[Funland] Ăn Tết Nhâm Dần

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuonglhvt

Xe tăng
Thế thì Chúa mỗi nơi một khác thật. Ka ka.
Mình thì chưa ăn Tết với dân công giáo, chỉ đi chơi noel thôi, để mai mình hỏi, vì thời đi học chung, nó bảo, Noel và Tết Dương Lịch, xứ nhà nó ăn to như Tết Ta, còn Tết Ta thì vẫn làm, vì bạn bè thân thuộc có cả dân Nương như bọn mày.
Thế tóm lại chúng ta không nên nghỉ ngày Chủ Nhật ạ...

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thế tóm lại chúng ta không nên nghỉ ngày Chủ Nhật ạ...
Đúng rồi, Chủ nhật ai thích nghỉ thì nghỉ, ai thích đi làm thì cứ đi làm, chả ai ép được ai Cụ ạ.
Chủ nhật em nghỉ, nhưng quân em nó vẫn đi làm, thế là em vẫn được gọi là không nghỉ hoàn toàn, vì vẫn chỉ đạo online. =)) Mà thấy việc cần thì em vẫn đi làm bình thường, chả sao cả, cuộc sống là do mình chọn cơ mà.

Old Smuggler

Xe hơi
Các cháu nhà cụ có thoải mái khi cụ bắt ăn Tết sớm không? Tết Âm lịch thì nhà ta làm gì?

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

thanhlam171

Xe tăng
Đến hẹn lại lên, cũng nhiều năm cụ vẫn như xưa thôi thì em đi qua thả chủ thớt năm mới tốt lành.
Trong cõi of có người này người kia là bình thường, sở thích mỗi người các cụ khác nhau. Ít nhất cụ chủ thớt cũng là chia sẻ cảm hứng ngày tết của riêng cụ ấy, ít nhiều em cảm nhận không khí mùa xuân đang tới rồi. Thời gian nhanh thật năm ngoái năm nay lại sắp hết rồi.

keyon

Xe tăng
2 đầu để làm gì cụ ơi. Xuân sang Tết đến nhai lại làm gì

cuonglhvt

Xe tăng
Các cháu nhà cụ có thoải mái khi cụ bắt ăn Tết sớm không? Tết Âm lịch thì nhà ta làm gì?
Đứa lớn thì hồi đầu không thích lắm. Nhưng sau này cũng thoải mái.
Còn thằng con trai thì hứng thú ngay từ đầu rồi.
Hồi cách đây 5 năm cháu dự định là Tết Âm lịch đi hiến tiểu cầu (không phải hiến máu ạ) thời gian nghỉ dài ngày bệnh viện ung bướu thiếu trầm trọng.
Nhưng sau này cháu không thực hiện được việc đó vì nó chỉ phù hợp với người định cư tại TP HCM (lịch hiến thay đổi xoành xoạch không có kế hoạch và phụ thuộc vào nhu cầu từng ca)...
Thằng cu con nhà cháu nó bảo là nó mê văn hoá Khmer, Chăm, Tây Nguyên. Nên hằng năm tết Âm nhà cháu cứ đi vào các vùng đó cho nó chơi thôi.
Cháu nói thế các chú đừng bảo rằng cháu khoe mẽ hay khen thằng con nhà cháu. Chỉ là kể việc. Nó khoái múa rối nước, khoái vẽ chùa chiền, nghe thì toàn nhạc tuồng... Nhưng học lại cực kỳ tệ...
Năm ngoái cháu lỡ hẹn với nó vì Tết Âm vào dịp dịch bùng... Thế là mấy bố con nằm nhà vừa dạy nó học vừa làm việc online thôi.. Thời đó dịch cũng không bùng lắm nên vẫn đi ăn hải sản được.

EmChuaCoBang

Xe hơi
Gần tết lại lôi chuyện ăn tết nào bỏ tết nào lên bàn cãi. Túm lạu là ai thích ăn gì thì ăn. Có thế thôi

Sent from SM-N950F via OTOFUN

Cao_Xanh

Xe tăng
Đón Tết (sớm) DL thì vẫn là năm Tân sửu.. và Giao thừa đón năm mới Nhâm Dần phải tới ngày 1.2.2012 chứ nhỉ? :-?
P/S: Nhật theo phương Tây= coi trọng Tết DL nhưng chỉ coi là năm mới (2022) chứ họ vẫn giữ Tết AAL truyền thống (=ND)...

cuonglhvt

Xe tăng
Gần tết lại lôi chuyện ăn tết nào bỏ tết nào lên bàn cãi. Túm lạu là ai thích ăn gì thì ăn. Có thế thôi

Sent from SM-N950F via OTOFUN
Mặc dù cháu không kêu gọi mọl người ăn Tết giống cháu nhưng quan điểm của cháu là ủng hộ những người kêu gọi bỏ Âm lịch (cháu nói là bỏ Âm lịch chứ không nói riêng gì bỏ Tết). Vì quan điểm như vậy nên chắc chắn ý kiến của cháu không giống lắm với quan điểm của những người kêu gọi bỏ Tết (như GS Võ Tòng Xuân) và phần nhiều là giống với cụ Nguyễn Xiển (năm 1967 trở về sau) và các cụ thuộc phong trào Duy Tân ở những năm 1920-1935.... Cháu khẳng định rằng chuyện ăn Tết khác thời điểm khác với người khác không có gì để khoe. Vấn đề ở đây với quan điểm rằng "một quốc gia đã từng sử dụng Âm lịch là chủ yếu có thể bỏ âm lịch ra khỏi mọi hoạt động mà không ảnh hưởng gì đến lòng yêu văn hoá cổ truyền, văn hoá truyền thống"
Như cháu nói bản thân cháu đã từng yêu võ cổ truyền, yêu học chữ Nôm, thích nghiên cứu Phật học, Thiền học, Nho học và cháu cũng truyền cho con cháu những niềm đam mê đó như con gái cháu mê cổ phục, con trai cháu mê múa rối nước,
Ở đây vấn đề không phải là khoe mẽ. Bản thân cháu như đã nói mặc dù thích võ thuật cổ truyền nhưng vẫn là thằng trói gà không chặt. Con cháu mê cổ phục, rối nước nhưng là những đứa kém cỏi về đường học... Đó là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau. Nếu các chú ấy vẫn cứ thích chụp mũ thì tuỳ ạ.. Cháu chơi ở đây mãi rồi cũng quen... chả thấy có cảm giác gì cần sự thông cảm của các thành viên của otofun.
Bởi vậy nói khoe mẽ cũng không phải, mà nói cổ xuý cũng không phải. Thớt này cháu chỉ hạn chế quanh quẩn việc chứng minh (bằng hình ảnh) rằng giữa việc không đón Tết vào thời điểm 1/1 Âm lịch thì không tổn hại đến lòng yêu văn hoá truyền thống của bản thân lẫn con cái cháu. Còn việc lập luận việc bỏ Âm lịch có lợi gì thì cháu xin phép sẽ bàn ở trong một thời điểm khác. Sớm lắm là 1 năm sau... Nếu các chú có hứng thú thì đợi đến lúc đó tranh luận cũng chẳng muộn... còn bây giờ cháu chỉ post hình ảnh ăn Tết thôi chứ xin phép không tranh luận ạ.

Chỉnh sửa cuối:

@xichlo@

Xe điện
Năm ngoái bảo ko post rồi mà?

Website
www.otofun.net
Chủ thớt đã mở rất nhiều thớt về vấn đề kêu gọi bỏ Lịch Âm - bỏ Tết Âm Lịch. Gây nhiều tranh cãi không đáng có giữa các thành viên trên diễn đàn và chính chủ thớt đã bị phạt thẻ nhiều lần khi xúc phạm các thành viên có ý kiến trái chiều với mình về vấn đề trên.
BĐH Thông báo - Yêu cầu chủ thớt không tiếp tục mở thớt về những vấn đề này. Nếu tiếp tục cố tình mở tiếp, sẽ bị hạn chế truy cập diễn đàn từ có thời hạn đến vĩnh viễn. Mọi thắc mắc khiếu nại về vấn đề này đều không được chấp nhận. Trân trọng!

Trạng thái
Thớt đang đóng