[Funland] Ân hận lớn nhất của đời tôi là cho con đi du học

Emilia Guliano

Xe đạp
Cảm ơn cụ bác viết bài này, chính vì bài này của cụ lại làm cho em có thêm nhiệt huyết, có thêm quyết tâm cho con cái đi du học đấy ạ.
Cụ mắc 1 căn bệnh chung, đó là niềm vui vay mượn quá nhiều, niềm vui tự thân gần như không có (nên mới 'lủi thủi 1 mình'. Niềm vui vay mượn là niềm vui đến từ bên ngoài như vui vầy với con cháu, vui với chiến thắng của 1 trận bóng đá, vui vì trúng số. Cụ không thể hạnh phúc vì con cái cụ có thể ở bên trời Tây, được tận hưởng 1 nền giáo dục ít tiêu cực hay sao? Còn đời cháu của cụ nữa, cũng được thừa hưởng 1 nền giáo dục, 1 nền y tế, 1 xã hội dân chủ hơn, vân vân và mây mây.
Những gì con của cụ nói, những gì con của cụ chê ở VN, lẽ nào không đúng sao? Chỉ có cái là chúng nó chê thẳng quá, nói thẳng quá, mà sự thật thì lại hay mất lòng, hay dễ chạm tự ái, vậy đấy.
Cuối cùng chỉ muốn nói với cụ là đừng bắt con cái phải về, hoặc bảo con cái chỉ cần về thăm bố mẹ thôi, còn họ hàng thì ... thôi cũng được. Em cứ nghĩ cái cảnh 2 đứa con cụ, đã quen với lối sống văn minh, rồi về thăm họ hàng dịp lễ Tết rồi lại được tiếp xúc với văn hóa chấm nước mắm chung, văn hóa hỏi: Làm ở đâu? Lương bao nhiêu? Lấy vợ chưa? Kiếm đc bao tiền mà ko thèm về quê thế?; văn hóa ép rượu: Chú ko uống là ko nể anh.... thì sẽ thế nào

coolpix8700

Xe ngựa
Thế mới là những đứa có nỗ lực và hòa nhập tốt, những đứa không hòa nhập được sẽ về và bảo bố xin vào cq nhà nước.
Đứa đầu nhà em cũng chẳng hòa nhập được, mà không phải lớn mới đi, từ bé nó đã học hết lớp 3 mới về nước.
Nhưng về nó chẳng vào nhà nước, mà về làm cho mẹ nó!

Ceramicstile

Xe tăng
Bọn lều nói thế lào ấy chứ, em thấy hồng phúc dân tộc ta du học về hết, có mất đứa nào đâu

OmegaO9

Xe container
Người OF
Nhiều người mong cho con bay cao bay xa, nhưng lúc nó bay được lại muốn loanh quanh ở nhà với mình, đấy là mâu thuẫn trong suy nghĩ, em thì cho là sau này nếu con cái nó giỏi thì nó vùng vẫy và có vị trí trong xã hội, nó không về ăn bám làm luỵ mình là tốt lắm rồi, thế giới ngày càng phẳng, nên biết cách hoà đồng, chứ không nên câu nệ tiểu tiết, có chuyện nước chấm mà thấy chạnh lòng thì khó nói lắm :))
Thằng em con của dì em nó được học bổng bên Nga từ trường Điện lực, sang năm em nó về. Nhưng hơn 4 năm bên đó, hè nó không về, nhưng theo em là rất hợp lý và bố mẹ em nó cũng ủng hộ điều này. Bởi thời gian nghỉ nó sẽ đi du lịch các nơi hoặc các nước gần đó, trong khi về thăm thì tốn kém hơn là đi chơi nhiều :D Nhưng em thấy có thể ở xa nó lại tình cảm hơn, thấy nó còn quan tâm mọi người hơn là lúc nó chưa đi :D

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
L
Có cụ nào cho con đi du học sớm và thấy chúng dần xa cách, ko còn muốn về VN, cảm giác như mất con như ông bố này không?

Hai vợ chồng ông H. bàn nhau cho các con đi du học sớm. Từ cấp 2, hai con trai của ông đã được bố mẹ cho sang Mỹ học

Ông H. tâm sự về những tháng năm các con dần xa bố mẹ. Thời gian đầu các cháu nói chuyện với bố mẹ rất nhiều rồi thưa dần, thưa dần. Sống ở nước ngoài quá lâu, các cháu quay lại chê quê hương. Mỗi lần về Hà Nội, cháu rất ngại về quê thăm người thân họ hàng bởi các cháu chê những phong tục tập quán ở quê rườm rà.

Ông H. kể, về Việt Nam chỉ bữa cơm gia đình ông đã cảm thấy mình thật sự mất con. Chúng đòi ăn mỗi đứa một bát nước chấm. Bất cứ thứ gì chúng cũng chê bẩn và lo sợ bệnh tật. Chỉ đơn giản là bát nước chấm, ông H. cho rằng mọi người chấm chung là văn hóa của người Việt Nam nhưng với con ông thì không đó là sự bẩn thỉu, truyền bệnh tật.

Mỗi lần ra đường, con ông về nhà lại than thở sao người Việt thế này, người Việt thế kia.

Bằng mọi cách, hai con trai ông cố ở lại nước ngoài. Ông động viên nhưng con ông không về vì chúng không thích cách sống của người Việt. Những kỳ nghỉ hè thưa dần. Nếu trước đây mỗi năm con về nước 1 lần thì thời gian ngắt quãng 2 năm, 3 năm. Gần đây, con ông tuyên bố sẽ tìm mọi cách để có thẻ xanh ở lại Mỹ. Con trai lớn của ông lập gia đình với cô gái người Mỹ gốc Việt và 4 năm nay chưa về quê.
lại một ông bô khoe con!
:)

hanoi666

Xe tăng
Đi du học r ở luôn bên đoa đc thì tốt. Chứ về VN thì ko ăn thua. Nhiều trường hợp họ hàng e thấy thế.

zonda82

Xe container
Em chưa có đk nên cũng chưa nghĩ tới.

bongbimit1993

Xe hơi
em thấy đi du học cấp thpt hoặc đại học thôi chứ từ cấp 2 là quá sớm, và xa cách là chuyện thường tình, cách biệt cả văn hoá lẫn địa lý, mà 1 khi đã đi từ cấp 2 thì ko bao giờ có chuyện chúng nó về nữa đâu các cụ ạ!

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cũng còn tùy cách giáo dục gia đình nữa ạ. Ông sếp cũ của em 2 thằng con giai. Thằng anh làm giáo sư bên Mỹ, thằng em làm việc bên Úc. Vợ ổng bị tai biến ngồi xe lăn cần có người chăm sóc. Thằng em tình nguyện về vì nó bảo anh nó giỏi hơn, về VN sẽ phí. Như nhà đấy thì em nghĩ chả bao giờ mất con cả.
Nhà e, 2 anh em em đều bên Nhật, đứa hơn chục năm, đứa 5 năm.
Ông cụ bị UT, em em nó xung phong về: anh ở lại còn lo gia đình + kiếm $ chữa bệnh.
Dăm năm nữa mà chẳng may bà đi theo ông, e lại tìm cách đưa nó sang nếu nó muốn.
Bố mẹ con cái ở gần nhau ai mà chả muốn. Có điều người già thì ko xa đc quê còn người trẻ thì, haiz…cũng muốn về nhưng môi trường, giáo dục cho F1….

thanh040506

Xe trâu
Giờ e ước gì được đi du học đơi.

TieuFu

Xe container
Đi du học r ở luôn bên đoa đc thì tốt. Chứ về VN thì ko ăn thua. Nhiều trường hợp họ hàng e thấy thế.
Nó đào tạo phục vụ nước nó, mình đào tạo phục vụ chế độ. Vậy nên đưa về thì không khác mấy chuyện học một đường làm một nẻo !

bán.vé.số

Xe tải
2 nền giáo dục hoàn toàn khác nhau, tạo ra 2 con người khác nhau, nhét vào 1 hệ thống thì khó (trừ khi toàn những người giỏi ngồi lại với nhau và học hỏi cũng như điều chỉnh lẫn nhau). 1 anh mang tư tưởng mới về làm lãnh đạo 1 hệ thống nhân sự cũ mèm từ tư duy đến thói quen thì sao làm việc tốt được, hay như 1 anh học hành bài bản về làm nhân viên cho 1 lãnh đạo vừa cũ vừa bảo thủ thì sao mà tỏa sáng được.

hanoi666

Xe tăng
Nó đào tạo phục vụ nước nó, mình đào tạo phục vụ chế độ. Vậy nên đưa về thì không khác mấy chuyện học một đường làm một nẻo !
Cơ mà cụ xem có bn người VN đi du học mà ở lại bên đó, so vs số người về VN thì nó quá ít.

TieuFu

Xe container
Đi học bằng tiền túi thì học rồi ở lại làm là chuyện bình thường. Đi học theo kiểu Đ cử dân bầu thì phần lớn là về. Đi học bằng tiền móc túi dân thì ở hay về còn nhờ hồng phúc ! Cụ nói du học chung chung thì chả biết đâu mà lần !

waterlilyhn

Xe tải
Em lại đào cái topic này lên để xem còn cụ nào hối hận khi cho con đi du học ko để em còn có cơ hội cùng hối với các cụ.

selfer

Xe buýt
Đợt dịch cò vít này chắc cũng khiến khối cụ bớt thần tượng các bạn âu mẽo :P

lovecarhpqn

Xe điện
Có cụ nào cho con đi du học sớm và thấy chúng dần xa cách, ko còn muốn về VN, cảm giác như mất con như ông bố này không?

Hai vợ chồng ông H. bàn nhau cho các con đi du học sớm. Từ cấp 2, hai con trai của ông đã được bố mẹ cho sang Mỹ học

Ông H. tâm sự về những tháng năm các con dần xa bố mẹ. Thời gian đầu các cháu nói chuyện với bố mẹ rất nhiều rồi thưa dần, thưa dần. Sống ở nước ngoài quá lâu, các cháu quay lại chê quê hương. Mỗi lần về Hà Nội, cháu rất ngại về quê thăm người thân họ hàng bởi các cháu chê những phong tục tập quán ở quê rườm rà.

Ông H. kể, về Việt Nam chỉ bữa cơm gia đình ông đã cảm thấy mình thật sự mất con. Chúng đòi ăn mỗi đứa một bát nước chấm. Bất cứ thứ gì chúng cũng chê bẩn và lo sợ bệnh tật. Chỉ đơn giản là bát nước chấm, ông H. cho rằng mọi người chấm chung là văn hóa của người Việt Nam nhưng với con ông thì không đó là sự bẩn thỉu, truyền bệnh tật.

Mỗi lần ra đường, con ông về nhà lại than thở sao người Việt thế này, người Việt thế kia.

Bằng mọi cách, hai con trai ông cố ở lại nước ngoài. Ông động viên nhưng con ông không về vì chúng không thích cách sống của người Việt. Những kỳ nghỉ hè thưa dần. Nếu trước đây mỗi năm con về nước 1 lần thì thời gian ngắt quãng 2 năm, 3 năm. Gần đây, con ông tuyên bố sẽ tìm mọi cách để có thẻ xanh ở lại Mỹ. Con trai lớn của ông lập gia đình với cô gái người Mỹ gốc Việt và 4 năm nay chưa về quê.
Đang có ý tưởng hết c3 cho con đi du học Đức, cháu muốn con cháu học xong đh và xin đc việc và ở luôn đó vì học lực nó cũng tốt (Cô, chú nhà cháu rồi các em, cháu bên đó giờ hơn 30 người mà toàn dạng học dốt ko theo học đh đc toàn bỏ dở đi lao động chân tay )