[Funland] Ân hận lớn nhất của đời tôi là cho con đi du học

nguyendung4987

Xe tải
với nền gd hiện tại thì cho con đi du học vẫn là xu hướng tất yếu

LosBlancos90

Xe buýt
Giờ hỏi ông bố có hối hận vì cho con học nước ngoài ko thì câu trả lời chắc chắn là không. Và ông tự hào về con lắm.
Vì dòng thời gian mỗi người chỉ có 1, ko thể test thử. Nên dù kết quả ntn thì con người luôn có xu hướng bảo vệ quyết định của mình là đúng để cân bằng tâm lý chính họ. Chỉ trong sâu thẳm, họ mới thấy mất mát là quá lớn.
Cụ nói rất sâu sắc. xin phép vodka cụ 1 chén ^^

Hanoithu

Xe tải
Theo em, cụ nào muốn con về làm ở VN và bản thân các cháu muốn thế thì gia đình thật có điều kiện (hay có học bổng) thì hãy đi. Bởi vì, du học ở các nước nói tiếng Anh khá đắt đỏ. Mất vài tỉ, du học bây giờ nhiều lắm nên khó lại vốn. Tất nhiên nhà nào nhiều tiền em ko nói, chứ có vài tỷ dốc hết ra cho con du học mà về làm lương cũng khó cao hơn hội học trong nước thì phí. Với lại, các cháu cũng quen với tác phong môi trường bên đó, nhiều khi về lại mất thời gian để hoà nhập lại. Nếu ít tiền, thì nên đi mấy nước miễn học phí. Các cháu học xong, về ở nên để con quyết định. Mình là bố mẹ, nên chủ động tạo điều kiện cho con. Mà các cụ cũng không nên bàn nhiều về chuyện về ở,vì muốn ở lại cũng có dễ đâu. Nếu các cháu có thẻ xanh rồi về làm ở VN cũng là một lựa chọn tốt mà. Nói chung, đó là chuyện cá nhân, bên ngoài không nên phán xét về đạo đức. Ngày xưa, nhiều người cũng từ bỏ quê hương đi biền biệt sang Mỹ để xây dựng nên nước Mỹ ngày nay đấy. Nếu lúc nào cũng nghĩ phải ở cạnh cha mẹ báo hiếu thì làm sao có châu Mỹ ngày nay.

Duc Sang

Xe container
Vơi em quan điểm thế là khong đúng dù em chẳng đủ đk cho con đi du học. Cá nhân em có quan điểm thế này
- Sinh con, giáo dưỡng với mục đíc rõ ràng là: Khi lớn lên, con mình có thể tự lập sống tốt và thấy hạnh phúc. Vậy các cháu lựa chọn nơi nào sống và làm việc mà thấy hạnh phúc là đúng với mục tiêu ban đầu của việc giáo dưỡng.
- "Nước không bao giờ chảy ngược". Khi con cái đã trưởng thành, cá nhân em không bao giờ kỳ vọng chuyện báo hiếu. Luôn tạo đk để các con tiếp tục phát triển công danh-sự nghiệp nơi mà cháu thấy hạnh phúc.
- Cuối đời không có con cái ở bên thật là buồn, nhưng nếu ở nơi nào đó mà các cháu đang hạnh phúc thì cá nhân em hoàn toàn có thể nghĩ đến sự sung sướng của các cháu nén nỗi buồn đó lại . Sức chịu đựng này có thừa bởi đã được chi dùng ngay từ thời mới sinh ra các cháu.
Tóm lai: Cứ ở đâu, làm gì mà các cháu hạnh phúc là em thấy vui. Về già có cô đơn tí mà con cái sung sướng thì vẫn chịu tốt. Nếu các cháu năng thăm hỏi thì vui, không được cũng đành chịu. Chết là hết, chả ai quan tâm. Mà cớ ai qtam mình chết rồi cũng có biết đế.ch gì nữa đâu? Có thế giới bên kia để mình nhòm lại thế giới này nữa hay không cũng chả thấy ai xác nhận.

Kết luận: Ủng hộ đi du học để mở mang cả về cuộc sống và tri thức. Nếu kết quả tốt thì hãy sống và làm việc nơi mà các cháu thấy thận lợi. Nếu thất bại cũng coi như 1 sai lầm mà nguyên nhân có thể là do tất cả (do cha mẹ, con cái, bệnh dịch, số phận....)
Cháu cũng có quan điểm y như cụ. Mình sinh con ra là để nuôi nấng, để mong nó hạnh phúc chứ không phải mong nó thành cái phao, báo hiếu cho mình. Cứ thấy nó vui vẻ, hạnh phúc, lương thiện là vui rồi.

Hoài Phi

Xe hơi
Bác đã có tiền đầu tư cho con đi học nước ngoài mà tư duy còn cổ hủ thế. Người Viết có quan niệm nuôi con xong con sẽ báo hiếu cho mình. Tôi nghĩ là cần phải nghĩ thoáng hơn, về mặt xã hội ta nuôi con đầu tư cho con học hành, có trí thức trước tiên con ta sẽ trở thành những người Tốt về mọi mặt, có ích cho xã hỗi. Về mắt gia đình tương lai con chúng ta sẽ có được cuộc sống ổn định, hạnh phúc Đó cũng là niềm hạnh phúc của các bậc phụ huynh chúng ta chứ.
tôi có một bác là đàn anh đồng thời là thủ trường cũ của minh, có Duy nhất một cô con gái được bố mẹ đầu tư học hành cơ bản đống thời bản thân con gái bác cũng chăm chỉ học hành nên cũng được học bổng đi học nước ngoài sớm, sau khi tốt nghiệp đại học làm xong cao học ở nước ngoài cô con gái duy nhất đó kết hôn với một Việt kiều và ở lại nước ngoài. Đến nay vợ chống bác đã về hưu và 2 ông bà tự chăm chút cho nhau. Đợt tết vừa qua tôi có đến thăm bác, thấy 2 bác sống rất lạc quan. Bác có chia sẻ cùng tôi là con bác nó có được cuộc sống hạnh phúc, được ở một Đất nước văn minh, được làm những công việc mà cháu hằng mở ước, yêu thích và đồng thời có cuộc sống Vật chất sung túc, đầy đủ. Mỗi năm con cháu lại về Việt Nam Thăm ông bà đôi lần, thình thoảng lại mua vé mời bố mẹ sang chơi Vài tháng...cuối cùng bác kết luận có thể con không gần mình, không chăm sóc được mình hàng ngày những thử hỏi nếu chẳng hạn cháu ở Việt Nam Nếu cứ theo mặt bằng bình quân của các con thì liệu sau khi học ra trường (may mắn là đại học) liệu cuộc sống của cháu có tự lo cho mình ổn đình được hay không? Lúc bây giờ gánh nặng công việc, cơm áo gạo tiền hàng ngày sẽ cuốn chúng vào guống. Chúng nó khổ chắc chắn mình là bố mẹ cũng sẽ chẳng sung sướng gì. Tôi nghĩ đây là một tư duy rất thức thời và phù hợp trong điều kiện mở cửa ra thế giới như Việt Nam hiện nay

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ân hận cái gì, ai có cuộc sống của người đó. Làm sao bắt ng khác sống theo cách của mình.>:D<

vivu.80

Xe buýt
Bất hiếu ở chỗ đấy đấy cụ, 1 dạng vô tình bất hiếu. Bố mẹ nào bao giờ chả có xu hướng nén chịu đựng, ôm khổ về mình. Cái cảnh 2 ông bà đẻ đc mỗi thằng con mà éo nhờ vả đc j lúc đau bệnh nó cám cảnh lắm. Toàn phải tự ảo tưởng con mình sống bên đấy sướng để thiên hạ đỡ dị nghị và để lòe chính mình thôi.
Như mẹ em giờ có việc phải đi đâu hay làm việc j có thằng con zai như em ở nhà làm cho thì hơn hẳn là cái chắc. Sau em lấy vk đẻ con mẹ em đc chơi với cháu, nói chuyện với con cái hàng ngày chả sướng hơn là cái chắc.
Sống mà cứ cái kiểu tư tưởng bỏ tổ quốc tìm đất hứa, coi nc ngoài là auto sướng hơn thì # mịa j bọn dân Hy Lạp.
Nói chung là quan điểm cá nhân của em thôi, bạn em cũng có 2 đứa sống bên Jap, 1 bên Ca, 1 bên Bỉ. Dù là bạn nhưng em vẫn nói chúng nó là chúng mày đi thế bố mẹ éo nhờ đc cái j cả. Bố mẹ chúng mày có ốm thì có khi tao còn biết rõ hơn chúng mày.
Ông nào lúc trung niên khỏe mạnh, xèng đông thì cũng lải nhải ra cái vẻ Tây hóa: em là em éo cần con cái báo hiếu đâu, chúng nó sống đâu cũng được, miễn chúng nó vui thì là em cũng vui ... Cứ để lúc già đau yếu, bệnh tật, con cái nó ở cách nửa vòng trái đất, 2-3 năm về thăm được lần, còn trơ thân cụ mỗi 2 thằng già thì mới hiểu thế nào là chân lý.

Yeuphunu

Xe điện
Vậy là 4 năm chúng học chỉ gặp chúng 4 đợt. Sau đó chúng đi làm (mà hầu hết muốn ở lại) thì 1-3 năm mới 1 lần gặp tiếp. Haizz, với em quá thiệt thòi cho cả 2
Chính xác là 4 năm các cháu có tận 12 tháng về nhà là 4 đợt mỗi đợt 3 tháng.
Chưa kể các cháu về gần 1 tháng Giáng sinh, năm mới. Mỗi năm các cháu học chính thức chỉ 8 tháng thôi.
Còn việc ở lại hoàn toàn KHÔNG HỀ DỄ DÀNG một khi muốn công việc ổn ổn hay muốn có quốc tịch.
Con trai anh tôi 2 cháu học xong đều về VN vì cơ hội ở lại chỉ làm các việc với thu nhập xoàng xoàng, mà hai cháu đều học khá ổn, nhanh nhẹn, tư duy tốt, độc lập, ngôn ngữ tốt. So với các bạn sẽ ở nhóm khoảng 15% trong top đầu.
Mọi việc không hề đơn giản,đa số mọi người tham gia ý kiến ở đây chưa hoặc không có con đi du học.
Tôi tự tin khẳng định là như thế.

khanghyxda

Xe hơi
Khiếp, cụ gia trưởng thế ai mà sống cùng nổi.

Em chả bao giờ nghĩ em nuôi con để rồi có đứa chăm mình hay là phải về thăm mình sau này. Con cái còn công việc, sự nghiệp, gia đình riêng, nó chẳng về thăm mình được thì mình sang thăm nó, hoặc sang ở với nó. Không thì già cả, tháng bỏ ra chục triệu thuê người chăm tận răng. Điện thoại online cả ngày sống ở đâu chẳng là ở gần.

Con cứ sống tốt cuộc đời của con và chăm lo tốt cho con nó, thì em thấy hạnh phúc chứ chả có gì bận lòng.
Ăn nhau bữa cơm, cùng cả gia đình đi du lịch, chơi với cháu, nhìn đứa cháu lớn lên chắc chỉ cần online qua điện thoại là đủ rồi cụ nhỉ. Sống ảo vừa thôi cụ, được ở gần con gần cháu chả phải để sai bảo mà là vì cái không khí ấm cúng quây quần của gia đình, giao thừa chả có đứa nào về nhà xem cụ có vui ra mặt không.

khanghyxda

Xe hơi
Em không biết. 30 tết và giao thừa em hay đi chơi, đón năm mới ngoài đường, năm nào bị ở nhà thì cũng buồn đấy. Tết ta em hay đi du lịch vì được nghỉ dài ngày, hiện tại thì em thích nhất là tết.
Thật sự mỗi người một cách suy nghĩ, có thể với cụ không coi trọng nhiều giá trị gia đình nên suy nghĩ tự do kiểu phương Tây. Như bên Nhật con cái 24 25 tuổi đi biền biệt bố mẹ chết mới về viếng, bên này họ coi là bình thường, tết bọn trẻ cũng đi du lịch hết chả thèm về quê, kiểu như cụ em nghĩ là em hiểu vì em sống ở Nhật vài năm rồi.

Hanoithu

Xe tải
Tất nhiên ai chẳng muốn sống cùng con cháu, nhưng nếu chúng cảm thấy hạnh phúc trong môi trường mới thì em sẵn sàng hy sinh. Nhiều khi ko có phương án vẹn toàn cả đôi đường thì đành chịu. Nhiều cụ làm ăn trong miền nam, hay bố mẹ ở nông thôn, cụ ở thành phố thì cũng làm sao nâng giấc được bố mẹ hàng ngày. Cái gì có được mà ko phải đánh đổi bằng cái khác. Mà các cụ cứ lo xa, em thấy ví dụ học ở Mỹ, số kiếm được suất định cư sau khi tốt nghiệp tỷ lệ nhỏ thôi. Nhất là học mấy ngành kinh tế, xã hội ko phải STEM thì cửa hẹp lắm. Mình tính toán cho cái khó đạt được làm gì.

Thichduthu1

Xe tải
Bài báo mà chủ thớt post lên, em cho là suy diễn hơi nhiều, không thực tế.

Nhưng có một thực tế mà em thấy, nhiều khách hàng của em là chủ công ty, giàu có, gửi con đi học nước ngoài, hy vọng con sẽ thành tài để về kế nghiệp. Đa phần là thất vọng vì con học hành xong, có cuộc sống tốt nhưng ko đủ khả năng kế nghiệp. Từ đó em suy luận ra là nước ngoài đào tạo người để làm công, có rất ít trường đào tạo người làm chủ ( suy diễn của cá nhân em thôi ).
Làm chủ hay làm công do khả năng mỗi ng cụ ạ.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Pama em nghĩ thoáng, bây giờ nghỉ hưu rồi ông bà mới có thời gian đưa nhau đi chơi nên cứ rảnh là ông lại rủ bà đi đây đi đó, nhất là dịp tết, lại thích đi riêng cơ 😅 nên em cũng quen thế.
Không phải ai cũng có được cảm giác đầm ấm sum vầy bên con cháu nên không có nó cũng là một trạng thái cân bằng tâm lý.

QAZ

Xe container
Ôi dồi những bài viết kiểu này trên VnẾchphét có mà đầy, toàn của mấy thằng 3 môn 9 điểm lu dờ gato thôi.

Con cái được đi du học có mà sướng thè lưỡi ra ý chứ, mấy hôm nữa nó lại bếch cả ông bà bô sang bên đấy đoàn tụ thì đúng là phê lòi.

UyểnGiang88

Xe máy
F1 đi du học mà ở lại xa cách bố mẹ còn đỡ, nó quay về VN thì còn mệt hơn

Bà chị em có bà bạn có 2 đứa con đứa đầu học Mỹ tốt nghiệp rồi về VN. Giờ đi làm ở Lotte tháng 6tr tiền lương. Đứa thứ 2 đi học Mỹ, học đc 1 năm nó chán đòi sang Anh, học cũng được 1 năm rồi lại đòi sang Úc. Giờ nằm nhà vì Covid bám bố mẹ

UyểnGiang88

Xe máy
Ôi dồi những bài viết kiểu này trên VnẾchphét có mà đầy, toàn của mấy thằng 3 môn 9 điểm lu dờ gato thôi.

Con cái được đi du học có mà sướng thè lưỡi ra ý chứ, mấy hôm nữa nó lại bếch cả ông bà bô sang bên đấy đoàn tụ thì đúng là phê lòi.
Số đấy ít lắm, bây giờ du học sinh toàn bọn nhà nhiều tiền cho con đi tây học cho oai thôi. Chứ nhiều đứa còn dốt hơn cả học ở VN

hbu082

Xe container

Cụ nhầm rồi, hưởng thụ phải là mày bếch bố sang nuôi bố tốn kém lắm, thôi thì cứ mỗi tháng cắt 1 tuần lương gửi về cho bố, ở nhà ăn chơi toét tòe loe, chớ sang đấy toàn hàng râu ngô tính tiền đô, đắt bỏ mie.

QAZ

Xe container
F1 đi du học mà ở lại xa cách bố mẹ còn đỡ, nó quay về VN thì còn mệt hơn

Bà chị em có bà bạn có 2 đứa con đứa đầu học Mỹ tốt nghiệp rồi về VN. Giờ đi làm ở Lotte tháng 6tr tiền lương. Đứa thứ 2 đi học Mỹ, học đc 1 năm nó chán đòi sang Anh, học cũng được 1 năm rồi lại đòi sang Úc. Giờ nằm nhà vì Covid bám bố mẹ

Bà bác họ ông hàng xóm nhà mình có đứa con làm tiến sỷ bên Can, năm kia mời cả bố mẹ sang bế cháu mới đẻ, nghe nói trẻ con đẻ bên đấy là được cuốc tịch luôn, đến năm 18 tuội là bảo lãnh cả ông bà nội ngoại nhập tịch. Sướng thế ko biết, đẻ được đứa con mát lòng rười rượi.