[Funland] Ảnh ngày 30-04-1975

Trạng thái
Thớt đang đóng

HoaMaudon

Xe tăng
Buổi sáng hôm ấy tụi em không lên lớp.
Chỉ vệ sinh sáng xong là tập trung hết ở gốc cây nhãn, nơi có cái loa phát thanh, tất cả ngóng từng bước chân của đoàn quân vào giải phóng Sài Gòn. Đúng 11:30 thì tiếng phát thanh vang lên. Tất cả reo hò, ôm nhau,... nước mắt giàn dụa. Ở khoa em hồi đó có rất nhiều thanh niên xung phong, bộ đội và cả học sinh Miền Nam.
Em cũng không nhớ có kịp ăn cơm trưa hay không, nhưng tất cả tập trung hết ở sân trường hợp với bên đào tạo rồi kéo nhau đi. Dọc đường nhập vào đoàn là sinh viên Tổng hợp, sinh viên Thủy Lợi,... Tất cả sinh viên các trường ĐH ở HN hôm đó đều kéo nhau đến sân Nhà hát lớn,...
Cuối năm đó (tháng 8) tụi em đi ra nước ngoài...!
Thế hệ Cụ đã may mắn được sống những tháng năm đẹp nhất của cuộc đời trong những tháng ngày đẹp nhất của lịch sử

pain

Xe ba gác
Em hơi thắc mắc tý, ảnh đầu tiên anh giải phóng khoác AK đi được xe máy côn tay cơ à???
Đến M113 và M48 thu được còn lái để sử dụng vũ khí địch đánh địch huống chi con 67 quèn:D. Cụ có vẻ đánh giad thấp quân giải phóng:P

tuctuc2010

Xe điện

tuctuc2010

Xe điện
Ngày hôm đó em còn ở giai đoạn dự án ... :)
Mẹ em kể đang nghén muốn chết, nhưng cũng kéo nhau đạp xe lên thị trấn hò hét
Xem như em cũng có tí 30.4.75
Thế em ra trước cụ 3 tháng kkk :D

Azeglio

Xe điện
Đến M113 và M48 thu được còn lái để sử dụng vũ khí địch đánh địch huống chi con 67 quèn:D. Cụ có vẻ đánh giad thấp quân giải phóng:P
Không. Em thắc mắc thôi. Vũ khí, khí tài thì các anh ý tiếp thu rất nhanh vì đã qua huấn luyện. Nhưng đồ gia dụng các anh ý chưa va chạm bao giờ mà vớ cái phi được luôn kể cũng tài.
Như em mà lên cái xe nào dòng chưa quen thì chỉnh gạt mưa còn loay hoay. Hay em dốt kỹ thuật nhờ?

coolpix8700

Xe ngựa
Không. Em thắc mắc thôi. Vũ khí, khí tài thì các anh ý tiếp thu rất nhanh vì đã qua huấn luyện. Nhưng đồ gia dụng các anh ý chưa va chạm bao giờ mà vớ cái phi được luôn kể cũng tài.
Như em mà lên cái xe nào dòng chưa quen thì chỉnh gạt mưa còn loay hoay. Hay em dốt kỹ thuật nhờ?
Hồi đó có truyền miệng về mấy cô gái ở vùng mới giải phóng rất ngưỡng mộ bộ đội MB khi nhờ họ giải hộ các bài toán khó.
Đúng là hồi đó có nhiều sinh viên đang học cũng lên đường nhập ngũ.
Còn phần đông cũng đang học hay đã tốt nghiệp cấp III!

pain

Xe ba gác
Tiếc là 79 đội này lên biên giới muộn chứ không thì đất mấy tỉnh phía bắc tốt lắm cụ nhỉ
Vâng đúng cụ.
Em có 2 kỷ niệm về đội này về BGPB.
1- Khi lên chơi, nhậu nhẹt trênLS. Trong lúc ngồi, nói chuyện với cả dân cả cán bộ thì đều được nói NẾU ( tất nhiên lịch sử khônh có chữ nếu) lính QĐ2 lên kịp và sớm từ đầu thì đất rừng ta sẽ phì nhiêu lắm. Có nhõn f3 và gần cuối là f337 lên kịp ( cũng chưa đủ) cùng dê cu dê ca mà cũng đã làm gỏi nhiều phết.
2- Sang Sapa chơi, vào bản ngồi trà lá gặp ông chủ nhà. Ông chỉ lên nũi nói TQ nó đóng dày đặc cả người lẫn ngự, bộ đội tại chỗ đánh tới cùng nhưng thế ít hơn nên rút. Khi chủ lực ( Qq2, 3 ) lên thì toàn ông tóc dài, mặt vàng khè, lựu đạn đeo đầy người, quần áo còn nhàu nhĩ nguyên bụi đường và đặc biệt là hầu như bố nào cũng đeo dao găm Miên ( ông chủ nhà nhấn mạnh chi tiết này), các bố ấy chửi bộ đội địa phương là đ.él phải chạy, dm chúng mày nhát chết. :D

Vậy đúng là đội này có mặt sớm thì đất rừng ta phì nhiêu phải biết:D

The Route

Xe tải
Tiếc là 79 đội này lên biên giới muộn chứ không thì đất mấy tỉnh phía bắc tốt lắm cụ nhỉ
Bố em cũng ở đội này, tháng 2 năm 79 đang bên K thì điều ra Lạng Sơn, may cho bọn Tàu là chúng nó kịp rút quân chứ tiến thêm mấy km nữa là các ông ấy chôn sống chúng nó.

Hà Tam

Xe điện
Tập chay xe vài ngày là chạy ngon thôi. Hồi đầu 1979, đóng quân ở Phnom Penh, lính mình nhiều khi rảnh quá vào kho xe máy lấy Honda 90, Vespa 125 ra tập chạy, xong vứt luôn ngoài đường. Đâu có khó gì.
Đọc hồi ký của các cụ tướng lĩnh, từ năm 1973, khu vực Lộc ninh, QGP đã có những đơn vị giao liên chạy xe máy honda chuyên chở cán bộ đi công tác, đưa thư báo, tài liệu công văn hàng ngày, chuyên luồn rừng cao su khu vực biên giới.

xuanphuongccs

Xe điện
Đến chuyển loại bay từ Mig (tiêm kích) sang A37 (cường kích) còn ném bom trúng huống chi là con 2 bánh.

Azeglio

Xe điện
Tập chay xe vài ngày là chạy ngon thôi. Hồi đầu 1979, đóng quân ở Phnom Penh, lính mình nhiều khi rảnh quá vào kho xe máy lấy Honda 90, Vespa 125 ra tập chạy, xong vứt luôn ngoài đường. Đâu có khó gì.
Đọc hồi ký của các cụ tướng lĩnh, từ năm 1973, khu vực Lộc ninh, QGP đã có những đơn vị giao liên chạy xe máy honda chuyên chở cán bộ đi công tác, đưa thư báo, tài liệu công văn hàng ngày, chuyên luồn rừng cao su khu vực biên giới.
Cảm ơn cụ. Cụ giảng thế là em thông rồi.

Ấn tượng của em về ngày 30.4.1975 là nhà hàng xóm khu phố đối diện có chủ tịch khu phố đến đưa phong pháo treo vào đòn gánh đốt. Em hỏi mẹ bảo nhà đấy có 2 liệt sỹ!

Trạng thái
Thớt đang đóng