[CCCĐ] Angola_Hello, This is Africa :D

robert_khanh

Xe hơi
Chào các cụ, đến nay đã ngồi trên đất nước này gần 1 tháng nhưng em vẫn chưa tin em qua được đây. Qua gần 3 tháng làm working vísa (visto de Tralbaho), tiêm phòng thương hàn, sốt xuất huyết em đã có chuyến bay khá dài HaNoi - Survanabumi(Thai Lan)- Addis Ababa (Ethiopia) - Luanda (Angola) trong gần 30 tiếng, em sẽ từ từ thuật lại những trải nghiệm của em bên này hự :D
Sau 2 tiếng, Thái Lan chào đón em, connecting flight, hành lý chuyển thẳng đến Luanda, khá nhiều ngừơi Việt mình qua đây làm ăn các cụ ah:

Các cụ trên OF đi nhiều em ko dám chém, sân bay Sủrvanabuhmi của Thái khá lớn, mọi thứ được chỉ dẫn rõ ràng bằng nhiều thứ tiếng, vìa là điểm trung chuyển lớn của Đông Nam Á, ở đây họ còn làm Phòng cầu nguyện cho người theo đạo Hồi

robert_khanh

Xe hơi
Vì qua cũng được 1 thời gian em sẽ viết theo kiểu hồi ký nha các cụ, các cụ cùng vào chém với em cho vui luôn :).
Em đi làm theo 1 dự án rehabilitation của Marubeni ( cũ là Komatsu). Sau khi dành Độc lập từ BĐN năm 1975, Angola bị tàn phá nặng nề,
các ngành công nghiệp bị phá hủy hoàn toàn, TQ và Nhật đầu tư các nhà máy từ may mặc,bio ethanol, cement nên mới gọi là rehabilitation ạ.
Khi em mới qua, theo như sếp giới thiệu đây là 1 đất nước kì cục và phức tạp, Chính quyền Angola đã cấm dịch vụ chuyển tiền Money Gram và Western Union từ tháng 11 năm 2014 nên lương hàng tháng sẽ phải đi rút ÚSD từ Ngân hàng (ko phải đề nghị là có ngay chờ 1-2 tuần cho 15,000 ÚSD). Mỗi tháng bên em đều có người về phép, họ sẽ cầm ÚSD về chuyển tiền về VN.
Hàng hóa rất khan hiếm và đắt đỏ, thậm chí spare part ô tô ở Luanda không phải có tiền là mua được, bên em cũng nhờ người xách qua mỗi khi về phép.

phucbonguyen

Xe điện
E đặt viên gạch đầu tiên chúc cụ chủ chân cứng đá mềm

robert_khanh

Xe hơi
Vì em đi làm nên hành văn ko quá trào phúng như các cụ đi chơi đổi gió được. Các cụ vào cùng tung hứng với em cho vui :D
em đặt tạm 1 tấm tí nại viết tiếp ạ, hình đi chơi thác Calandula, đây cũng là thác đựơc để trên đồng tiền Kwanza của Angola

nampt

Xe hơi
Em chẳng biết gì về đất nước này cả, hóng cụ chủ để mở rộng tầm mắt

robert_khanh

Xe hơi
Em xin được tiếp tục, đồ ăn trên máy bay của Thai International Airlines, vẫn còn dễ ăn các cụ ah
Transit tại Thái tầm 3 tiếng, là e lên đường qua Addis Ababa trên chuyến bay gần 9 tiếng, đi máy bay của Ethiopian Airline oải lắm ạ, máy bay to nhưng
cũ và xóc.

Ở sân bay Thái, đã khá nhiều người da đen, Trung Quốc và Hàn 1 số qua đây làm dự án

robert_khanh

Xe hơi
Đồ ăn trên chuyến bay của Ethiopian Airlines , em bị giã 2 bữa này trong chuyến bay 9 tiếng, em thuộc tạng dễ ăn mà cũng khó nhá cái hãng này :((

Có tí ái cho các cụ oánh giá,khi e đưa máy lên chụp cô này tỏ vẻ không hài lòng, đòi e xóa nhưng còn nâu ạ hia hia, làm sao em có tư liệu
cho các cụ nhà mình.

Booong

Xe tăng
Ngóng cụ post để thêm nhiều trải nghiệm mới

robert_khanh

Xe hơi
Chuẩn bị hạ cánh xuống thủ đô Addis Ababa của Ethiopia, mây Châu Phi cũng khác các cụ nhỉ,
Cảnh vật thay đổi và em khá hào hứng chụp hình

robert_khanh

Xe hơi
Landing, chào mừng các cụ đến với Ethiopia

buzzy

Xe tải
Đi ra nước ngoài các cụ nên học cách ko chụp hình người khác khi chưa xin phép, đấy là phép lịch sự tối thiểu.

Vì em đi làm nên hành văn ko quá trào phúng như các cụ đi chơi đổi gió được. Các cụ vào cùng tung hứng với em cho vui :D
em đặt tạm 1 tấm tí nại viết tiếp ạ, hình đi chơi thác Calandula, đây cũng là thác đựơc để trên đồng tiền Kwanza của Angola

Lộ trình của cụ khá khác biệt nhỉ. Chuyến bay của em đi Kenya thì 99% khách người Việt là đi Angola và transit ở Nairobi. Thấy mọi người nói chuyện là từ Nairobi bay đi Angola mất 4h nữa. Và trong số 99% đó thì cũng có đến 99% là người Nghệ An

tuannbb

Xe điện
Em lót dép hóng bài của cụ!

CleoNguyen

Xe buýt
Có tí ái cho các cụ oánh giá,khi e đưa máy lên chụp cô này tỏ vẻ không hài lòng, đòi e xóa nhưng còn nâu ạ hia hia, làm sao em có tư liệu
cho các cụ nhà mình.
Nhìn ánh mắt chị ấy hình viên đạn quá cụ ạ ;;)

ha7782

Xe tải
chờ ảnh của cụ!

Alan De Bui

Xe tải
E có ông a nước lã cũng vừa bay sang đấy tuần trước mà chưa thấy ý oáy gì.....

robert_khanh

Xe hơi
Lộ trình của cụ khá khác biệt nhỉ. Chuyến bay của em đi Kenya thì 99% khách người Việt là đi Angola và transit ở Nairobi. Thấy mọi người nói chuyện là từ Nairobi bay đi Angola mất 4h nữa. Và trong số 99% đó thì cũng có đến 99% là người Nghệ An
Dạ để bay đến Châu Phí có nhiều lộ trình cụ ah, vì e qua đây phụ trách cả món vé mb cho nhân viên nghỉ phép nên bồ hóng được :
1. Nếu từ VN bay Angola, có thể quá cảnh ở Thái - Ethiopia-Angola(đây là tuyến rẻ nhất, đặt trước tầm 900, đặt ngay khoange 1300) và hãng bay Ethiopian sẽ có chuyến bay thẳng HCM tháng 11 này nếu em nhớ ko nhầm,
2.Bay qua Nam Phi hoặc Dubai, tuy nhiên đường bay này đắt ạ. Em cũng vừa coi dc phí vísa nhập cảnh vào Nam Phi là 1500 ÚSD, cụ nào đã đi cònfirm hộ em với.

Dạ để bay đến Châu Phí có nhiều lộ trình cụ ah, vì e qua đây phụ trách cả món vé mb cho nhân viên nghỉ phép nên bồ hóng được :
1. Nếu từ VN bay Angola, có thể quá cảnh ở Thái - Ethiopia-Angola(đây là tuyến rẻ nhất, đặt trước tầm 900, đặt ngay khoange 1300) và hãng bay Ethiopian sẽ có chuyến bay thẳng HCM tháng 11 này nếu em nhớ ko nhầm,
2.Bay qua Nam Phi hoặc Dubai, tuy nhiên đường bay này đắt ạ. Em cũng vừa coi dc phí vísa nhập cảnh vào Nam Phi là 1500 ÚSD, cụ nào đã đi cònfirm hộ em với.
thông tin của cụ có thể hơi lạc hậu chút. Cụ có thể tham khảo giờ bay thẳng HN- Nairobi rồi ko phải transit, phí visa vào Kenya 50$

robert_khanh

Xe hơi
Transit ở Ethiopia. Em bước ra ngoài nhưng nhiệt độ chỉ 17,18 độ mát mẻ sảng khoái không như ở HN đang 40 bốn mấy độ. Đây cũng là sân bay trung chuyển lớn của Châu Phi nên các cụ có thể thấy sự phong phú về chủng tộc ở đây. Em thấy dân Châu Âu qua nghỉ hè khá đông như mình HN vào ĐN thui ạ. Ở sân bay này có cái nhục là trong khu đợi transit không có phòng hút thuốc,em mới chuồn ra sảnh bên ngoài hút thuốc (khi vào phải check in lại). Ôi thôi em áng chừng 1 line phải cả 100 người đứng chờ checking, đợi khoảng 30p thấy không ổn,em chìa vé xin phép những đồng chí đứng trứớc :" tao muộn bay cmnr, mày nhường tao đi lên nhá". Các đồng chí Phi cười rất tươi mời em đi ngay, Âu kém tươi hơn 1 chút, còn 1 hàng Hàn xẻng mấy ku trẻ mặc đồ Taekwondo như đi du đấu có vẻ bàng quan, em kệ mịa cứ dấn lên, may không bị muộn. Và từ đây em rất cảm tình với nụ cười hào sảng của người Châu Phi khi hỏi sự giúp đỡ từ họ :D
như

, em đứng đợi khoảng

, e
, trong khi chỉ

,
,