[Funland] Ấn Độ có vẻ đang có Doping nên rất hăng, Trung Quốc thì hình như đang lo sợ điều gì đó nên hiền đến lạ

Future_50

Xe điện
Nó mà nghĩ đc như bác thì đã k có vụ 79, 88, lại một loạt vụ trên biển :D
Thật chứ bảo Tung nó sợ Vn Nên k dám đánh thì... cũng tự hào nhể. Tiếc là Mấy ngàn năm dựng nước Kẻ thù chính của ta là nó, lịch sử cận đại giặc gần nhất của ta vẫn là nó, bác vẫn nghĩ nó sợ ta sao?
Thôi, quan điểm cá nhân mỗi người thì cứ giữ thôi. Em thì cho là lợi ích thôi, chơi và giữ ta dưới nách lợi hơn thì nó đánh làm gì, Mà ta thật sự cũng là đám gân gà khó nhai, đụng vô k khéo lại mất mặt nên nó còn kiềng. Thử cán cân lợi ích nghiêng hẳn xem nó sợ ta nữa chăng.
Tung vẫn là kẻ thù truyền kiếp mà muôn đời dân Việt phải cảnh giác, chứ bảo kê cao gối ngủ đi vì ta xuất nông sản cho nó xài hàng của nó nên nó k đánh ta đâu thì... lạc quan tếu quá ạ.
1. thưa cụ 1979, 1988 - 2 vụ đó đã xãy ra, tuy nhiên sau 2 vụ đó Biên giới phía bắc đóng cửa không giao dịch bao nhiêu năm nhỉ?;;)
2. vị trí Việt năm 2020 giống với 1979 và 1988 không? 1979. 1988 Việt theo CCCP ( 1986-CCCP sụp đổ), Hiện Việt không theo bên nào nhé, nên vị trí Việt không giống 1979 và 1988.:D
cụ chỉ ngồi ăn mày lịch sử thôi ạ:D

Future_50

Xe điện
Trung Quốc đã cực kì bất ngờ khi bị một lực lượng đặc nhiêm Bí ẩn, thiện chiến - Tiểu đoàn Vikas người Tây tạng - nhanh chóng chiếm lĩnh các điểm cao chiến lược tại Pangong Tso - quê hương của chính họ.
lực lượng SFF

Alex.N

Xe buýt
1. thưa cụ 1979, 1988 - 2 vụ đó đã xãy ra, tuy nhiên sau 2 vụ đó Biên giới phía bắc đóng cửa không giao dịch bao nhiêu năm nhỉ?;;)
2. vị trí Việt năm 2020 giống với 1979 và 1988 không? 1979. 1988 Việt theo CCCP ( 1986-CCCP sụp đổ), Hiện Việt không theo bên nào nhé, nên vị trí Việt không giống 1979 và 1988.:D
cụ chỉ ngồi ăn mày lịch sử thôi ạ:D
Kkk, nác dùng từ ăn mày quá khứ chỗ này là sai rồi. Cơ bản, cả V và Tung đều k còn ở năm 70 và 88, tuy nhiên, thành thật mà nói, dù em rất k ưa tung nhưng vẫn p thừa nhận là nó đã đi nhanh hơn ta trog thời gian qua. Thậm chi có thể nói ta đã bị biến thành đá kê chân cho nó trong công cuộc liếm giày nc nào đó. Nên, tương quan lực lượng năm 79 và 88 với 2020 giữa ta và Tung còn xa hơn so với trc đây.
Ok, cái tốt là chính sách đối ngoại hiện nay tổt hơn trc đây.
Nhưng quay lại câu chuyện mà Em và bác đang tranh luận, là Tung nó sợ ta chăng? Thế em hỏi bác là 79 88 đánh nhau xong cấm biên thì sao? Tung nó chật vật hơn ta phỏng? Nếu thật như thế thì đã k có những sự kiện TĐ 9x bác nhé. Thôi, em dừng chỗ này vì có nguy cơ sẽ bị khoá mõm. Em vẫn xác định vs bác, là tuy sẽ k có đánh nhau thật đâu, nhưng chuyện ta k mua hàng Tung, k xuất đc nông sản sang Tung là hậu quả chiến tranh (nếu có) chứ k bg là lý do mà Tung nó k dám đánh V. Đó có thể là 1 yếu tố khi cân nhắc lợi ích, nhưng k lớn như bác tin tưởng đâu. Có lợi ích đủ bù đắp thì nó phang liền. Nên Việt vẫn p hườm dao súng bên người để phòng thân thôi, chủ quan là k tốt

Future_50

Xe điện
Kkk, nác dùng từ ăn mày quá khứ chỗ này là sai rồi. Cơ bản, cả V và Tung đều k còn ở năm 70 và 88, tuy nhiên, thành thật mà nói, dù em rất k ưa tung nhưng vẫn p thừa nhận là nó đã đi nhanh hơn ta trog thời gian qua. Thậm chi có thể nói ta đã bị biến thành đá kê chân cho nó trong công cuộc liếm giày nc nào đó. Nên, tương quan lực lượng năm 79 và 88 với 2020 giữa ta và Tung còn xa hơn so với trc đây.
Nhưng quay lại câu chuyện mà Em và bác đang tranh luận, là Tung nó sợ ta chăng? Thế em hỏi bác là 79 88 đánh nhau xong cấm biên thì sao? Tung nó chật vật hơn ta phỏng? Nếu thật như thế thì đã k có những sự kiện TĐ 9x bác nhé. Thôi, em dừng chỗ này vì có nguy cơ sẽ bị khoá mõm. Em vẫn xác định vs bác, là tuy sẽ k có đánh nhau thật đâu, nhưng chuyện ta k mua hàng Tung, k xuất đc nông sản sang Tung là hậu quả chiến tranh (nếu có) chứ k bg là lý do mà Tung nó k dám đánh V. Đó có thể là 1 yếu tố khi cân nhắc lợi ích, nhưng k lớn như bác tin tưởng đâu. Có lợi ích đủ bù đắp thì nó phang liền. Nên Việt vẫn p hườm dao súng bên người để phòng thân thôi, chủ quan là k tốt
quay lai câu chuyện nhé, China không sợ Việt mà Việt cũng chẳng sợ China. nhưng cụ nói rằng China sẽ đánh Việt chớp nhoáng, thu quân, rồi tuyên bố chiến thắng - cái này cụ sợ bằng thừa vì China muốn đánh thì họ đánh. ( họ đánh để xử lý vấn đề nội bộ của họ) vấn đề là kết thúc cuộc chiến là gì? lợi ích gì cho China sau cuộc chiến.
sau cuộc chiến không cần China đóng biên thì Việt cũng đóng biên. Chính trị Việt hiện đang hòa hoãn với China, sau cuộc chiến còn hòa hoãn nữa không? lại quay về cái cmt này của em.

em rất không hiểu cách suy nghĩ của cụ. cụ muốn đánh chớt nhoáng, rút quân, tuyên bố chiến thắng. thế hậu quả phía sau cuộc chiến là gì.
1. Việt đóng cửa biên giới phía Bắc hay vẫn mở cửa thông thương? vậy nguồn lương thực, thực phẩm sang còn không? nên nhớ Đại Việt xuất qua China nhiều nhất là cái này.
2. Hàng hóa China chắc không cần bán ở Việt nữa mà thay vào đó là hàng Việt, Thái, EU, US
3. chính trị Việt hiện không theo bên nào, nhưng sau khi bị đánh chắc Người Việt vẫn nghĩ như vậy chăng?:D

Tập *** điên như cụ nghĩ đâu, chỉ làm trò mèo là lấn ... lấn thôi. Còn đánh á, Việt sợ China bao giờ.

Người Việt không gây ra cuộc chiến nhưng người Việt không sợ chiến tranh.

Alex.N

Xe buýt
quay lai câu chuyện nhé, China không sợ Việt mà Việt cũng chẳng sợ China. nhưng cụ nói rằng China sẽ đánh Việt chớp nhoáng, thu quân, rồi tuyên bố chiến thắng - cái này cụ sợ bằng thừa vì China muốn đánh thì họ đánh. ( họ đánh để xử lý vấn đề nội bộ của họ) vấn đề là kết thúc cuộc chiến là gì? lợi ích gì cho China sau cuộc chiến.
sau cuộc chiến không cần China đóng biên thì Việt cũng đóng biên. Chính trị Việt hiện đang hòa hoãn với China, sau cuộc chiến còn hòa hoãn nữa không? lại quay về cái cmt này của em.
Hầy, em chỉ đang phân tích xem nếu cần 1 cuộc chiến để đánh lạc hướng thì Tung sẽ khai đao ở đâu giữa Việt, Ấn, Đài, nga, nhật, hàn... thôi, so giữa các nc đó với nhau trong lợi ích thu đc, thiệt hại... của Tung. Và đống lợi ích đó nó cũng bao gồm cả chuyện truyền thống yêu hoà bình và nhiều thứ nhạy cảm giữa ta và nó để đảm bảo đc chuyện k leo thang.

Mà em cũng đã bảo nó sẽ k dám đánh ai, bác lại cứ cắn cảu làm gì nhỉ?
Chỉ là chém gió for fun thôi, giả định bác là tung cần khai đao chỗ nào đó để giải quyết vđ nội tại bác sẽ đánh ai? Hay bác vẫn thấy V xài hàng tàu xuất nông sản sang Tung thì ngon nhất rồi?

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Khà khà, vào dưngx lúc thế này, tàu mới thấy tầm quan trọng của giếng làng. Thay vì cùng nhau, hỗ trợ láng giềng tạo 1 khối thịnh vượng và đoàn kết - thì lại “viễn giao cận công”. Duy trì lối tư duy chiến lược cổ đại - cố tình chèn ép, xâm lấn, chiếm đoạt các vị trí địa lý trọng yếu bằng mọi giá, mọi thủ đoạn - khiến láng giềng cảnh giác và thù ghét.
Việc để mất thị trường Ấn độ, thậm chí có thể xung đột biên giới là 1 nỗi đau không thể nói nên lời của tàu - bởi nói sao được khi tự mình cho chym vào cạnh cửa để kẹp?
Đã thế, các cụ OF lại mở cái thớt này để bàn tán, bợn cợt - khiến đội Cổ nâu đã đau lại càng thêm thốn - chỉ còn cách lao vào thớt, dùng những từ ngữ hạ cấp, lý luận cùn, lập lờ đánh lận, cả vú lấp miệng em... nhằm phá thớt. Sự cuống quýt, bấn loạn của đội này khiến nhà cháu cảm thấy rất chi nà hài hước=))

Chỉnh sửa cuối:

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Văn hóa Hàn đã có gì đâu ngoài thời trang và phim ảnh? Như văn hóa Mỹ, Tàu nó còn là lối sống, là nền tảng gia đình, xã hội, tôn giáo, triết học nữa. Có ai theo Hàn về lối sống và nền tảng đó đâu? Cho nên Hàn chưa đủ tuổi để đồng hóa.
Còn có âm nhạc, ngôn ngữ, khoa học kỹ thuật. Dự là lúc này khi phong trào học tiếng Trung đi xuống thì phong trào học tiếng Nhật Hàn sẽ lên. KPop thì khắp mỹ rất nhiều người trẻ tuổi, kể cả dân TQ và dân da trắng, đều nghe. CPop thì chỉ thấy dân TQ nghe.

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ zatuong đã cho e thêm 1 số góc nhìn về người Ấn Độ. Tiếc hết rượu để rót thêm cho cụ.
Trước đây e cũng cho bọn Ấn Độ thuê nhà nên mỗi lần qua thu tiền, e cũng hay tâm sự với bọn nó. E cứ thắc mắc tại sao báo chí VN cứ ra rả giá nhân công Ấn Độ rẻ nhưng chính bọn Ấn Độ cũng phải đặt nhà máy ở VN. Thực sự chỉ có một quốc gia duy nhất có khả năng về Nhân Lực và Kiến Thức để thay thế Trung Quốc làm nhân công cho tư bản là Ấn Độ nhưng sự thực Ấn Độ Không Thể Thay Thế Trung Quốc được suốt 3 thập niên qua, đúc kết vì 6 lý do sau đây:
1- Không đủ điện nước và các thứ năng lượng để sản xuất.
2- Giá thành phải trả cho các thứ điện nước và năng lượng lại quá cao.
3- Giá chuyên chở cao vì hệ thống đường xá cho xe cộ, tàu bè và hàng không quá yếu kém so với Trung Quốc.
4- Thủ tục hành chánh rườm rà và nhiêu khê.
5- Đại đa số người dân Ấn Độ Chống Lại Công Nghiệp Hóa.
P/S: Nhắc lại mới nhớ bọn Ấn Độ thuê nhà e tuy thuộc loại tầng lớp sống sung sướng nhưng lúc trả nhà thì nồng nặc mùi đặc trưng mà đến giờ e còn chết khiếp. Phải đến 2 tháng sau mới bay hết mùi. Mà phải qua mở cửa sổ liên tục chứ có 1 phòng đóng cửa kín thì đến giờ vẫn còn mùi Ấn Độ
Nghe miêu tả thì giống Trung Quốc thập kỷ 70. Hồi đó còn đầu tư cho cái nước mang mầm mống chống phương Tây này được cho nó thành như bây giờ.

Lẽ nào giờ lại không đầu tư cho Ấn Độ - đất nước không có mầm mống chống Tây rõ ràng?! Vả lại thị trường Ấn là thị trường có tiềm năng phát triển cũng như TQ 20 năm trước nên các công ty nào muốn % tăng trưởng cao thì phải phát triển ở Ấn Độ trong tương lai 10 năm tới. Cuối cùng, số lượng người Ấn nắm thực quyền ở cả công ty tư nhân và chính quyền ở Mỹ vẫn đang nhiều hơn so với người gốc Hoa nên có thể đặt hi vọng vào việc Ấn Độ thu hút nhiều vốn và nhân lực trong tương lai.

Future_50

Xe điện
Hầy, em chỉ đang phân tích xem nếu cần 1 cuộc chiến để đánh lạc hướng thì Tung sẽ khai đao ở đâu giữa Việt, Ấn, Đài, nga, nhật, hàn... thôi, so giữa các nc đó với nhau trong lợi ích thu đc, thiệt hại... của Tung. Và đống lợi ích đó nó cũng bao gồm cả chuyện truyền thống yêu hoà bình và nhiều thứ nhạy cảm giữa ta và nó để đảm bảo đc chuyện k leo thang.

Mà em cũng đã bảo nó sẽ k dám đánh ai, bác lại cứ cắn cảu làm gì nhỉ?
Chỉ là chém gió for fun thôi, giả định bác là tung cần khai đao chỗ nào đó để giải quyết vđ nội tại bác sẽ đánh ai? Hay bác vẫn thấy V xài hàng tàu xuất nông sản sang Tung thì ngon nhất rồi?
thưa cụ.
tất cả mọi thứ ở trên em chỉ phân tích cho cụ thấy những mỗi tương quan trong cuộc chiến và sau cuộc chiến giửa China -Việt nếu nó xảy ra ở thời điểm này, đấy là em vẫn chưa nói đến các tác nhân bên ngoài ;;)
Thực ra China ở thời điểm này chỉ gây hấn với các nước xung quanh bằng đá, gậy v.v.v thôi ( ngoại trừ súng nhé). nếu China dùng đến súng thì phần thua thiệt sẽ thuộc về China thôi.;;)
đừng mơ đánh chớp nhoáng, rút quân, rồi tuyên bố thắng,:D Russia, India, VietNam, Japan chẳng đánh được đâu. một gọng kiềm chờ sẳn. China có Nuclear boom - ai cũng biết nhưng dám dùng không nhỉ?:D

RauCanTay

Xe buýt
Còn có âm nhạc, ngôn ngữ, khoa học kỹ thuật. Dự là lúc này khi phong trào học tiếng Trung đi xuống thì phong trào học tiếng Nhật Hàn sẽ lên. KPop thì khắp mỹ rất nhiều người trẻ tuổi, kể cả dân TQ và dân da trắng, đều nghe. CPop thì chỉ thấy dân TQ nghe.
Cpop dân Việt Nam nghe hơi bị nhiều đấy

hungtom

[Tịch thu bằng lái]

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Trung Quốc có thể thua trong các cuộc chiến tranh biên giới, nhưng đẳng cấp của Trung Quốc vẫn khác, vì chỉ nó mới dám xâm lấn và khiêu chiến trước, các quốc gia còn lại thì không ai dám động vào Trung Quốc. Chỉ thế thôi cũng biết nó mới là anh lớn trong khu vực.
Anh lớn cái gì ? 1 thằng bẩn bựa trộm cắp bị tránh như hủi . Chỉ có mấy thằng khựa bẩn tự sướng mới xưng mình là anh lớn trong khi bị cả thế giới khinh thường mà con chưa thấy nhục ?

Anh lớn có nghĩa là nó là nước mạnh nhất trong khu vực đó anh.
Nước mạnh nhất và anh lớn. Hai cái khác hẳn nhau, chả có gì liên quan. Khựa mọi đừng bao giờ mong được láng giềng coi là anh lớn, mà là sợ như sợ hủi, kiểu dân lành sợ thằng du đãng xóm

1979 khi mà mẽo còn đang cay, hè nhau cấm vận VN. Cùng lúc VN lại căng mình chiến bọn Khơ me đỏ, thì TQ nó mới dám tẩn. Nay thì VN đã quan hệ rộng mở hơn, TQ thì đang bị mẽo âu ghét hơn. Khác nhiều rồi

Anh bạn đang đánh giá quá thấp Trung Quốc và đánh giá quá cao Việt Nam, trong khi từng cái kim sợi chỉ anh cũng phải nhập khẩu từ Trung Quốc, nếu không có nguyên vật liệu của Trung Quốc thì chắc phải đến 90% doanh nghiệp Việt Nam gặp khó khăn lớn. Nên nhớ Trung Quốc là một trong các siêu cường.
Về bảo với Bình híp ấy nhé. Siêu cường nghe hài vãi