[Funland] Anh hùng, nữ kiệt là đây! Có ai làm được như vậy không?

tamlinh

Xe tăng
Lúc đầu chị Hạt phát điên vì nhà mình thành cái “ổ người điên”, cơm chưa đủ ăn, giờ phải chăm sóc họ, hầu hạ thuốc men cho mấy chục người, lại phải nghe họ chửi bới hò hét suốt ngày đêm, lại thường xuyên phải gạt nước mắt mặc quần áo cho những người đàn ông nục nạc nần nẫn ngơ ngẩn. Nhưng rồi thấy chồng làm quần quật 12 tiếng mỗi ngày để có tiền chăm “đồng bào bệnh tật”, vì thương chồng mà chị cũng chấp nhận.

Lý do nữa là chị cứ nghĩ đến cảnh những người trần truồng lang thang, ăn cả lợn chết chó chết, ăn sống sít bẩn thỉu, họ không còn cả trí nhớ để biết được đường về nhà. Nếu anh chị không cứu thì họ sẽ chết.

Nếu họ là người thân của mình thì mình có cứu không? Có chứ. Thế họ không là ruột rà của mình, thì dĩ nhiên là thân nhân máu mủ của những người khác, mình có thể cứu họ để họ sống và trở về nhà đoàn tụ, việc tốt đẹp thế sao lại không làm nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Em giống cụ này. Xưa có lần chị bạn rủ em đi từ thiện ở 1 chùa có nuôi trẻ mồ côi. Chưa đầy 1 tuần sau chùa lên báo luôn vì nuôi trẻ để trục lợi. Lần đó xấu hổ ghê luôn vì em đi về thấy thương quá lại rủ thêm mấy người họ hàng đi nữa. Giờ cứ dính đến từ thiện là đèn cảnh giác nó tự bật đỏ.
Trẻ mồ côi nuôi dễ. Người tâm thần nuôi khó. Họ phá phách kinh khủng. Bón cơm, vệ sinh cho họ họ còn đánh cho nên không ai dám đến gần. Nuôi một người tâm thần đã khó đằng này tận 90 người. Hai vợ chồng anh chị này nếu có được trục lợi từ việc này bao nhiêu tiền cũng không xứng đáng với công sức họ bỏ ra. Bác nên cảnh giác tùy từng đối tượng. Em cũng không bao giờ làm từ thiện ở những đền chùa vì họ rất giầu. Còn trường hợp này rất xứng đáng

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Chùa Bồ Đề hả cụ? Đúng thì e cũng sốc từ vụ đó
Vụ chùa Bồ Đề đúng là sốc thật. Em mà ở Hà Nội chắc cũng đến rồi. Mà em ở Sài Gòn. Chùa em đến chỉ là 1 chùa nhỏ ở Sài Gòn thôi. Mợ ở HN chắc là xưa có tham gia Webtretho. Em biết đến chùa cũng là từ đó.
Bọn trẻ con rất tội. Chúng nó đứa nào cũng thèm ẵm bồng. Cứ có người đi ngang thì bất kể lạ quen cứ giơ tay đòi bế. Sau khi chùa giải tán không biết được đưa đi đâu nữa.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Vụ chùa Bồ Đề đúng là sốc thật. Em mà ở Hà Nội chắc cũng đến rồi. Mà em ở Sài Gòn. Chùa em đến chỉ là 1 chùa nhỏ ở Sài Gòn thôi. Mợ ở HN chắc là xưa có tham gia Webtretho. Em biết đến chùa cũng là từ đó.
Bọn trẻ con rất tội. Chúng nó đứa nào cũng thèm ẵm bồng. Cứ có người đi ngang thì bất kể lạ quen cứ giơ tay đòi bế. Sau khi chùa giải tán không biết được đưa đi đâu nữa.
Vâng, thì e cũng biết từ wtt đó mợ ạ. Sau vụ chùa Bồ Đe với mấy vụ lùm xùm trên Of và mấy ng e biết hay làm từ thiện thì e thấy tốt nhất là hãy làm việc tử tế và đối xử tốt với những ng xung quanh mình trước đi đã

Mít tố nữ

Xe tăng
Trẻ mồ côi nuôi dễ. Người tâm thần nuôi khó. Họ phá phách kinh khủng. Bón cơm, vệ sinh cho họ họ còn đánh cho nên không ai dám đến gần. Nuôi một người tâm thần đã khó đằng này tận 90 người. Hai vợ chồng anh chị này nếu có được trục lợi từ việc này bao nhiêu tiền cũng không xứng đáng với công sức họ bỏ ra. Bác nên cảnh giác tùy từng đối tượng. Em cũng không bao giờ làm từ thiện ở những đền chùa vì họ rất giầu. Còn trường hợp này rất xứng đáng
Vâng em cũng không có ý kiến gì vì cho đi là việc tốt mà, mình cho đi thì mình vui trước cái vui của người nhận, đấy là sự thực. Còn người nhận có xứng đáng hay không thì khó nói lắm, cái chữ “xứng đáng” em nghĩ là chủ quan mỗi người đánh giá. Ai nghĩ xứng đáng thì làm ai nghĩ không xứng thì không làm , nói chung tuỳ tâm mà.

Người có điều kiện thì người ta cho nhiều. Ai tốt giúp đỡ người khác dù là sức người hay tiền của đều đáng hoan nghênh.

Riêng em, có khả năng thì em giúp đỡ chia sẻ với người quanh mình trước. Khó khăn của họ rất thật và cụ thể mình thấy được ngay.

Mít tố nữ

Xe tăng
Vâng, thì e cũng biết từ wtt đó mợ ạ. Sau vụ chùa Bồ Đe với mấy vụ lùm xùm trên Of và mấy ng e biết hay làm từ thiện thì e thấy tốt nhất là hãy làm việc tử tế và đối xử tốt với những ng xung quanh mình trước đi đã
Bữa em đi với chị kia, lúc mình chơi với trẻ con chị ý chụp hình. Em vội bảo ối chị đừng chụp em. Sau nghĩ lại mới thấy mình ngây thơ. Tí nữa lại nổi danh trên wtt

moongket

Xe điện
và các cụ cũng đừng quên 1 điều là...có rất nhiều nhà hảo tâm và nhiều cơ quan đơn vị sẽ hộ trợ gđ anh chị này đó..và chỉ cần anh chị ấy đến xin tài trợ là sẽ được đáp ứng ngay
Có cho ông 100tr 1 tháng tiền lương ông có làm đc như người ta ko mà mở mồm ra là tiền
Việc này ko xuất phát từ cái tâm con người thì sao mà làm nổi

Nắng nhạt

Xe điện
Vâng em cũng không có ý kiến gì vì cho đi là việc tốt mà, mình cho đi thì mình vui trước cái vui của người nhận, đấy là sự thực. Còn người nhận có xứng đáng hay không thì khó nói lắm, cái chữ “xứng đáng” em nghĩ là chủ quan mỗi người đánh giá. Ai nghĩ xứng đáng thì làm ai nghĩ không xứng thì không làm , nói chung tuỳ tâm mà.

Người có điều kiện thì người ta cho nhiều. Ai tốt giúp đỡ người khác dù là sức người hay tiền của đều đáng hoan nghênh.

Riêng em, có khả năng thì em giúp đỡ chia sẻ với người quanh mình trước. Khó khăn của họ rất thật và cụ thể mình thấy được ngay.
Em cũng toàn giúp đỡ trực tiếp. Em nghĩ nếu mọi người giúp đỡ những tổ chức chăn dắt trẻ em vô tình lại giúp đỡ những hình thức đó phát triển. Còn với những người tâm thần nó khác hẳn. Họ là những người có sức khỏe nhưng lại mất trí nên nhiều lúc họ hành động như con vật, sẵn sàng phá phách chém giết người khác rất nguy hiểm cho người nhà và những người xung quanh. Mà không phải gia đình nào cũng có tiền cho họ vào trại tâm thần nên việc có người nhận nuôi, trông chừng họ là việc làm quá tốt.

tc_minh

Xe tải
em xem cũng lâu rồi. chỉ biết sao xh lại có người tốt quá. tiền của sức khỏe đấy sao ko lo nhà cửa hay cho con đi du học... em chỉ biết cảm phục nhưng chưa ủng hộ dc gì.

KarCHECK

Xe hơi
Website
karcheck.vn
Xem xong clip em thấy Khâm phục và Kính trọng anh chị này quá.
Đúng vậy cụ nhj. Con người VN tuy bé nhỏ nhưng ý trí và sức mạnh không nhỏ chút nào cụ nhỉ !

tc_minh

Xe tải
và các cụ cũng đừng quên 1 điều là...có rất nhiều nhà hảo tâm và nhiều cơ quan đơn vị sẽ hộ trợ gđ anh chị này đó..và chỉ cần anh chị ấy đến xin tài trợ là sẽ được đáp ứng ngay
vừa rồi dịch covit cụ có nhắn tin ủng hộ ko?

Mr.Alo

Xe lăn
Nhiều người làm vì cái tâm, nhưng bên cạnh đó có một số lại coi là cái "nghề ".
Nhiều lắm cụ
Người có tâm đã ít và giữ được cái tâm càng ít
Xã hội giờ phát triển , mọi người đều mở lòng giúp đỡ người khác , có điều việc giúp đỡ từ thiện rất khó và khó đúng người cần

clicklacp

Xe buýt
Thực hư khó biết, nhưng vì thế những gì mình không biết hay không tin không có nghĩa là không tồn tại.Em nghĩ mình cứ tin điều tốt, người tốt cho an lành. Còn vẫn cứ nên quan sát, thận trọng, cảnh giác... để làm điều tốt. Nếu nghi ngờ ai cũng có tâm địa xấu thì sống mệt lắm.Nếu có dịp em sẽ quan sát xem sao.

LoveMy

Xe tải
Cúi mình kính phục tấm lòng và công sức của anh chị!

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Cho dù thế nào thì cũng rất đáng trân trọng kính nể bác

ying80

Xe buýt
Có cái Tâm và Phúc thì e nể và khâm phục. Có cái Nghề thì...

tamlinh

Xe tăng
Các CCCM thường, cũng có 2 luồng ý kiến:
Một số cơ sở từ thiện là trá hình, dang như nghề.
Một số cơ sở từ thiện là thật tâm vì muốn giúp ích cho đời.

Một số người, bị lợi dụng lòng tin, sau một thời gian Công chúng phát hiệ mọt số CS từ thiện ăn chặn tiền đóng góp, tư túi, nên mất niềm tin,... Việc CCCM làm từ thiện là việc tốt, nhưng vì bây giò thật giả lẫn lộn nên để cẩn thận, cho tiền từ thiện đến đúng đối tượng cần thì CCCM phải tìm hiểu hoặc ít nhất cũng có cái nhìn đánh giá, qua cái linh cảm để biết đâu là chỗ thật, đâu là chỗ lợi dụng.
Nhưng CCCM cũng đừng vơ đũa cả nắm rằng chỗ nào làm từ thiện cũng đều là giả tạo, lợi dụng kiếm tiền như cái nghề (Em sẽ giải thích sau) . Dù gì XH VN vẫn còn có nhiều người tốt, trong giới từ thiện, cái xấu cũng có nhưng đó chỉ là thiểu số, là một vài con sâu trong nồi canh nhân ái thôi.

Thế tính làm từ thiện của những người trên xuất phát từ đâu? Họ làm thế để làm gỉ? Thu được gì? Bỏ bao công sức hoặc tiền bạc hoặc cả hai để tặng, chăm lo cho người dưng nước lã. Đó là câu hỏi không dễ trả lời.

Chỉnh sửa cuối:

Phỡn

Xe tăng
Họ không trưng bảng hiệu, không xin thành lập pháp nhân, Chỉ là quy mô gia đình, lại ở tít vùng sâu. Mấy ai biết ai lên được tới đó. Nhìn gia cảnh là biết nhà nước không tài trợ nhân sách rồi (vì thuộc tư nhân).
Nội công sức thức khuya dậy sớm lo nấu ăn, rửa chén dọn dẹp, trông coi cho 80-90 người (dù thực phẩm có sẵn) cũng là rất mệt mỏi. Chưa kể còn lo trồng cà phê, lo con cái. Nếu rủi ro, buồn buồn bệnh nhân cầm cây phang chủ nhà thì ntn?

Cụ nói đơn giản quá, những người có lòng hảo tâm chỉ đóng góp mấy chỗ gần TPHCM, trung tâm HN, nơi có thương hiệu nhà nước để PR thôi, Ở đây Cách TP.HCM 700 km ai đi tới đó. Nếu người ta mở ra để lợi dụng KD thì lâu ngày sẽ lòi ra ngay, đây đã gần 10 năm rồi Cụ.

Trên đời Còn ai "thật thà" hơn người tâm thần (người điên) mà còn không tin nũa!
Cụ thử tìm TH nào giả vờ với trại tâm thần coi Họ chịu được mấy tháng?
Thời buổi bây giờ ai làm việc tốt đa số lại coi là hâm dở, không thì cũng chụp mũ nọ chai keke.
Nói chung cứ được lên báo là ngta nghi.

tamlinh

Xe tăng
Thời buổi bây giờ ai làm việc tốt đa số lại coi là hâm dở, không thì cũng chụp mũ nọ chai keke.
Nói chung cứ được lên báo là ngta nghi.
Chẳng cần lên báo, đầu tiên là um sùm, dân tình đồn đãi là CQ để ý trước nhất, thế là phải có đơn xin hoặc giấy phép, Chứng hận đủ ĐK,... đo slà QL NN thôi. Nhưng đó cũng là bước kiểm tra ban đầu. Sau đó là dân chúng địa phường, lối xóm, nhìn vào nữa, vì làm ngay tại nhà, nó khác với thuê cơ sở kín cổng cao tường.

Kế đến là hữu xạ tự nhiên hương, tiếng lành đồn xa,.... nếu họ làm từ thiện vì cái tâm thì chẳng cần quảng cáo, PR, chẳng cần bảng hiệu. Như TH trên, CQ cũng đã có đợt gom những người tâm thần trên vào CS chữa bệnh của TP, nhưng một thời gian sau, họ bệnh nặng hơn và đòi trở lại chỗ cũ của Anh Chị.

Nên những người bỏ công làm từ thiện, cống hiến thì Qua con mắt nhân dân, làng xóm sẽ thấy thực hay hư ngay.

tamlinh

Xe tăng
Đằng đẵng hơn mười năm trời, gia đình anh Hà Tư Phước ở thôn Ia Rôk, xã Chư H’drông, TP.Pleiku (Gia Lai) nuôi không công hơn 80 người bệnh tâm thần. (thay đổi tùy thời điểm)

“Duyên trời định”

Vợ chồng anh Phước không thể nhớ hết gia đình họ nuôi không công bao nhiêu người bệnh tâm thần, chỉ ước là khoảng hơn 50 người. Hết người này bớt bệnh được người thân đón về, lại có người khác đến thế chỗ. Điều này cũng đồng nghĩa vợ chồng anh càng thêm nặng gánh.

anh Phước và chị Huỳnh Thị Hạt (vợ anh) đều là dân lao động chân chất, ngày ngày họ làm việc quần quật để nuôi ngót trăm cái tàu há mồm, đấy là chưa kể thuốc thang chữa chạy cho gần 90 bệnh nhân quậy phá gào thét.

Tại đây, họ không hề bị xích hay giam giữ mà sống chung với nhau, tỏ ra rất lành, hiếm khi quậy phá. Hầu như tất cả những người bệnh đến đây đều được anh nuôi không công, ngày ăn ba bữa. Riêng vợ anh Phước luôn túc trực chăm sóc cho người bệnh khi anh ra ngoài làm thuê kiếm tiền.

Ban ngày, họ đều ở ngoài rẫy cà phê hoặc đi bốc đá gạch thuê. Riêng anh Phước thì thu hoạch cà phê, 10 năm trước cóp nhóp mua một cái xe tải cũ với giá 170 triệu đồng. Công việc của anh là tay trần bốc đá, gạch, vật liệu xây dựng thuê lên xe, chở đi cho người ta, đến “bến đỗ”, lại tóe máu khênh bọn chúng xuống. Anh bảo: “Ban ngày không bao giờ tôi rỗi. Không làm vậy thì vợ con mình đói, “bạn điên” của mình chết hết”.
Nhiều gia đình có người bị bệnh ở vùng bắc Tây nguyên nghe tiếng cũng tìm đến gửi người. Buồn là nhiều người gửi xong chẳng bao giờ quay lại...

Có lần, ngành y tế địa phương thấy nhà lão Phước “khùng” lúc nào cũng diễn ra cảnh gào rú, đập phá ầm ĩ của mấy chục người điên, lại thêm phương pháp chữa bệnh vừa thuốc Tây vừa thuốc Nam, vừa tâm linh lại vừa… nắm đấm của anh Phước “nông dân toàn tập” này nên họ cũng… lo lắng.

Lo thì ít thôi, chủ yếu họ sợ trách nhiệm khi anh Phước “tử tế không đúng quy trình”, thế là họ đòi giải tán “nhà thương điên”. Họ ép anh chia tay các “bạn tâm thần”, vài người bệnh nặng bị xích lại, tống lên xe thùng, đem về TP.HCM và các tỉnh chữa trị.

Nhìn cảnh đó, có người bảo anh Phước thoát gánh nợ đời, rảnh thân lo làm ăn nuôi con cái học hành tấn tới, anh Phước thở dài: “Nếu tôi chỉ lo cho một mình thân tôi thì dễ quá. Họ đã làm gì với người điên của tôi? Đem đi một thời gian, họ lại trả về. Có gã quần áo không được mặc, bùn đất đầy người, bị xích sắt như thời Trung cổ. Bệnh tật nặng hơn. Đấy, đấy mới là cái đau lòng nhất của tôi, tay tôi không chảy máu vì vác đá. Nhưng trong lòng tôi thì nặng như đá đeo!”

Chỉnh sửa cuối: