[Funland] Ảnh Tư Liệu - Trao trả tù binh 1973

Civic to Merc.

Xe container
đây là hình ảnh một số tù binh bắc việt nằm trong diện được trao trả, nhưng ra tới bến sông đã quay đầu lại không muốn ra bắc muốn ở lại bên VNCH, đã bị các đồng đội kéo đi, có trường hợp đòi tự tử ngay nếu không cho ở lại. một số trường hợp có sự can thiệp của ủy ban giám sát quốc tế lên được ở lại. có trường hợp nữ tù binh được trao trả đã bị bạn từ đâm chết ngay tại chỗ khi vừa được trao trả
Cũng lạ....vì muốn ở lại, ko muốn đc trả về thì xin chiêu hồi ở lại luôn chứ làm sao phải đợi ra đây mới đòi ở lại hở cụ?

Vipduy999

Xe tải
có bác nào biết về cuộc sống sau này của các chiến sỹ đc trao trả về thế này không? có lẽ thực tại đau lòng lắm
Tù binh bắc việt khi được trao trả coi như không còn được dùng nữa, một thực tế đau lòng không muốn nói ra. có nhiều trường hợp khi trở về địa phương gia đình phải thốt lên thà rằng hy sinh luôn gia đình còn không làm ảnh hưởng tới cả gai đình.

Kuang

Xe tăng
Ông già cụ ko phải sĩ quan mà cũng phải nằm kho ạ? Mà bác cũng máu nhỉ dám ra tận HN để lấy vợ :D
Ông già cháu tháng 1/75 vừa được đeo lon thiếu úy . Giải phóng xong cán bộ quân quản bảo đi học tập 1 tháng thôi rồi về làm ăn , nhưng vui quá đi 3 năm 11 ngày thì về :D

Vipduy999

Xe tải
Cũng lạ....vì muốn ở lại, ko muốn đc trả về thì xin chiêu hồi ở lại luôn chứ làm sao phải đợi ra đây mới đòi ở lại hở cụ?
không dễ vậy đâu cụ ơi., danh sách đã có rồi không trả sẽ bị đòi người vì lúc này có ủy ban giám sát lên phải có sự can thiệp. cụ muốn tìm hiểu hơn xem trong " Năm ròm " cụ sẽ hiểu hơn. có những điều không tiện nói ra trên này.

Civic to Merc.

Xe container
Tù binh bắc việt khi được trao trả coi như không còn được dùng nữa, một thực tế đau lòng không muốn nói ra. có nhiều trường hợp khi trở về địa phương gia đình phải thốt lên thà rằng hy sinh luôn gia đình còn không làm ảnh hưởng tới cả gai đình.
Số bị nghi ngờ ko phải là ko có, mà đã bị nghi ngờ thì ko dùng là tốt nhất. Ngay trong tù thì bên CS vẫn duy trì các tổ chức Đảng có lãnh đạo thống nhất nên nghi ngờ ai thì loại là đúng.
Còn cụ bảo đã là tù binh thì ko dùng đc là sai vì sau chiến tranh cả chống Pháp và Mỹ các lãnh đạo cao cấp ngồi tù ra rất nhiều. Đến ngay ông chủ tịch nước hiện tại là 4S kia cũng từng là tù binh đấy nhé. Bà Võ Thị Thắng cũng vậy dù bà Thắng sau này bị ám hại.

Bigisbest

Xe container
cần gì mậu thân các cụ, chuyện trả thù lẫn nhau giữa hai bên như cơm bữa. Ông bà em vẫn hay kể chuyện du kích + dân lập mưu diệt ác ôn, chỉ điểm, chiêu hồi như cơm bữa. Cho dù trên kỷ luật hay cấm nhưng dưới vẫn làm và càng làm hung :)
chiến tranh mà, nợ máu trả máu, đâu phải ai cũng bình tĩnh nhẫn nhịn được.
Bẩm cụ, diệt ác ôn, chỉ điểm thì là đương nhiên, làm gì có chuyện kỷ luật vì điều đó. Nó chỉ rồi bòm mình mà mình nằm yên hay sao cụ.
đúng roài cụ ơi, chỉ nhẫn nhịn với thằng to khoẻ hơn mình thôi, như gặp khựa bây giờ chẳng hạn
còn ko cứ ngang hoặc dưới cơ là phang ngay, tuy hèn nhưng phải chơi kiểu đấy mới anh hùng :D
Em thấy cụ là mem cựu nhưng còm chán bcm, khựa là cái cho á gì so với Mẽo, ngày đó cũng như bây giờ. Thế nếu cho cụ nhận xét về cách hành xử của nó thì cụ gọi là gì, khôn hay ngu?

chuyendivesang

Xe buýt
Ông già cháu tháng 1/75 vừa được đeo lon thiếu úy . Giải phóng xong cán bộ quân quản bảo đi học tập 1 tháng thôi rồi về làm ăn , nhưng vui quá đi 3 năm 11 ngày thì về :D
Cháu có thắc mắc là sao bác ko làm hồ sơ đi HO nhỉ? cũng vừa đủ số năm theo quy định mà

Kuang

Xe tăng
Cháu có thắc mắc là sao bác ko làm hồ sơ đi HO nhỉ? cũng vừa đủ số năm theo quy định mà
đủ tiêu chuẩn đi HO luôn nhưng ông già cháu không đi , có lẽ do hoàn cảnh sau GP gia đình nhà cháu cũng không khó khăn mấy , ông già cải tạo về cũng được vào làm hợp tác xã , rồi đi buôn bán sống cũng ổn nên k đi cụ ạ . Đi thì giờ cháu làm sao ngồi đây chém gió được :)) khéo đang kéo cờ vàng ở Bolsa chiều hai lối :))

chuyendivesang

Xe buýt
đủ tiêu chuẩn đi HO luôn nhưng ông già cháu không đi , có lẽ do hoàn cảnh sau GP gia đình nhà cháu cũng không khó khăn mấy , ông già cải tạo về cũng được vào làm hợp tác xã , rồi đi buôn bán sống cũng ổn nên k đi cụ ạ . Đi thì giờ cháu làm sao ngồi đây chém gió được :)) khéo đang kéo cờ vàng ở Bolsa chiều hai lối :))
Vâng cháu xin lỗi vì hỏi về nhà cụ hơi nhiều. Nhưng nhà cụ quả thật là một trường hợp đặc biệt, một sĩ quan miền nam sau khi đi cải tạo lại ra tận HN sống và lấy một chiến sĩ gái, mẹ cụ thì thuốc Bắc ko uống đi uống thuốc Nam ( Sorry cụ cháu fun tý ạ :D)

namdq

Xe điện
Nhiều ảnh tư liệu hay quá mong cụ up nhiều nhiều để em thưởng thức ạ

Kuang

Xe tăng
Vâng cháu xin lỗi vì hỏi về nhà cụ hơi nhiều. Nhưng nhà cụ quả thật là một trường hợp đặc biệt, một sĩ quan miền nam sau khi đi cải tạo lại ra tận HN sống và lấy một chiến sĩ gái, mẹ cụ thì thuốc Bắc ko uống đi uống thuốc Nam ( Sorry cụ cháu fun tý ạ :D)
hì cũng k lạ lắm ạ , ông già cháu ra HN buôn bán , nói thẳng ra là buôn lậu ý mà , thuốc tây , thuốc lá đồ linh tinh , cơ duyên thế nào lại được giới thiệu quen u cháu , lúc ấy đang làm ở bóng đèn Rạng Đông :D . Mà bên ngoaị cháu 5 bà con gái 4 bà lấy bộ đội , mỗi mẹ cháu lấy " thằng ngụy " , mấy ông bác cháu giờ vẫn trêu : bố mày xỏ nhầm giầy :))

ông già cháu thế lày chắc u cháu hâm mộ :))

khoatran

Xe hơi
Nhìn về tương lai đầy nước mắt!
Nghĩ về quá khứ toát mồ hôi!
Cảm ơn cụ chủ!

Chjck

Xe tải
tư liệu đắt giá
Thực sự thông tin đó không phải ai cũng tiếp cận được, cũng do mối nhân duyên mà em có chơi thân với mấy anh của VNCH. Đặc biệt những người này họ không có tư tưởng phân biệt Bắc Nam, họ nhìn nhận lịch sử rất công bằng và không thiên vị bên nào cụ ạ.
Theo các anh ấy thì vụ 68 cũng chỉ là nợ máu nên trả máu thôi :)
giá mà ai cũng hiểu như cụ , em ghét mấy thằng cha cứ chối bảo " làm gì có chuyện đó " :)) cụ thử đọc " Vành khăn sô cho Huế " của Nhã Ca xem sao
Nói gì thì nói chứ vụ năm 68 cũng là tội ác dã man , quân chủ lực ko làm nhưng chẳng nhẽ họ lại hoàn toàn ko biết @@

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Bậy nào cụ. Ông cụ nhà em cũng là tù binh bị trao trả đấy. Xong vẫn ra làm tiểu đoàn trưởng bình thường (đơn vị thiện chiến luôn) cụ vẫn làm bên quân đội đến hơn 60 tuổi mới nghỉ cụ nhé!

Kuang

Xe tăng
Bậy nào cụ. Ông cụ nhà em cũng là tù binh bị trao trả đấy. Xong vẫn ra làm tiểu đoàn trưởng bình thường (đơn vị thiện chiến luôn) cụ vẫn làm bên quân đội đến hơn 60 tuổi mới nghỉ cụ nhé!
chuẩn đới ạ , tù binh trao trả đa số đều ở cùng nhau hàng năm trong các trại tù , họ có sinh hoạt đoàn thể , ai như nào mọi người đều nắm rõ , chỉ có mấy tù binh bị bắt riêng lẻ khi đi làm nhiệm vụ hoặc tự nhiên mất tích xong trở về thì phải qua 1 quá trình điều tra xét hỏi , đấy là an ninh phải như thế . Nói chung là k phải ai cũng được tin dùng nhưng k phải tất cả trở về đều bị lãng quên . Ở đâu cũng vậy cả , ngay bên Hải ngoại bây giờ , cùng cộng đồng người tị nạn , có mỗi việc anh cựu sĩ quan này về nước làm ăn cũng bị quy chụp là trở cờ về hợp tác với vici , ôi thôi lắm chuyện lắm :D

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn đới ạ , tù binh trao trả đa số đều ở cùng nhau hàng năm trong các trại tù , họ có sinh hoạt đoàn thể , ai như nào mọi người đều nắm rõ , chỉ có mấy tù binh bị bắt riêng lẻ khi đi làm nhiệm vụ hoặc tự nhiên mất tích xong trở về thì phải qua 1 quá trình điều tra xét hỏi , đấy là an ninh phải như thế . Nói chung là k phải ai cũng được tin dùng nhưng k phải tất cả trở về đều bị lãng quên . Ở đâu cũng vậy cả , ngay bên Hải ngoại bây giờ , cùng cộng đồng người tị nạn , có mỗi việc anh cựu sĩ quan này về nước làm ăn cũng bị quy chụp là trở cờ về hợp tác với vici , ôi thôi lắm chuyện lắm :D
Cụ dạy phải.
Nhắn các cụ bình loạn hay lái lệch chủ đề: Đừng nhận xét khi chưa biết cái gì cả mà cũng đừng đào hố ngăn cách nữa. Những người tù binh hồi đó bây giờ cũng đã trên dưới 70 tuổi rồi, họ không còn nghĩ gì nữa đâu.

Realred

Xe buýt
Cụ không những làm mất cơ hội cho bản thân cụ mà còn mất cho các thế hệ sau đó... Nhìn cụ buôn bán những món hàng tàu nhỏ nhặt mà cháu...
Ko phải người trong cuộc thì đừng nên phát ngôn như thế cụ ạ, người ta gọi là hồ đồ.