[CCCĐ] Ấn Độ - Đại lục tinh thần

Matiz 1.0

Xe điện
Bài của cụ hay quá! Viết rất đc đầu tư

TungNguyenMD

Xe container
Các di tích trong khu vực này là từ thờ Vương triều Sayyid và Vương triều Lodi, đây là hai vương triều Hồi giáo Delhi, có trước Đế chế Mughal. Chính vì thế nó là một trong những kiến trúc Ba tư đầu tiên trên đất Delhi này, và cũng chính thế nên nó cũng đổ nát, không còn gìn giữ được tốt nữa.
Bạn đồng hành của tôi ngồi ngoài ghế nghỉ, không vào. Còn tôi lai lang thang vào ngắm nghĩa mấy cái đổ nát, cũ kỹ đó

thằng nhà quê

Xe điện
Đây là thớt kinh điển của CCCCĐ rồi

cụ chủ cũng đi ăn trưa để đảm bảo sức khỏe nhaaaaaaaaaaa!

e nà e no cho bác nắm nắm đó

TungNguyenMD

Xe container
Tổ hợp đầu tiên tôi bước vào là Bara Gumbad. Ở giữa là một mái vòm lớn, bên tay trái là nhà thờ hồi giáo. Thấy bảo đây là khu phức hợp đền thờ.... Thực sự thì ngoài cái nhà thờ bên tay trái tôi ra, tôi không hình dung ra bất cứ công năng của cái nhà ở giữa và nhà bên cạnh nó là gì. Ở đây lại vắng vẻ, không có hướng dẫn viên du lịch của các đoàn khác để mình còn vào nghe ké. Thế mới khổ.
Tôi có một sở thích là thích ngắm nghía đứng trước những di tích cổ, nhưng phải biết nó là cái gì? đã xảy ra sự kiện nào ở đây? chứ đứng trước một tảng đá, một viên gạch hay một công trình mà mình không hiểu gì về nó thì đáng tiếc lắm phải không các bạn

Nhưng tôi để ý, cái mái vòm của toà nhà ở giữa nó còn cao hơn cả mái vòm nhà thờ, nhìn không giống tháp chuông và vào vên trong cũng như thế

TungNguyenMD

Xe container
Bên trong ngôi nhà này do thời gian nên các mảng vữa cũng đã bong tróc, xuống cấp khá nhiều. Nhưng nó đứng ở đây đã 600 năm rồi các bác ạ.

TungNguyenMD

Xe container
Ngắm qua cửa sổ, hình như có một lớp tập Yoga giữa thiên nhiên này các bác ạ

TungNguyenMD

Xe container
Tôi bước sang bên nhà thờ, nhà thờ này có 3 mái vòm ở trên và 5 vòm cửa ở dưới. Tuy qua thời gian bị xuống cấp khá nhiều, nhưng những vết tích thời huy hoàng vẫn còn ở đó. Từ cửa vào cho đến nội thất bên trong

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container
Bên ngoài nhà thờ

Còn đối diện nhà thờ có một toà nhà với chức năng gì thì em chịu chết

xuan_bach88

Xe máy
Em có đứa em làm việc ở Ấn Độ. Nó kể giá cả ở Ấn rẻ với chất lượng lắm ạ. Em cũng muốn đi mà đi 1 mình thì ngại, có cụ nào lập team cùng em không ạ.

namvqh

Xe buýt
Em thích phim tài liệu Mê Công ký sự. Thích đến mức đi mua đủ bộ đĩa DVD xem đi xem lại mấy lần mới thôi. Đến khi vào Of phát hiện ra các thớt của cụ Tùng, ảnh chụp không chất bằng cụ Chuột Lang nhưng vẫn cuốn hút đến lạ. Ngẫm ra Mê Công ký sự hay là nhờ ý tưởng và đặc biệt là nhờ lời bình của cụ Trần Đức Tuấn có ngoại hình nho nhã. Thớt của cụ Tùng cũng rứa, lời bình xuất sắc nhưng vẫn giữ nguyên cái chất giang hồ. Hồi đầu em nhìn dung nhan cụ Tùng thấy hơi ngán, khi vào xem thớt chỉ định check ảnh thôi. Ai ngờ ...!

TungNguyenMD

Xe container
Em có đứa em làm việc ở Ấn Độ. Nó kể giá cả ở Ấn rẻ với chất lượng lắm ạ. Em cũng muốn đi mà đi 1 mình thì ngại, có cụ nào lập team cùng em không ạ.
Cụ cứ đi, một mình cũng được. Cá nhân em thấy Ấn độ khá an toàn

Em thích phim tài liệu Mê Công ký sự. Thích đến mức đi mua đủ bộ đĩa DVD xem đi xem lại mấy lần mới thôi. Đến khi vào Of phát hiện ra các thớt của cụ Tùng, ảnh chụp không chất bằng cụ Chuột Lang nhưng vẫn cuốn hút đến lạ. Ngẫm ra Mê Công ký sự hay là nhờ ý tưởng và đặc biệt là nhờ lời bình của cụ Trần Đức Tuấn có ngoại hình nho nhã. Thớt của cụ Tùng cũng rứa, lời bình xuất sắc nhưng vẫn giữ nguyên cái chất giang hồ. Hồi đầu em nhìn dung nhan cụ Tùng thấy hơi ngán, khi vào xem thớt chỉ định check ảnh thôi. Ai ngờ ...!
Cám ơn cụ

TungNguyenMD

Xe container
Đối diện với Bara Gumbad là Shish Gumbad, ngôi mộ của dòng họ Lodi trong triều đại cuối cùng của Vương triều Hồi giáo Delhi. Sau này những người Moghul xâm chiếm Delhi và tạo ra đế quốc Moghul rộng lớn thì Vương triều Hồi giáo Delhi không còn nữa. Nhưng cũng rất may là những người Moghul này không đập phá đào mộ của các vương triều trước nên ngày nay chúng ta mới có dịp để chiêm ngưỡng nó

TungNguyenMD

Xe container
Shish Gumbad được xây trên một khu đất hình vuông với một mái vòm. Chính vì nó được xây dựng từ cuối thế kỷ 15 nên nó cũng cũ kỹ và xuống cấp khá nhiều. Nhưng cũng may là ngừoi Ấn không làm mới kiểu Vietnam mình các bác ạ. Nhìn cái cổng thành nhà Mạc ở Tuyên Quang nhà mình mà em thấy đau xót. Một bọn ngu si đi đập cái cổng thành cũ biến di tích 300 năm tuổi thành cái di tích 3 năm tuối thì chắc chỉ có ở Vietnam mình mới có.

Bước vào bên trong Shish Gumbad, không còn vẻ hào nhoáng như ngày xưa. Nhưng những gì còn tồn tại của nó cũng cho thấy từ thời đó mà kỹ thuật xây dựng của người Hồi giáo đã đạt tới đỉnh cao. Chứ như VN mình bây giờ chán lắm, xây cái gì chưa xong đã nứt, đã xuống cấp thì chẳng hiểu 500 năm nữa còn công trình nào chúng ta xây dự từ thời hôm nay còn đứng vững không?

Bên trong cũng có nơi hành lễ theo truyền thống của người Hồi giáo

Có rất nhiều ngôi mộ nhìn khá giản dị. Và theo truyền thống của người Hồi thì tất cả những người nằm dưới mồ cũng đều quay mặt về Mecca