tìm the Game changer xem.
Còn cái cụ nói lúc trc e cũng nghĩ ntn. Ko có gì mới cả, hầu như ai cũng nghĩ thế.

Whey hydropure là từ động vật hay thực vật cụ nhỉ. E cũng ko rõ.