[Funland] Ánh sáng các phòng gia đình nên như thế nào ạ?

BMV_HN

Xe điện
Ánh sáng nội thất các cụ chia ra làm 2 dạng:
1. Chiếu khi sinh hoạt chung đông vui. ( thật sáng)
2. Sáng nội thất ( chiếu điểm)

ubisapro

Xe trâu
Lắp nhiều lên chút và chia làm mấy công tắc, cần nhiêu thì bật và đề phòng hỏng thì có cái khác dùng luôn ;))

L.C.D

Xe container
Nhà em cũng thế nhưng đấu 2 đường điện riêng cứ 1 bóng này đường điện a và tiếp là bóng đấu đường điện b nên có thể bật 1 trắng 1 vàng xen kẽ nhau nên ánh sáng rất đẹp Cụ ạ và khi ko cần nhiều ánh sáng thì bật 1 đường thôi
Sao phải đấu riêng hả cụ? Đèn có 3 mức sáng rồi, để mức giữa là mức mix giữa vàng và trắng, cần gì đấu đường riêng cho mất công.
8 bóng 100k chắc được 100lux, chỉ đủ nặn trứng cá cho nhau thôi :D
Da ngừi ta đẹp nàm rì có trứng cá mà nặn :D
đèn đóm thì phải theo khu vực, theo công năng sử dụng và có công thức tính đấy.
Em thích sáng sủa, khu phòng khách, phòng sinh hoạt chung thì cứ 10w/m2 (đèn led), các khu vệ sinh, bếp thì cần sáng hơn, 15-20w/m2.
Nhà em phòng khách khoảng 40m thì có 20 bóng 8w, em thấy sáng lắm rồi ạ.

quangkhunglong

Xe tăng
Vẫn là em đây ạ :D :D :D
Điện nước, sơn bả thạch cao, thiết bị vệ sinh, nhà em cơ bản mọi thứ đã hòm hòm rồi. Giờ em đang chọn ánh sáng cho công trình cần nhờ cccm tư vấn giúp với ạ.
Về hạng mục này em tính nhà em sẽ có Đèn downlight, đèn ốp trần, đèn hắt và đèn tủ bếp.
Theo cccm thì công suất đèn ở các phòng và loại ánh sáng, số lượng đèn nên sử dụng như thế nào ạ?
Khách + bếp nhà em khoảng 30m2.
Phòng ngủ 20m2
Gian thờ, sân phơi.
Em cảm ơn cccm ạ!
Cụ nên để 2-3 hệ đèn xen kẽ (VD: 2 hệ downlight + 1 đèn chùm). Tổng công suất sáng cả 3 hệ phòng khách phải trên 600 lux. Sau này khi cần tối thì tắt bớt đi. Lưu ý là led down light sẽ tối dần theo thời gian. Đây là kinh nghiệm xương máu của em. Trước để phòng khách vừa đủ sau 1 năm thấy tối mò.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ quẳng cái hình thực tế với TK lên đây ae mới tư vấn về ánh sáng được. Về cơ bản nên dùng đèn ánh sáng vàng, các số lượng thì phải có thêm thông tin thì mới quyết hộ được:))

Ánh sáng nhà em, ai cũng kêu tối mà mỗi em thấy sáng:))

Red2010

Xe điện
Cụ quá kỹ thì phải nhờ đến chuyên gia ánh sáng :D
Còn thông thường phòng khách + bếp cụ cứ chơi trắng mạnh 1 chút cho không gian chung sáng sủa 1 chút, đôi khi còn chụp choẹt sống ảo nữa.
Phòng ngủ cụ dùng ánh sáng ấm, công suất vừa phải, chia 2 lộ. Bật full đủ sáng ấm áp, bật đôi ba bóng cho không gian mờ ảo khi cần =P~
Ngoài ra cụ cần TK- thi công gì cứ ấy vào chỗ kín ;))

trinhhunghb

Xe lăn
Sao phải đấu riêng hả cụ? Đèn có 3 mức sáng rồi, để mức giữa là mức mix giữa vàng và trắng, cần gì đấu đường riêng cho mất công.

Da ngừi ta đẹp nàm rì có trứng cá mà nặn :D

Nhà em phòng khách khoảng 40m thì có 20 bóng 8w, em thấy sáng lắm rồi ạ.
Riêng thì mới bật được bóng sáng vàng rồi bóng sáng trắng xen kẽ nhau . Còn 1 đường điện thì all vàng hoặc all trắng

L.C.D

Xe container
Riêng thì mới bật được bóng sáng vàng rồi bóng sáng trắng xen kẽ nhau . Còn 1 đường điện thì all vàng hoặc all trắng
Vậy cụ ko biết là có loại bóng led có 3 mức sáng à? Em lắp loại đó, thích vàng có vàng, thích mix có mix, thích trắng có trắng. Chỉ 1 bóng và 1 đường điện, 1 công tắc. Bật tắt bật là sang các chế độ sáng khác nhau, tiện lắm cụ ạ.

Nhà em mix ánh sáng, downlight sáng trắng, dây led sáng vàng. Mùa hè bật sáng trắng chủ yếu, mùa thu-đông mix thêm sáng vàng thấy ấm cúng và nhìn vợ/chồng da dẻ mịn màng dễ thương hơn.

xegiacmo

Xe container
Lưu ý mua đồ nào ở gần nhà có bán ấy , sau thay thế cho tiện :D

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Lúc còn sớm thì mình bật ánh sáng màu trắng, lúc tối thì bật màu nho...

ToyotaAltis9063

Xe điện
Ánh sáng nội thất các cụ chia ra làm 2 dạng:
1. Chiếu khi sinh hoạt chung đông vui. ( thật sáng)
2. Sáng nội thất ( chiếu điểm)
Thế thì lúc thiết kế nhà thì bên thiết kế phải làm cho mình cả khoản này luôn chứ cụ nhỉ, chứ tự làm không có chuyên môn để đẹp cũng khó.

BMV_HN

Xe điện
Thế thì lúc thiết kế nhà thì bên thiết kế phải làm cho mình cả khoản này luôn chứ cụ nhỉ, chứ tự làm không có chuyên môn để đẹp cũng khó.
Đúng rồi cụ. Họ sẽ làm. Lúc đó chọn bóng , ánh sáng mầu gì loại nào mới hợp lí.
Vì bản chất đèn ánh vàng mùa hè khó chịu, mùa đông thì ấm áp. Ngược lại là mầu trắng mùa đông thì hơi lạnh. Đèn 3 mầu thì ánh sáng không tốt vì vốn dĩ nó không gần với ánh sáng tự nhiên nên cực hại mắt để ý loại này cây trong nhà nhanh nhạt lá yếu.
Còn bóng sáng ổn là dòng led cho thủy sinh gia đình đặc biệt có em nhỏ nên dùng . sẽ ít bị cận và khỏe người ( cụ nào chơi thủy sinh thì biết ánh sáng tác động như thế nào đèn odyssey hơn triệu 1 chiếc chính là dùng loại bóng này giờ phổ thông điện quang Rạng đông một số mã cao cấp cũng dùng rồi ) ngày xưa làm với Hàn, nhật họ đều lấy loại đèn loại như vậy để lắp cho gia đình thậm chí đúng loại nội địa như pana, sam sung...thay hết các đèn trong căn hộ văn phòng họ mua.
Led âm trần của Rạng đông giờ cũng dùng bóng , chíp gì đơ của Sam Sung giá cũng hợp lí các cụ nên thay kẻo hỏng mắt bọn trẻ con.

TPLighting.vn

Xe máy
Không nên dùng đèn 3 màu cụ nhé. Lý do: thời gian đầu thì chuẩn nhưng sau đó sẽ nhảy loạn xạ, cái thì sáng trắng, cái thì sáng vàng, cái thì trung tính, nhìn rất chán.
Theo em thì cụ nên lắp đèn ánh sáng trung tính (4000k ÷ 4500k) là ok. Cách tính toán và bố trí số lượng đèn thì cụ tham khảo trang này:
Cụ lưu ý khi mua thì phải chọn quang thông của đèn phù hợp với giá trị quang thông khi tính toán.

Chỉnh sửa cuối: