[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

1.25 ton

Xe điện
Cụ zoom lên thì sẽ thấy có vẻ là 2 cậu bé để tóc trái đào kiểu tiên đồng hơn cụ ạ.
Sao em.nhìn lại ra 2 ông râu ria mặc giáp cầm đao nhỉ? Cụ Đốc thử lại ảnh đen trắng xem.nhòm.có rõ hơn không ạ.
Tại vì các cửa hiệu kinh doanh ngày xưa hay dán tranh môn thần.canh cửa ( đền chùa miếu mạo thì đắp tượng 2 ông hộ pháp ). Còn 2 em bé thì hình như là tranh chúc Tết thôi.

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
Các cụ hương chức, chức sắc, người có học thức đang tập trung trước sân một ngôi nhà để ngắm hoa, đọc sách, hút thuốc... Tết 1915 [ Tết Ất Mão]

hơi tò mò chút
các xếp mặc lụng thụng như này. giặt bằng gì nhỉ.

1.25 ton

Xe điện
Giặt bằng nước lã và cái vồ, hồi bé em thấy các cụ mang quần áo ra ao xoắn xoắn đập đập cũng sạch.
Đấy là áo vải thô dày thôi cụ. Các cụ Đồ mặc toàn lụa với sa mỏng, thì không xoắn với đập được.
Mà các cụ Đồ không bao giờ động đến chuyện giặt giũ,😀 các cụ để móng tay dài cả mét.😀

Doun

Xe điện
Tổng Miêu Duệ, huyện Tam Dương, tỉnh Vĩnh Yên xưa, một nhóm nông dân gánh thóc về nhà địa chủ,một quản lý đang đứng đếm số lúa gánh về, thập niên 1920s.
Tiếng Pháp:
Le transport du riz à la ferme par "ganh".
---------------------------
Khu vực nhà địa chủ rất rộng, trồng rất nhiều cây ăn trái, qua cánh cổng xây là đến khu sân phơi rất rộng.
Đến năm 1954, gia đình địa chủ đã nhanh chân chạy trốn,từ đó đến nay dân làng không có tin tức gì về họ.
Hàng cây nhãn này đến lúc em còn nhỏ vẫn còn, khu vực này sau làm nhà trẻ, trạm xá, sân kho, sân phơi, lớp mẫu giáo.... của xã.
------------------------
Cảnh này bây giờ thuộc xã nào cụ nhỉ? Hay là ở Me cụ doctor76 ?

Đường vào cổng đền Linh Lang [đền Voi Phục], ảnh chụp tháng 12 năm 1914.
Tiếng Pháp:
Environs de Hà-nôi , Tonkin , Indochine - Le paysage environnant l' entrée du temple de Linh-lang.
------------------------
Đền Voi Phục [Tây trấn từ] là một ngôi đền trong Thăng Long tứ trấn của thành Thăng Long xưa, gồm bốn ngôi thờ bảo lan. Đền tọa lạc tại số 362 phố Kim Mã, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, cạnh công viên Thủ Lệ.
Tương truyền, đền Voi Phục được xây dựng năm Chương Thánh Gia Khánh thứ 7 [năm 1065] đời vua Lý Thánh Tông trên một khu gò cao thuộc vùng đất của trại Thủ Lệ -một trong 13 làng trại ở phía tây kinh thành Thăng Long, [gọi là Thập tam trại, tức là các làng nghề ở phía Tây kinh thành Thăng Long] nơi đây vốn là đất lắm hồ ao, lầy lội. Đến thời Nguyễn, thuộc tổng nội, huyện Quảng Đức, phủ Phụng Thiên.
Đền thờ Linh Lang hay Linh Lang Đại Vương là vị thần được biết đến qua các thần phả, có gắn liền với lịch sử Việt Nam thời nhà Lý. Vì trước cửa đền có đắp hai con voi quỳ gối nên quen gọi là đền Voi Phục và vì đền ở phía tây kinh thành nên còn gọi là trấn Tây hoặc trấn Đoài [Đoài, theo bát quái thuộc phương Tây].
--------------------
Người Pháp có lúc gọi là Đền Balny là vì tại cổng đền chỗ mấy đám ruộng là nơi viên trung úy Hải quân Pháp Adrien-Paul Balny d'Avricourt bị quân Cờ Đen phục kích và giết chết ngày 21 tháng 12 năm 1873 cùng với F. Garnier .
Sĩ quan Liautey, người chứng kiến cái chết của Balny tường thuật:

"....ngài Garnier đã tưởng đạt tới đích rồi và coi nhẹ các toán quân An Nam cùng bọn Cờ Đen, bởi Garnier bận tiếp các sứ thần của vua Tự Đức từ Huế ra, nên bọn giặc mới áp sát tới, bắn vào thành và các cổng thành, từ cách hào 200m. Sau đó, dẫu quân Cờ Đen đã rút đi, nhưng Garnier và Balny truy đuổi đến tận Thủ Lệ… kẻ thù nấp trong những bụi tre lao ra bao vây và hạ sát Garnier bằng những nhát giáo. Balny cũng hăng máu, truy kích tới tận đền Voi Phục, ngôi chùa nằm giữa một vùng nước bao phủ bởi muôn vàn chiếc vòi tỏa ra từ những cây đa ven hồ, nơi những con voi đến quỳ phục trước chùa để vinh danh ghi nhớ hoàng tử Linh Lang ….
Balny đã ngã xuống ở góc bức tường bao quanh chùa … Từ ngày ấy, để tưởng niệm, ngôi chùa này được đặt tên là chùa Balny.
------------------------
Ngôi đền hiện tại là đền được trùng tu, ngôi đền trong ảnh đã bị phá hủy do chiến tranh năm 1947.

------------------------
Ảnh của Léon Busy, ông chụp khá nhiều kiểu ảnh ở khu vực xung quanh đền Voi Phục.
Em nhìn cái ảnh này thấy nếu cổng đền ngày đó vẫn như bây giờ thì ngày trước hồ Thủ Lệ và hồ Ngọc Khánh có lẽ là 1 hồ và đường Kim Mã đoạn từ chỗ này đến ngã 4 Daewoo vẫn chưa có mà thuộc lòng hồ Thủ Lệ (Chạy qua mặt cổng đền ở chỗ cụ đi cày kia).

Miền Bắc, hai cô gái trẻ thuộc tầng lớp giàu có đang ngồi trong khu vườn có hòn non bộ, với những chum vại trang trí, trước một " Thiên đường Phật Giáo", Tết năm 1915 [Tết Ất Mão]
[Em không rõ lắm cụm từ "Paradis Bouddhique" nghĩa chính xác là Đình hay Chùa, hay khu đình chùa? nên dịch là Thiên đường Phật giáo vậy]
Tonkin , Indochine Deux jeunes filles de famille aisée assises dans un jardin , devant un " Paradis Bouddhique".
--------------------------
Ảnh của Léon Busy.
Nhìn cái chum kia em nhớ ngày trước các cụ nhà em gọi là Chum Thủ Hòa. Không rõ chữ Thủ Hòa nghĩa là gì (không biết có phải địa danh hay là tên 1 loại đồ gồm).

Nhà em hiện vẫn có 1 cái chum to bằng chiếc trong ảnh này. Bỏ không ở góc vườn. Hôm trước em vừa nói với thằng lớn hôm nào 2 bố con mình chôn nó xuống đất để làm thành cái lò nướng lu kiểu mấy nước Trung Đông.

Lễ hội làng Dương Liễu, thập niên 1920s, một cụ thanh niên đóng làm " chiến binh " ????
Trừ cái khăn xếp em thấy trang phục giống của người Chăm. Không rõ có liên quan đến người Chăm ở Yên Sở, Dương Liễu không nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Cảnh này bây giờ thuộc xã nào cụ nhỉ? Hay là ở Me cụ doctor76 ?

Em nhìn cái ảnh này thấy nếu cổng đền ngày đó vẫn như bây giờ thì ngày trước hồ Thủ Lệ và hồ Ngọc Khánh có lẽ là 1 hồ và đường Kim Mã đoạn từ chỗ này đến ngã 4 Daewoo vẫn chưa có mà thuộc lòng hồ Thủ Lệ (Chạy qua mặt cổng đền ở chỗ cụ đi cày kia).

Nhìn cái chum kia em nhớ ngày trước các cụ nhà em gọi là Chum Thủ Hòa. Không rõ chữ Thủ Hòa nghĩa là gì (không biết có phải địa danh hay là tên 1 loại đồ gồm).

Nhà em hiện vẫn có 1 cái chum to bằng chiếc trong ảnh này. Bỏ không ở góc vườn. Hôm trước em vừa nói với thằng lớn hôm nào 2 bố con mình chôn nó xuống đất để làm thành cái lò nướng lu kiểu mấy nước Trung Đông.

Trừ cái khăn xếp em thấy trang phục giống của người Chăm. Không rõ có liên quan đến người Chăm ở Yên Sở, Dương Liễu không nhỉ?
Địa điểm chụp ảnh tổng Miêu Duệ nay là các xã Hồ Sơn và Hợp Châu đấy cụ.

doctor76

Xe ba gác
Sao em.nhìn lại ra 2 ông râu ria mặc giáp cầm đao nhỉ? Cụ Đốc thử lại ảnh đen trắng xem.nhòm.có rõ hơn không ạ.
Tại vì các cửa hiệu kinh doanh ngày xưa hay dán tranh môn thần.canh cửa ( đền chùa miếu mạo thì đắp tượng 2 ông hộ pháp ). Còn 2 em bé thì hình như là tranh chúc Tết thôi.
2 em bé đấy cụ ạ,mấy ảnh khác về chủ đề này cũng thế.

doctor76

Xe ba gác
Hà Nội, một phụ nữ trong trang phục truyền thống của người Việt [áo Ngũ Thân, khăn vấn...], ảnh chụp tháng 3 năm 1915.

Tiếng Pháp:
Indochine , Tonkin , Hanoï , Jeune femme quarteronne en costume Annamite.
Cụ khá xinh, nước da trắng, đặc biệt sống mũi khá cao, dánh quyền-quý.

doctor76

Xe ba gác
Phố Hàng Bồ, Hà Nội với những cây phượng nở hoa rực rỡ, ảnh chụp tháng 5 năm 1915.
Tiếng Pháp:
Quartier sino-annamite. Hà-nôi , Tonkin , Indochine - Des boutiques et des flamboyants en fleurs dans la rue des Paniers.
----------------------------
Người Pháp gọi phố Hàng Bồ là Rue des Paniers, cái tên khá sát với nghĩa tiếng Việt.
Ảnh của Léon Busy.
Phố Hàng Bồ nằm trong khu vực phố cổ Hà Nội. Thời kì thuộc Pháp vào cuối thế kỉ XIX phố có tên tiếng Pháp là Rue des Paniers. Từ sau năm 1945 phố chính thức mang tên Hàng Bồ, do phố là nơi tập trung các cửa hàng bán dụng cụ đan bằng tre nứa như bồ, sọt, thúng mủng.
Khu vực phố Hàng Bồ nguyên là đất thôn Xuân Hoa [đoạn phía Đồng] và thôn Nhân Nội [đoạn phía tây], tổng Tiền Túc, huyện Thọ Xương thời phong kiến, có nhiều ngườiHoa kiều gốc Triều Châu cư trú ở khu phố này; họ cân thóc gạo và hoa quả, một số thì mở hiệu ảnh.

CCM

Xe buýt
Em mượn thread cụ Doc hỏi chút về thông tin ở trên bia mộ cổ này với ạ. Em không biết chữ Hán/ Nôm nên không hiểu nghĩa
Khả năng cao đây là mộ một vị chức sắc Công giáo trong giáo phận.

doctor76

Xe ba gác
Núi Đá Bia, với hòn đá nhô lên độc nhất trên đỉnh núi, các cụ sẽ thấy ngay trước khi vào hầm đèo Cả từ phía Bắc, là do vua Lê Thánh Tông đặt tên, cho thấy giới hạn địa lý nước ta đã đến Đèo Cả từ thời Lê, và do vua Lê Thánh Tông đích thân chinh phục.
Toàn bộ vùng Thuận-Quảng là do vua Lê Thánh Tông khai mở cõi, trước khi cụ Nguyễn Hoàng vào cai quản vùng này [ Đàng Trong], từ thời Lê sơ cho đến Mạc, vẫn có quan người Việt vào cai trị, chứ không phải là đất hoang.
Cụ Nguyễn Hoàng là nhân danh vua Lê vào tiếp tục cai quản đất nhà Lê, nên vẫn cống nạp bình thường, nhưng ủ mưu độc lập.
Ngay khi cụ mất, con cụ là Nguyễn Phúc Nguyên [chúa Sãi] đã xưng Vương, tiếm xưng ngụy hiệu là An Nam Quốc Vương, ly khai khỏi nhà Lê-Trịnh, quỵt thuế nhà vua, ...cũng không tử-tế gì lắm đâu cụ.
Nhiều người vẫn quan niệm là Đàng Trong do các chúa Nguyễn khai phá là nhầm.

doctor76

Xe ba gác
Hà-nôi, Bắc Kỳ, Đông Dương - Một người phụ nữ trẻ đội một chiếc nón lá rộng [nón Ba Tầm] với dây đeo cằm dài được trang trí bằng những sợi len, ảnh chụp tháng 3 năm 1915.

Tiếng Pháp:
Hà-nôi , Tonkin , Indochine - Une jeune femme quarteronne portant le grand chapeau en feuilles de latanier muni d' une longue jugulaire ornée de pompons.
------------------------------
Cụ tay đeo nhẫn vàng, cổ đeo dây hạt, trang phục đẹp thế này chứng tỏ gia đình giàu có.
-----------------------------

doctor76

Xe ba gác
Hà-nôi, Bắc Kỳ, Đông Dương - Một người phụ nữ trẻ đội một chiếc nón lá rộng [nón Ba Tầm] với dây đeo cằm dài được trang trí bằng những sợi len, ảnh chụp tháng 3 năm 1915.

Tiếng Pháp:
Hà-nôi , Tonkin , Indochine - Une jeune femme quarteronne portant le grand chapeau en feuilles de latanier muni d' une longue jugulaire ornée de pompons.
------------------------------
Cụ tay đeo nhẫn vàng, cổ đeo dây hạt, trang phục đẹp thế này chứng tỏ gia đình giàu có.
-----------------------------

Kiên Khùng

Xe điện
Toàn bộ vùng Thuận-Quảng là do vua Lê Thánh Tông khai mở cõi, trước khi cụ Nguyễn Hoàng vào cai quản vùng này [ Đàng Trong], từ thời Lê sơ cho đến Mạc, vẫn có quan người Việt vào cai trị, chứ không phải là đất hoang.
Cụ Nguyễn Hoàng là nhân danh vua Lê vào tiếp tục cai quản đất nhà Lê, nên vẫn cống nạp bình thường, nhưng ủ mưu độc lập.
Ngay khi cụ mất, con cụ là Nguyễn Phúc Nguyên [chúa Sãi] đã xưng Vương, tiếm xưng ngụy hiệu là An Nam Quốc Vương, ly khai khỏi nhà Lê-Trịnh, quỵt thuế nhà vua, ...cũng không tử-tế gì lắm đâu cụ.
Nhiều người vẫn quan niệm là Đàng Trong do các chúa Nguyễn khai phá là nhầm.
Nghĩ kỹ đến cụ HCM mới thật sự thu giang sơn về một mối, bởi thu là thu chính từ bọn ngoại xâm. Chính danh. Không như Mr Ánh công lao lập lờ lấp lửng, triệt hạ cựu thù thì tàn khốc như thể sợ đời sau biết tẩy.

doctor76

Xe ba gác
Nghĩ kỹ đến cụ HCM mới thật sự thu giang sơn về một mối, bởi thu là thu chính từ bọn ngoại xâm. Chính danh. Không như Mr Ánh công lao lập lờ lấp lửng, triệt hạ cựu thù thì tàn khốc như thể sợ đời sau biết tẩy.
Mr Ánh cắt tặng Ai Lao cái vùng Trấn Ninh rộng gần 50.000km2 đấy cụ, do ta và bạn Lào quan hệ tốt đẹp nên cũng ít nhiều không muốn nhắc đến thôi.
50.000km2, vị trí chiến lược, tội mr Ánh không nhỏ đâu cụ.
Đây, em đang ở Trấn Ninh nước ta ngày xưa đây.

Doun

Xe điện
Mr Ánh cắt tặng Ai Lao cái vùng Trấn Ninh rộng gần 50.000km2 đấy cụ, do ta và bạn Lào quan hệ tốt đẹp nên cũng ít nhiều không muốn nhắc đến thôi.
Nhẽ ra giờ này cụ bốc Ai-phone gọi trực tiếp về cho cụ bà mà không cần qua zalo hay sợ cước roaming đấy nhờ.

doctor76

Xe ba gác
Chân dung một cụ già ở Nam Kỳ, khoảng 1885.
Kiểu quấn khăn của dân Việt có lúc nhìn giống như người theo đạo Sikh ở Ấn Độ vậy.
Tất nhiên kiểu quấn khăn này bắt nguồn từ người Chăm Pa, sau khi các chúa Nguyễn muốn chế-tạo một loại trang phục khác hẳn dân Đàng Ngoài, bèn lấy mô đen Chăm Pa là cái khăn, mô đen Tàu là bộ áo Ngũ Thân được sáng tạo bằng cách cải tiến áo Giao Lĩnh bỏ Viên Lĩnh bên trong [ tưởng tượng các cụ mặc comple nhưng cởi...truồng, không sơ mi bên trong, thế là cải tiến áo Comple mỏng và dài quá gối, sau đó thêm cái quần kiểu Mãn Thanh mặc vào].

Kiên Khùng

Xe điện

Có cái Trấn Ninh thì ấm lưng miền trung cụ nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Bà xã sang thăm, đến cửa khẩu gửi xe lại do không có transit, em định đi đón thì may có xe khách Hà Nội - Sầm Nưa đang làm thủ tục bèn xin đi nhờ...
Phong cảnh Lào cũng rất đẹp vậy cụ ạ.